ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรคทดแทนของเดิม jazz gk, compact TRW Bendix แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 6528 ครั้ง)

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
รบกวนแระนำผ้าเบรคหน้า
อยากได้เบรคดีกว่าของเดิมติดรถ เสียงเงียบกว่าของเดิม
ราคาย่อมเยา
ใครเคยใช้หรือประทับใจ/ไม่ประทับใจตัวไหน แนะนำด้วยครับ

Jazz gk ยาง 175/65 R15

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ผ้าเบรคทดแทนของเดิม jazz gk, compact TRW Bendix แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 18:32:50 »

มันดีกว่าติดรถหมอแหละ  แต่ต้องลองเอง แต่ละยี่ห้อจะมีลักษณะไม่เหมือนกัน

แล้วแต่ความชอบ       ถ้าขับแบบปกติมันจะคล้ายๆกัน

แต่ถ้ามีการลงเบรคแรงๆ ลักษณะมันจะต่างกัน แล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ samaklen

Re: ผ้าเบรคทดแทนของเดิม jazz gk, compact TRW Bendix แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 18:45:19 »
ผมใช้ Brembo semì-met
ราคาถือว่าถูกพอควร จับจานดี
ไม่ต้อง bedding in นาน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 21:31:40 »
ผมใช้ Nexzter Mu-spec เบรคดีกว่าผ้าเบรคเดิม Advics made in Japan แบบที่สลับไปใช้ของเดิมแล้ว เบรคลื่นไปเลยครับ แต่มีเสียงในตอนผ้าเย็น มีฝุ่นมากขึ้น และกินจานครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 08:37:46 »
เบรคดีกว่าเดิมน่าจะหาไม่ยากครับ แต่เงียบกว่าของเดิม อันนี้น่าจะยากหน่อย
ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก metal king มา mu spec ความรู้สึกเหมือนต้องกดลึกกว่า metal king เวลาขับในเมือง แต่ที่ความเร็ว80+ยังไม่เคยได้ลองเลย ขับแต่ในเมือง
จะว่าไป metal king ก็ดีอยู่นะครับ แต่ถ้าใครไม่ชินจะเบรคหัวทิ่มเลย แต่ทิ่มแล้วอยู่ ไม่เหมือนของศูนย์ ทิ่มแล้วไหลต่อ แล้วก็เสียงดังบ้างเป็นครั้งคราว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 11:21:08 »

มันดีกว่าติดรถหมอแหละ  แต่ต้องลองเอง แต่ละยี่ห้อจะมีลักษณะไม่เหมือนกัน

แล้วแต่ความชอบ       ถ้าขับแบบปกติมันจะคล้ายๆกัน

แต่ถ้ามีการลงเบรคแรงๆ ลักษณะมันจะต่างกัน แล้วแต่ชอบ

ไม่จริ๊งงงงงงงง ผมใส่ Bendix General CT ให้กับ Jazz GE แล้วเหวอมาก เบรคแล้วไหล แป้นลึก และเสียงดังกว่าของโรงงานอีก ยิ่งโดนน้ำนี่ยิ่งไหลหนักกว่าเก่า แต่ยังดีที่ระยะการกดมันเป็น Linear มากขึ้น ไม่แตะแล้วจึ้ก ๆ เหมือนของโรงงาน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 16:50:51 »

ไม่จริ๊งงงงงงงง ผมใส่ Bendix General CT ให้กับ Jazz GE แล้วเหวอมาก เบรคแล้วไหล แป้นลึก และเสียงดังกว่าของโรงงานอีก ยิ่งโดนน้ำนี่ยิ่งไหลหนักกว่าเก่า แต่ยังดีที่ระยะการกดมันเป็น Linear มากขึ้น ไม่แตะแล้วจึ้ก ๆ เหมือนของโรงงาน

คอนเฟิร์มตามนี้เลย

Jazz GE พ่อไปใส่ General CT มา โหยยยย เบรคบ้าอะไร กดแล้วไหล น่ากลัวมาก เบรคเดิมติดรถเบรคดีกว่า แค่หัวทิ่มตอนความเร็วต่ำ .. ถ้าให้เลือก General CT กับ ผ้าเบรคติดรถ Jazz ผมเลือกผ้าเบรคติดรถครับ

ขับครั้งเดียว แล้วไม่แตะรถคันนั้นอีกเลย จนเปลี่ยนผ้าเบรคทิ้งเป็นยี่ห้ออื่น น่ะครับ

ออฟไลน์ Tak

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 21:37:55 »
Nexzter Pro spec ครับ  นุ่ม หนึบ

ออฟไลน์ m_kritamet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 11:18:25 »
Nexster Muspec เถอะครับ
นี่เปลี่ยนให้ Altis แฟนมาต้นเดือนที่แล้ว นางบอกว่าเบรคดีขึ้นแบบเห็นได้ชัด
ไม่ต้องลุ้นเวลาเบรคฉุกเฉินแล้ว
เหมาะสำหรับใช้ในชีวิตประจำวันที่สุดแล้ว

จากใจคนที่เคยเปลี่ยนมาหลายแบรนด์และหลายรุ่นครับ

ออฟไลน์ civic666

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 13:37:02 »
General ct ผมว่ามันไหลไปหน่อยครับ ไม่ดูดแต่หยุดตามแรงที่ใส่
Metalking ดูดกว่า แต่แป้นจะแข็งหน่อย มีเสียง
Ultimate เบรคดีแต่ดังมาก ฝุ่นเยอะแต่สีแดง

Mu spec ดูดไม่มาก ความเร็วไม่สูงมากก็โอเค ล้อไม่ดำมาก
Pro spec ดูดมาก ความเร็วสูงโอเค แต่ถ้าหวดนานจะลื่น หมดเร็ว ล้อดำมาก เบรคหนักๆชอบร้าว โทรถามบริษัทบอกปกติของผ้าเบรคดี แต่14,000 หมด ผมว่าเร็วไป

Dixcel type m เบรคดี ดูด หนักยังไงก็ไม่ลื่น ล้อดำน้อยมาก แต่กินจานเดิมๆสุดๆ พึ่งรู้ตอนหลังว่าต้องใช้จานของเค้า