ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องทำขนาดนี้  (อ่าน 16018 ครั้ง)

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
Re: ต้องทำขนาดนี้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 16:07:20 »
อย่าเอาแต่อคติตัวเองคิด ใช้สมองคิดโดยใช้เหตุผลดูครับ

ขับช้าแช่ขวา ผิดกฎจราจรครับ ไม่ว่าจะวิ่งไหล่ทาง กลับรถในที่ห้ามกลับ และอื่นๆ ก็เป็นสาเหตุให้เกิดอุบัติเหตุทั้งนั้น(ดังนั้นเอามาอ้างไม่ได้หรอกครับ ต้องบอกว่าการไม่ทำตามกฎจราจรก่อให้เกิดความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุทั้งสิ้น จะถูกต้องกว่า)

ferrari ขับรถผิดกฎจราจร และละเมิดอีกคนเนื่องจากมาเบรคขวางทาง ต่อให้อ้างเหตุว่าอีกคันทำให้คุณโกรธ บันดาลโทสะ(เหมือนกับอีกกรณี เสี่ยขับปอเช่ ตบ พนง) ผมถามนิดนะครับอีกคันเขาละเมิดคุณตรงไหน เขาแค่ไม่ทำตามกฎจราจาร คุณไม่ใช่ตำรวจ ไม่มีอำนาจเรียกคนอื่นมาแจ้งข้อกล่าวหาหรือตักเตือน ทำได้แค่พูดคุย ด่ายังไม่ได้เลยมันก็ไปละเมิดเขาอีก ดูหมิ่นศักดื์ศรีความเป็นมนุษย์

คุณคิดว่าใครผิดมากกว่ากัน? รู้หรือยังว่าควรประนามใคร? ถ้าจำไม่ผิดศาลเคยวางมาตรฐานคดีแบบนี้ไว้ รู้สึกว่าโดนยึดรถนะ ยึดใบอนุญาตขับขี่ด้วยรึป่าวไม่แน่ใจ ส่วนอีกคนแค่ไปเสียค่าปรับที่โรงพัก การอ้างเหตุก่อนหน้าของอีกฝ่ายไม่สามารถทำให้ความผิดของคุณเป็นโมฆะได้นะครับ อย่าลืม ถ้าหัวหมอจะอ้างบันดาลโทสะก็ต้องดูว่าอีกฝ่ายละเมิดคุณตรงไหน สมัครใจทะเลาะวิวาทหรือไม่

ส่วนกรณีเสี่ยปอเช่ เห็นอ้างบันดาลโทสะ ผมอยากจะขำ พนง ละเมิดคุณตรงไหน? คุณต้องแยกให้ออกระหว่างบันดาลโทสะกับคุณไม่พอใจผู้อื่น

ออฟไลน์ Minister of Joy

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 16:17:15 »
ถ้าอ้างจะกฏจราจรจริงๆ นะครับ:

1. ขับเร็วขนาดไหนก็ตาม เมื่อแซงแล้วต้องเข้ากลางหรือซ้ายทันที ห้ามแช่... หลายคนเข้าใจผิดว่าเลนขวาไว้ขับ "เร็ว"...

2. อยู่เลนขวาและเจอรถที่ช้ากว่าเราคันข้างหน้า ห้ามแซงซ้ายเพื่อไปตัดหน้า...

ออฟไลน์ sharpux21

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 16:25:30 »
เพราะเป็น Ferrari ที่น่ายกย่อง น่าเกรงขาม ครับ
ลองเปลี่ยนเป็น Fortuner มาจี้ตูด     หลายท่านที่ด่า จขกท  คงเปลี่ยนไปด่า Fortuner แล้ว

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 16:48:53 »
อย่าเอาแต่อคติตัวเองคิด ใช้สมองคิดโดยใช้เหตุผลดูครับ

ขับช้าแช่ขวา ผิดกฎจราจรครับ ไม่ว่าจะวิ่งไหล่ทาง กลับรถในที่ห้ามกลับ และอื่นๆ ก็เป็นสาเหตุให้เกิดอุบัติเหตุทั้งนั้น(ดังนั้นเอามาอ้างไม่ได้หรอกครับ ต้องบอกว่าการไม่ทำตามกฎจราจรก่อให้เกิดความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุทั้งสิ้น จะถูกต้องกว่า)

ferrari ขับรถผิดกฎจราจร และละเมิดอีกคนเนื่องจากมาเบรคขวางทาง ต่อให้อ้างเหตุว่าอีกคันทำให้คุณโกรธ บันดาลโทสะ(เหมือนกับอีกกรณี เสี่ยขับปอเช่ ตบ พนง) ผมถามนิดนะครับอีกคันเขาละเมิดคุณตรงไหน เขาแค่ไม่ทำตามกฎจราจาร คุณไม่ใช่ตำรวจ ไม่มีอำนาจเรียกคนอื่นมาแจ้งข้อกล่าวหาหรือตักเตือน ทำได้แค่พูดคุย ด่ายังไม่ได้เลยมันก็ไปละเมิดเขาอีก ดูหมิ่นศักดื์ศรีความเป็นมนุษย์

คุณคิดว่าใครผิดมากกว่ากัน? รู้หรือยังว่าควรประนามใคร? ถ้าจำไม่ผิดศาลเคยวางมาตรฐานคดีแบบนี้ไว้ รู้สึกว่าโดนยึดรถนะ ยึดใบอนุญาตขับขี่ด้วยรึป่าวไม่แน่ใจ ส่วนอีกคนแค่ไปเสียค่าปรับที่โรงพัก การอ้างเหตุก่อนหน้าของอีกฝ่ายไม่สามารถทำให้ความผิดของคุณเป็นโมฆะได้นะครับ อย่าลืม ถ้าหัวหมอจะอ้างบันดาลโทสะก็ต้องดูว่าอีกฝ่ายละเมิดคุณตรงไหน สมัครใจทะเลาะวิวาทหรือไม่

ส่วนกรณีเสี่ยปอเช่ เห็นอ้างบันดาลโทสะ ผมอยากจะขำ พนง ละเมิดคุณตรงไหน? คุณต้องแยกให้ออกระหว่างบันดาลโทสะกับคุณไม่พอใจผู้อื่น

ตามนี้เลยครับ ... ไม่อยากเชื่อว่าคิดกันอีกแบบซะเยอะ  ;D
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 16:56:06 »
เชื่อเถอะว่าเค้ามาเร็วกว่าและมานานกว่าตอนจี้ตูดแล้วด้วย ที่เค้าโมโหคงเพราะไม่หลบตั้งแต่ก่อนมาถึงตูดแล้วมากกว่ามั่นใจเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ hadesto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 17:17:21 »
ตามที่แจ้งครับ กรณีรถมาหลังเร็วมาก จนผมไม่รู้ตัว เปลี่ยนเลนเลย เกิดเค้าหัก เปลี่ยนเหมือนกัน ก้เกิดเหตุ ผมก้มองดูถนนว่างๆ แซงไปก็จบเป็นผม ก็ทำแบบนั้น
แต่เค้าไม่จบครับ
ผมขับรถมานานไม่เคยเจอเหมือนกัน แซงได้ก็แซง ไป แซงไม่ได้ก็รอหน่อย
เข้าเข้าขวา อาจมีเหตุผล แต่ละ กรณีไม่เหมือนกัน

ผมก็ไม่อยากเสียเวลา

แปลกใจ คันหลังมาเร็วถนนโล่ง เขาไม่แซงซ้ายเหรอครับ โดยปกติถ้ามีรถช้าอยู่ คนที่ขับเร็วกว่าก็มักจะ (ใช้คำนี้ไม่ได้แปลกว่าถูกต้อง แต่คนขับเร็วน่าจะทำ) หาทางแซงไป เพื่อให้แซงไปให้เร็ว

ยกเว้นคันที่ช้า มีอาการลังเล ไม่อยู่นิ่ง อันนี้จะเริ่มทำให้คนมาเร็วด้านหลังสับสนว่าจะรอแซงขวาหรือ มุดแซงซ้ายไปเลย

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 17:23:20 »

อีก 1 กิโล ถึง Easy Pass เลยไม่หลบให้ โหๆๆๆๆๆๆ
นี่ แช่ขวา ละยัง ไม่เปิดทางนี่นา

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 17:25:17 »
ป้องกันได้ด้วยอย่าแช่ขวาครับ โล่งๆก็ขับเลนที่สองจากขวาก็ได้ ยาวๆไป พอเห็นช่องด่านทางด่วนค่อยชลอแล้วตบไฟเลี้ยวเปลี่ยนเลนไป easy pass

คนจิตผิดปกติ รวมถึงพวกตรรกะเอาแต่สะดวกตัวเองบนถนนมีเยอะ ป้องกันตัวเองไว้ดีกว่าครับ

คุณผิด 1 กฏเรื่องแช่ขวา แต่อีกฝ่ายผิดให้เพียบเลยขอบอก และมันก็แช่ขวาเหมือนกับคุณนั่นล่ะ

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 17:32:56 »
ตามที่แจ้งครับ กรณีรถมาหลังเร็วมาก จนผมไม่รู้ตัว เปลี่ยนเลนเลย เกิดเค้าหัก เปลี่ยนเหมือนกัน ก้เกิดเหตุ ผมก้มองดูถนนว่างๆ แซงไปก็จบเป็นผม ก็ทำแบบนั้น
แต่เค้าไม่จบครับ
ผมขับรถมานานไม่เคยเจอเหมือนกัน แซงได้ก็แซง ไป แซงไม่ได้ก็รอหน่อย
เข้าเข้าขวา อาจมีเหตุผล แต่ละ กรณีไม่เหมือนกัน

ผมก็ไม่อยากเสียเวลา

แปลกใจ คันหลังมาเร็วถนนโล่ง เขาไม่แซงซ้ายเหรอครับ โดยปกติถ้ามีรถช้าอยู่ คนที่ขับเร็วกว่าก็มักจะ (ใช้คำนี้ไม่ได้แปลกว่าถูกต้อง แต่คนขับเร็วน่าจะทำ) หาทางแซงไป เพื่อให้แซงไปให้เร็ว

ยกเว้นคันที่ช้า มีอาการลังเล ไม่อยู่นิ่ง อันนี้จะเริ่มทำให้คนมาเร็วด้านหลังสับสนว่าจะรอแซงขวาหรือ มุดแซงซ้ายไปเลย

ไม่รู้ได้อ่านที่ผม ตอบไว้ไหม ... เอามา post อีกทีนะ

" ... ถ้าไม่ได้ดูกระจกหลัง เจออีกทีก็มาติดหลังแล้ว ก็เหมือนเดิมครับ เร่งเครื่องขึ้น เปิดไฟเลี้ยวซ้าย รอกระพริบ 2 ที แล้วค่อยๆเบี่ยงออก (หรือทำอย่างที่เม้นล่างบอกก็ได้ คือ เปิดไฟเลี้ยวขวา แล้วอยู่ที่เดิม) ... "

ลองพิจารณาดูครับ เราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้ แต่เปลี่ยนตัวเองได้ครับ

ปล. ด้วยความที่ถนนโล่ง เค้าเร็วแค่ไหนถ้าคุณดูกระจกหลังบ้าง ยังไงก็เห็น (ถ้ารถเยอะอาจจะมีมุดๆมาเลยมองไม่เห็น) ผมว่าคุณลืมดูกระจกหลัง หัดไว้ให้เป็นนิสัยครับ กระจกมองหลัง กระจกมองข้าง ต้องมองตลอด

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 17:37:24 »
1 กม ไม่น้อยเลยนะครับ เป็นใครก็โมโห หลบไปก็จบแล้ว เลนขวา มีไว้แซง ไม่ใช่ไว้แช่ครับ

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 17:50:02 »
จขกท เข้าช่องทางถูกแล้วครับ 1กมก่อนถึงด่านเก็บเงินต้องลดความเร็วและเข้าช่องขวาสำหรับeasy pass

ออฟไลน์ Torshi

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 18:10:31 »
สำหรับเฟอร์
-พฤติกรรมตั้งใจเบรคและจอดขวางนี่มันแย่เกินไปครับ ฟิวส์ขาดเยอะไปหน่อย อันนี้ไม่ไหว
-ถ้าความเร็วยังพอจะโยกเปลี่ยนเลนไปได้ เฟอร์โยกไปเรื่องก็จบครับ แต่ทำแบบนี้คนแช่ขวาก็คงขับเหมือนเดิม ไม่รู้สึกอะไร (เร็วกว่าก็แซงซ้ายไปสิ ถนนก็โล่ง จะมาจี้ตรูทำไม)
-แต่เคสนี้มันไม่จบ เพราะเข้าใจได้ว่าเฟอร์คงหงุดหงิดแน่ๆที่ซัดยิงขวามายาวๆ ถนนก็โล่ง แต่ดันเจอรถคันนึงขับแช่ขวา ทั้งๆที่เลนด้านซ้ายก็โล่ง ก็ต้องเบรคลง และคงรอให้หลบซ้ายไป แต่ก็ไม่หลบ
-ที่เขาไม่แซงซ้าย อาจจะเพราะไม่อยากเสี่ยงด้วยมั้งครับ เผื่ออยู่ๆคุณก็หลบซ้าย แล้วมันมาป๊ะกัน จะกลายเป็นสอยกันพอดี

สำหรับ จขกท.
-เมื่อมันเกิดขึ้นแล้ว ก็ถือว่าคุณใจเย็นและควบคุมอารมณ์ได้ดีครับ เค้าจอดขวาง คุณก็รอจนเขาไป ไม่ลงจากรถไปมีเรื่องกัน
-การที่คุณคิดว่าความเร็วระดับนี้ก็เร็วแล้ว ส่วนใหญ่ก็แซงคันอื่นๆ วันนี้ถนนโล่ง ก็เลยขอขับเลนขวายาวๆสบายๆ ถ้าขับแบบนี้จนชิน อาจจะต้องฝึกมองกระจกหลังให้บ่อยกว่าเดิมหน่อยครับ ถ้ามีรถเร็วกว่าขับมา เราจะสังเกตได้แน่ๆครับ ว่าวัตถุมันกำลังวิ่งเข้ามาใกล้ขึ้นเรื่อยๆ ถ้าเราเห็นตั้งแต่ไกล จะได้ประเมินสถานการณ์ แล้วหลบซ้ายให้เขาตั้งแต่เนิ่นๆครับ
-กรณีนี้ คุณมองไม่ทัน รู้ตัวอีกทีก็จี้เข้ามาแล้ว เป็นผมคงตีไฟซ้ายหลบให้ทันทีครับ ถึงแม้จะเพิ่งเห็น แต่เมื่อเห็นแล้ว เรา action ทันที ผมว่าเขาก็แซงขึ้นไปแบบไม่มากระทืบเบรคหาเรื่องคุณแน่นอนครับ
-ไม่ว่าคุณจะอยากอยู่เลนไหน สำคัญที่เมื่อเห็นรถจี้เข้ามาแล้ว คุณต้องแสดงสัญญาณไฟครับ ว่าจะตีเข้าซ้าย หรือจะขออยู่เลนขวาเหมือนเดิม เพื่อรอเข้า easy pass ที่อยู่ข้างหน้าเกือบๆ 1 km ตามที่คุณกล่าว
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 18:29:05 »
เอาตรงๆ คุณก็ผิดนั่นแหละ ผิดแบบไม่น่าให้อภัยด้วย
คนใช้บอร์ดนี้ส่วนใหญ่จะรุ้กฎกติกามารยาทในการขับรถ คุณอยู่ในบอร์ดนี้น่าจะเคยเห็นการประนามการขับช้าเลนขวาซึ่งมีกระทู้แนวนี้บ่อยมาก จะมาอ้าวว่าถนนโล่ง อีก1กม.จะถึงด่านฟังไม่ขึ้นอะ ยิ่งถนนโล่งยิ่งไม่จำเป็นจะต้องแช่ขวาเลย เค้ามาจี้คุณเปิดไฟเลี้ยวแล้วรอจังหวะหลบซ้ายก็จบ นี่เห็นเค้าจี้ก็แล้วยังมึน ไม่รู้จะพูดยังไงเลย

ส่วนเฟอ รายนั้นก็ผิด ไม่น่าให้อภัยเช่นกัน ขับเร็ว ใจร้อน ไม่รู้จะรีบไปใหน หัวร้อนเกินไม่คุ้มเสีย ถ้ามีคนบาดเจ็บก็บานปลาย เงินซื้อชีวิตไม่ได้นะ รถแพงแต่EQต่ำ ไม่รุ้ที่บ้านอบรมสั่งสอนยังไงมาถึงต่ำได้ขนาดนั้น

ผิดทั้งคู่อะ .. อ่านแล้วได้แต่ เห้ออออออ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2019, 18:47:44 โดย lexus »

ออฟไลน์ coolpix99

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 18:46:35 »
เราไม่สามารถควบคุมสิ่งแวดล้อมและคนรอบข้างเราได้

เราเปลี่ยนที่ตัวเราเองได้ ง่าย และเร็วที่สุดครับ

ผมเข้าใจว่าจขกท มองกระจกหลังอยู่แล้ว บางทีคันหลังมาเร็วจนเราตั้งตัวไม่ทัน
แต่สิ่งที่ทำได้พอเจอเหตุแบบนี้ก็คือให้สัญญาณออกซ้ายรอมีจังหวะค่อยเข้าครับ...เรื่องที่บอกมาก็จะไม่เกิด และในอนาคตก็จะไม่มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นอีก

เลนขวามีไว้แซง ไม่ว่าตัวเราเองจะบอกว่าอีกแค่กี่เมตรกี่กิโลจะถึง xxxx ก็ตาม
ไม่อย่างนั้นทุกคนก็ใช้เหตุผลคล้ายกันร้อยแปดพันอย่าง
แล้วทุกคนก็จะขับชิดแต่เลนขวา จริงมั้ยครับ

ด้วยความหวังดี
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 18:50:59 »
ไม่ได้ไม่เชื่อนะคับ แต่เรื่องแบบนี้ฟังความข้างเดียวไม่ได้อ่ะคับ
เอาเป็นว่า อย่าไปคิดมากเลยคับ สังคมเราร้อยพ่อพันแม่คับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 18:57:57 »
เสียดายไม่มีหลักฐาน เลยไม่รู้ลักษณะเหตุการณ์โดยละเอียด มีแต่ฟังจากคำบอกเล่าฝ่ายเดียว แต่เคสลักษณะนี้ ที่มีหลักฐานเป็นคลิปจากกล้องหน้ารถ คอมเม้นโซเชียลตีกลับทั้งนั้น

จะขับสัก 160 แช่ขวา แต่ถ้าคันหลังเขามา 200+ ยังไงก็ต้องถือว่าขับช้าแช่ขวา เพราะช้ากว่าคันหลัง ในกฎหมายจราจรระบุว่า ห้ามขับเลนขวาถ้าเลนซ้ายว่าง แซงได้แล้วต้องรีบหลบเข้าซ้าย ถ้ามีรถเร็วกว่ามาข้างหลัง ต้องหาทางลงซ้ายให้เร็วที่สุด ไม่ได้ระบุเลยว่า อีกกี๋เมตรถึงจะถึงด่านเก็บเงิน เป็นข้อยกเว้นไม่ต้องหลบ? และช่อง Easy Pass ไม่ได้มีช่องขวาสุดช่องเดียวนี่ครับ ส่วนขับเร็วเกินกำหนด มันอีกข้อหานึง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 18:59:05 »
ไม่เกิดอุบัติเหตุ หรืออันตรายกับคนอื่นๆ.    งานนี้. คุณและเฟอร. ไม่ต้องโดนใครด่าสาปแช่งละครับ. ดีใจด้วย

หากเกิดเหตุร้ายกับคุณเอง.  มันน่าจะร่วมกันประมาท. ก้อรับกรรมไป

เรื่องที่เล่ามานั้น. คุนน่าจะผิดก่อน. จากนั้น. ไม่มีน่ำใจทั้งคุ้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 19:06:29 »
Break check นี่ถ้ามีกล้อง เวลาเอาไว้เป็นหลักฐาน คนชนท้ายยังไงๆก็ผิดหรือเปล่าครับ หรือเค้าพิจารณาจากเจตนาคันที่ break check ด้วยครับ

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 19:14:00 »
Break check นี่ถ้ามีกล้อง เวลาเอาไว้เป็นหลักฐาน คนชนท้ายยังไงๆก็ผิดหรือเปล่าครับ หรือเค้าพิจารณาจากเจตนาคันที่ break check ด้วยครับ
คหสต brake check ถ้าปาดเข้ามากระชั้นมากๆแล้วเบรคเลย ผมว่าคนเบรคผิด เพราะสุดวิสัยของคนหลังที่จะเบรคให้ทัน .. แต่ถ้าห่างออกมาหน่อยผมว่าคนชนผิด

นึกถึง Hamilton กับ Vettel ที่ Azerbaijan ปีก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 19:24:07 »
มาโพสที่นี้ก็ได้คำตอบแบบนี้ละครับ
ตรรกะความคิดที่คนในนี้มองคุณคือ
คุณแช่ขวา รถคุณถูกกว่า คุณจะดูผิดมาก เป็นต้นเหตุ
ส่วนเฟอ รถหรู คนรวย จะทำไรก็ไม่น่าเกลียด จะให้ไม่ผิดเลยก็พูดไม่เต็มปาก
อำนาจเงินมันกลบการกระทำชั่วๆหมดครับ

เหมือนรถบ้านๆทำท่อดังมีแต่คนด่า แต่ลัมโบเบิ้ลท่อที คนก้มกราบแนบพื้น

ออฟไลน์ sharpux21

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 19:38:19 »
มาโพสที่นี้ก็ได้คำตอบแบบนี้ละครับ
ตรรกะความคิดที่คนในนี้มองคุณคือ
คุณแช่ขวา รถคุณถูกกว่า คุณจะดูผิดมาก เป็นต้นเหตุ
ส่วนเฟอ รถหรู คนรวย จะทำไรก็ไม่น่าเกลียด จะให้ไม่ผิดเลยก็พูดไม่เต็มปาก
อำนาจเงินมันกลบการกระทำชั่วๆหมดครับ

เหมือนรถบ้านๆทำท่อดังมีแต่คนด่า แต่ลัมโบเบิ้ลท่อที คนก้มกราบแนบพื้น

Like Like

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 19:49:15 »

แหม่ๆ ตรรกะของคนในนี้?
เหมารวมซะงั้น

ผิดถูกไม่รู้ เอาความถูกความแพงเข้าสู้? ตรรกะแบบนี้ก็ได้เหร้อออ
เปิดการ์ดรายได้น้อย

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 20:24:24 »
คงทำตามสุภาษิต      ผู้ดีวิ่งขวา ขี้ข้าวิ่งซ้าย

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 21:35:07 »
แปลกใจว่าทำไมไม่หลบให้เขาหละ ในเมื่อตามมารยาทใครมาเร็วกว่าควรหลบให้เป็นทอดๆกันไปคำว่ารถติดเสียจังหวะแทบจะไม่มีเลย ขวางเขาเราก็เสีียเวลาเช่นกันเพราะเขาแซงต่อๆกันหลายคันเราเองก็เสียจังหวะได้ผมออกต่างจังหวัด160-180 ตลอดถ้าเจอรถมาเร็วๆหลบให้ทุกคันครับ ใจเขาใจเรา  ถ้าคิดว่าเดี๋ยวจะลงจะกลับรถข้างหน้าอีกไม่นานคุณคนเดียวแล้วข้างหลังกี่คันหละที่เดือนร้อนรำคาญคนข้างหน้าแค่คนเดียว 

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 21:39:43 »

เอาจริงๆนะ วิธีที่ถูกต้อง ควรเปิดไฟไล่ หรือบีบแตรให้คันข้างหน้าหลบ  ไม่ใช่แซงซ้าย  แต่ส่วนใหญ่เวลาเปิดไฟไล่ หรือบีบแตร คันที่ถูกกระทำอาจจะโกรธ

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 21:53:29 »

ความคิดอะไรของเค้าหว่าาาา????
ควรใช้ google ในทางบวกให้มากขึ้นนะครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 22:03:31 »
1.เส้นนั้นมี easy pass หลายช่องทำไมต้องแช่ขวา
ผมขับ 120 km/hr ถ้ากลางโล่งยังไม่เคยคิดจะแช่ขวาเลย
2.เฟอร์คันนั้นก็เปรี้ยวเหลือเกิน
3.ผมว่ามันมีเรื่องราวมากกว่าที่เขียนมา :)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 22:04:13 »
ผมว่ามันทะเลาะกันป่าวๆนะครับ ลบโพสหรือล็อกกระทู้ไปเหอะครับ แทนที่จะช่วยคิดแก้ปัญหากัน คนนี้ถูก คนนี้คิดแบบนี้ผิด ไม่มีวันจบอ่ะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 22:11:22 »

เอาจริงๆนะ วิธีที่ถูกต้อง ควรเปิดไฟไล่ หรือบีบแตรให้คันข้างหน้าหลบ  ไม่ใช่แซงซ้าย  แต่ส่วนใหญ่เวลาเปิดไฟไล่ หรือบีบแตร คันที่ถูกกระทำอาจจะโกรธ

ที่ถูกทุกฝ้าย
รถช้าวิ่งซ้าย รถเร็วก็แซงขวาผ่านไป สั้นมาก
แต่เหตุการณ์มันเกิดไปละ รถช้ายังไงก็ไม่ควรแช่ แต่ตอนแรกผมอาจจะนึกไม่ถึงว่าสมมุติว่า
เฟอร์มา 250++ คงไม่มีใครจะเปลี่ยนเลนที่ความเร็วขนาดนั้น รถช้าคิดว่าจะถึงแล้วไม่อยากเปลี่ยนเลน ถึงจุดที่รถยิ่งเข้าใกล้กันรถเร็วยิ่งไม่อยากหลบ

คิดไปคิดมา คันหลังอาจจะเมารึเปล่าครับ
ซัดมาเต็มแรง เจอรถขวางหงุดหงิด
สรุปว่าผิดทั้งคู่หละครับ

ทั้งนี้ผมไม่บูชารถแพง ไม่ดูถูกรถถูก
เพราะรถผมทั้งเก่า ถูก ไม่แรง และพังบ่อยๆ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 22:21:12 »
ผิดทั้งคู่ คนละเหตุการ์
แต่ที่สงสัยคือคนในห้องนี้แปลงเป็นเรื่องอื่น
คนรวย คนจน
ขับเร็ว ขับช้า

หลักการง่ายๆ คิดว่าเลนขวามีไว้แซง
ถนนโล่งจะแช่ขวาไปทำไม
ผมแซงเสร็จชิดซ้ายเสมอ
หรือไม่ก็มั่นมองกระจกหลัง
ขับรถแบบแบ่งปัน

คนขับรถที่เยอรมัน ไม่มีเหตุการณ์แบบนี้เลยครับ

ผมเจอ s500 ซีรี่ 7 แช่ขวาผมก็บีบแตรเตือน ไม่สนหรอกว่ารถเราถูกหรือแพง