ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 29 มิถุนายน 2019  (อ่าน 2673 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/2115397481902791/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2019, 13:13:04 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Steve

• Newbie
  • *
เรียนพี่ Jimmy และทีมงาน

รบกวนสอบถามครับ พอดีที่บ้านใช้ Toyota Prius และคิดจะเปลี่ยนมาใช้ mg zs ev อยู่ครับ (สนใจมาก)

ขออนุญาตสอบถามนิดนึง รถโตโยต้าพรีอุสเติมน้ำมันเต็มถัง 850 - 950 บาทวิ่งได้ 600+ โลแล้วถ้ามาขับรถไฟฟ้าคิดว่าจะประหยัดกว่าเดิมมากไม่ครับ?

รถพรีอุสผมวิ่งมาแล้ว 280000 โลครับแฮปปี้มากครับไม่เคยมีปัญหาที่ทำให้กังวลใจกับรถพรีอุสเลยครับ (ใช้รับส่งลูกทุกวันไปกลับ 90 โลต่อวันครับ)

ใจจริงตัดสินใจพร้อมซื้อแต่เหมือนว่าผมคิดผิดอยู่ในใจ😩

ขอขอบคุณ

ป.ล ที่บ้านมีรถอยู่ 2 คัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2019, 13:36:03 โดย Steve »

ออฟไลน์ David007

• Jr. Member
  • **
Benz GLB จะมาขายที่ไทยป่าวครับ และถ้ามาน่าจะประมาณเมื่อไหร่ครับ
ปล. อยากให้มี Sales Report ของรถยุโรปบ้างจังเลยครับเอายี่ห้อหลักๆก็พอครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
กำลังหารถมือสองมาใช้งานครับ อยากได้รถ C-seg หรือไม่ก็ D-seg
มอง Civic FB หรือไม่ก็ ตัวอื่นในงบประมาณ 500,000 บวกลบได้นิดหน่อย มีตัวไหนแนะนำเพิ่มมั้ยครับ แต่ละตัวมีอะไรต้องระวัง มีลักษณะประจำตัวอะไรยังไง
ลักษณะการใช้งาน ขับรถใน ตจว.เป็นหลัก แต่เฉียดๆ กทม. ประมาณ ขับผ่าน แถวๆ เส้นรังสิต - องค์รักษ์ มารังสิต ไปออกลาดหลุมแก้ว ไปสุพรรณบุรี ประมาณ เดือนละ 2 ครั้งครับ
ปัจจุบันใช้ b-segment อายุ 5 ปีกว่าๆ อยู่ ไม่รู้จะมีอะไรต่างเดิมมั้ยครับ

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
ถ้าไม่เอาเรื่องสถานีชาร์จไฟมาเป็นปัญหา
MG ZS EV น่าสนกว่าคู่แข่งพวก CHR HRV ตัวTop ไหมครับ
การซับแรงสะเทือน การเกาะถนน ระบบความปลอดภัย โดยรวมเทียบกันเป็นยังไงบ้าง
ความแข็งแรงของเหล็ก รุ่นนำเข้าจีน กับ ประกอบไทย เหมือนกันไหม
ใช้ยาวๆ 8ปี ปีละ 25,000กิโลเมตร กทม.70% ตจว.30% (ความเร็ว 120-130)

เมื่อวานไปลองขับ ลองเหยียบมิดตอนออกตัว
แรงมากๆ หน้าแอบลอยๆ เหินๆเลย

ความเห็นพี่จิมมี่ คิดว่าคุ้มค่าไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2019, 15:18:57 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
All new Vios จะมาเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
อยากทราบว่าเกิดปัญหาอะไรในการผลิตรถ hybrid ครับ เพราะ camry hybrid จองตอนนี้คิวรับรถ ม.ค.63 เลยครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
ยางรถยนต์ราคาถูกเปลี่ยนบ่อยกับราคาแพงนานๆเปลี่ยนที เลือกแบบไหนดีครับ

ออฟไลน์ แวกซ์

• Newbie
  • *
Accord turbo ตัวใหม่ การดูแลรักษาต้องพิถีพิถันมากกว่ารถที่ไม่มีเทอร์โบไหมครับ พอดีไปดูคลิปรีวิวตัวนึงเขาบอกว่า รถเทอร์โบส่วนใหญ่ตัวเทอร์โบมักจะพังก่อน เมื่อมีอายุการใช้งานผ่านไปซักประมาณ 4-5 ปี

ออฟไลน์ Simethicone

• **
ตอนนี้มีjazz gk Vplus minorอยู่คันนึงแต่แม่ยายเอาไปใช้จนติดใจ  จะออกรุ่นใหม่ก็กลัวตกรุ่นเร็ว อยากทราบว่าตัวใหม่มาทันปีนี้ไหมครับ และจะยังมีเกียร์mtไหมครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
Honda city ใหม่ ที่จะทำเป็นอีโค่คาร์เฟส2 การประหยัดน้ำมันก็จะต้องไม่ต่ำกว่า23.25km/l นั่นก็จะต้องประหยัดพอๆกับมาสด้า2เบนซินใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ พอดีขับๆอยู่
ไฟ p/s กับ แบต กับ แอนจิ้น ขึ้น แล้วเครื่องดับไปเลย
แต่พอดับเครื่องแล้วเปิดใหม่ ก็ใช้ได้ ปกติ อยากทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ
 sylphy ค่ะ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
พึ่งออกรถ Toyota Sienta มาครับแต่เบรคกดนิดเดียวหัวทิ่มแล้ว พอจะมีวิธีแก้ยังไงได้บ้างมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2019, 14:15:47 โดย A Ant »

ออฟไลน์ Tonnam92

• **
โดยปกติแล้วประกันชั้น 1 จะให้ทำถึงรถอายุกี่ปีครับ?
ตอนนี้รถที่บ้านคันนึง Camry ปี2011โดนตัดจากซ่อมห้างมาเป็นซ่อมอยู่ในสัญญาแทนครับ
ทั้งๆที่ไม่ได้เครมอะไร ตอนออกใหม่ๆเบี้ย 30000 ตอนนี้เหลือ 13000 แต่ทุนประกันลดลงมามากครับ
เลยสงสัยว่าต่อไปเค้าจะให้ทำชั้น 1 ต่ออีกนานขนาดไหนครับ

ขอบคุณครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ kittylovemic

• Newbie
  • *
จะหาเหตุผลไหนที่จะเอา A7 มากกว่า CLS53 ครับ ในเมื่อเมียชอบเบนซ์ครับ   ;D

มีอะไรที่ควรเอา Audi ครับ นอกจากไม่อยากเหมือนใครๆครับ ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2019, 15:23:54 โดย kittylovemic »

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
Ertika กับexpander ถอดเบาะเเถว3ได้ไหมคับ