ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางรถยนต์ครับ  (อ่าน 3262 ครั้ง)

ออฟไลน์ KKT338

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยางรถยนต์ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 08:50:56 »
วันก่อนขับรถไปเหยียบตะปูเกลียวมาล้อหนึ่งครับ พอดีวันนั้นรีบด้วยเลยปะยางแบบถอดล้อออกมาปะ ช่างก็ทำให้ตามปกติ ถามว่า...
1. ยางเส้นที่ปะแล้ว ต้องเติมลมให้เท่ากับเส้นอื่นๆใช่มั้ยครับ หรือคือเช็คลมยางใหม่ทุกเส้นมั้ยครับ พอดีวันนั้นรีบเลยขับออกมาเลย
2. จุดที่โดนตรงสะพานยางพอดี จะมีปัญหาระยะยาวมั้ยครับ
3. ต้องตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่มั้ยครับ โดนล้อหลังซ้าย

ออนไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องยางรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 09:10:15 »

คอยเช็คลมบ่อยขึ้น  ถ้าไม่รั่วแล้วห็ตามปกติ

จะตั้ง 0 หรือไม่ตั้งก็ได้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 09:51:58 »
ถอดออกมาปะยาง ค่อนข้างไว้ใจได้ อย่างน้อยๆปะนอก อุดเช็ครั่วด้านใน
เช็คลมซักพัก ถ้าได้ก็อยู่ยาวๆ

โดนสะพานยางเป็นอะไรมั้ย
ถ้าเป็นกระบะก็น่าคิด หรือแบกผู้โดยสารหนักๆบ้างหรือเปล่า
ถ้าขับคนเดียว ยางไม่มีโหลดหนักๆ สบายครับ

รถผมปะยางแบบถอดเหมือนกัน ใช้ยางแผ่นมาโป๊ว แล้วเอาลงน้ำเช็คฟองอากาศ
แต่ไม่ได้โหลดหนัก คนนั่งหลังอย่างมากก็ 1-2 คน
ผมก็ใช้มาเกือบปีแล้ว ยังสบายครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 12:00:04 »
1. ยางเส้นที่ปะแล้ว ต้องเติมลมให้เท่ากับเส้นอื่นๆใช่มั้ยครับ หรือคือเช็คลมยางใหม่ทุกเส้นมั้ยครับ พอดีวันนั้นรีบเลยขับออกมาเลย
> หมั่นเช็คลมยางประจำ เพื่อความมั่นใจในการใช้รถครับ

2. จุดที่โดนตรงสะพานยางพอดี จะมีปัญหาระยะยาวมั้ยครับ
> หมั่นเช็คลมยางประจำ เพื่อความมั่นใจในการใช้รถครับ

3. ต้องตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่มั้ยครับ โดนล้อหลังซ้าย
> ถ้าสมดุลรถ ไม่เสีย ตอนปล่อยพวงมาลัย รถไม่เสียสมดุลย์ ไม่จำเป็นต้องตั้งศูนย์ถ่วงล้อครับ

หากต้องการเคลมประกันภัยชั้น1 ยางเสียรูป จากการระเบิด ประกันภัยดูแล50%ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2019, 15:50:03 »
ปกติ  ผมปะยาง  ผมจะไม่ให้ช่างสตรีมฯ   แต่จะให้ยัดหมันเท่านั้น  ด้วยเหตุผลไม่ทำให้น้ำหนักยากเปลี่ยนไป  และไม่ทำให้เนื้อยางโดนความร้อนสูง ๆ แล้วอาจจะทำให้เสียคุณสมบัติยางได้
   สำหรับรถคุณ ศูนย์  ไม่ต้องตั้งใหม่  แต่ควรจะถ่วงยางใหม่ เพราะน้ำหนักของยางตำแหน่งที่สตรีมเพิ่มขึ้น  ค่าไม่เท่าเดิมแล้วครับ