ผู้เขียน หัวข้อ: มีตัวอย่างการคำนวณภาษีที่ทำให้ MG รถไฟฟ้าทีราคาที่จับต้องได้  (อ่าน 4005 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
เสียดายที่ Leaf ไม่เป็นเช่นนั้น

ออฟไลน์ DriveOnly

ตามตารางนี่ลีฟยอมขาดทุนคันละ 3 แสนกว่าบาท เพื่อให้คนไทยได้ใช้รถ EV เหรอครับ ผมไม่คิดเช่นนั้น

ผมมองว่าส่วนหนึ่ง ราคาหน้าโรงงานของรถทั้ง 2 รุ่น มันต่างกันเยอะอยู่ ประมาณ 3-5 แสนเลย จริงๆ ต้องเอาตัวราคาที่ ตปท ที่พอๆ กันมาเทียบถึงจะถูก เช่น Kona, Ioniq

ปล. ลีฟ option ไม่ค่อยถูกใจ ติดตรง เบาะปรับมือ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ตามตารางนี่ลีฟยอมขาดทุนคันละ 3 แสนกว่าบาท เพื่อให้คนไทยได้ใช้รถ EV เหรอครับ ผมไม่คิดเช่นนั้น

ผมมองว่าส่วนหนึ่ง ราคาหน้าโรงงานของรถทั้ง 2 รุ่น มันต่างกันเยอะอยู่ ประมาณ 3-5 แสนเลย จริงๆ ต้องเอาตัวราคาที่ ตปท ที่พอๆ กันมาเทียบถึงจะถูก เช่น Kona, Ioniq

ปล. ลีฟ option ไม่ค่อยถูกใจ ติดตรง เบาะปรับมือ

ลีฟมีข้อตกลงทางการค้าทำให้นำเข้าเสียภาษี 20% ครับ

จากภาพ ถ้าเป็นจากประเทศที่ไม่มีข้อตกลงใดๆ เลยจะเป็น 80%

แต่ลีฟกำไรเยอะครับ อู้ฟู่

ออฟไลน์ mamaman

ลีฟมีข้อตกลงทางการค้าทำให้นำเข้าเสียภาษี 20% ครับ

จากภาพ ถ้าเป็นจากประเทศที่ไม่มีข้อตกลงใดๆ เลยจะเป็น 80%

แต่ลีฟกำไรเยอะครับ อู้ฟู่

หึๆ ถ้า ผลิตไท ขายเกิน 1.1m นี่ ตบ Nissan หัวทิ่มเลยครับ จากตารางภาษี

ออฟไลน์ SM.

ซับซ้อนจริงๆ การคิดราคาเมื่อมาเจอกับภาษีต่างๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
MG ราคาตั้งที่จีนก็น้อยกว่าตารางอีก ก็น่าจะสมน้ำสมเนื้อหละครับ(กำไร)  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ