ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รับคำแนะนำเรื่องฟิล์ม / การซ่อม rain sensor ของ Camry acv40 ครับ  (อ่าน 5595 ครั้ง)

ออฟไลน์ exzendel2

• Newbie
  • *
พอดีผมพึ่งเริ่มทำงานแล้วต้องใช้รถยนต์ เลยได้รถพ่อซึ่งเป็น camry acv40 มาใช้ แต่ด้วยอายุรถ 9 ปีแล้วเลยมีเรื่องอยากจะสอบถามหน่อยครับ

1. คันนี้ยังเป็นฟิล์มตั้งแต่ซื้อรถมาเลย ค่อนข้างหมดสภาพแล้ว จะเปลี่ยนเป็นฟิล์มยี่ห้ออะไร / ประเภทอะไรดีครับ ผมลองหาข้อมูลแล้วมีแต่กระทู้เก่าๆ ไม่มั่นใจว่า 2019 มียี่ห้อไหนดีๆเพิ่มอีกไหม (งบไม่เกิน 10,000 ครับ) ถ้ามีร้านแนะนำก็สามารถ inbox มาได้นะครับ ผมอยู่แถวนนทบุรี (หากผิดกฎของเว็ปขออภัยด้วยครับ)

2. เนื่องจากคันนี้ขับออกต่างจังหวัดบ่อย โดนหินกระเด็นใส่กระจกหน้ารถ เปลี่ยนไป 2 รอบแล้ว ทำให้ตัว rain sensor มันหลุดออกมา เคยลองซ่อมเองโดยใช้กาวสองหน้าแบบใสของ 3M ติดแล้วก็ไม่ได้ แปปเดียวก็หลุดออกมาแล้ว (ลองดูแล้วเซนเซอร์ไม่ได้เสีย ยังปัดได้เมื่อมีน้ำเกาะกระจกอยู่) มีวิธีซ่อมที่ดีกว่านี้ไหมครับ หรือต้องติดตั้งใหม่ที่ศูนย์ไปเลย

3. ควรดูส่วนไหนเป็นพิเศษไหมกับรถอายุ 9 ปี ไมล์ 600,000km (ตอนนี้ติด NGV แต่ระบบเริ่มไม่ดี ผมวิ่งน้ำมัน 95 อยู่) โดยปกติพ่อถ่ายน้ำมันเครื่อง/เกียร์เป็นประจำอยู่แล้ว พึ่งเปลี่ยนโช็คกับทำระบบแอร์ไป

รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ พอดีเป็นผู้อ่านในเว็ปนี้มา 3-4 ปีแล้ว นี่เป็นกระทู้แรก ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2019, 21:25:47 โดย exzendel2 »

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
1.บานหน้า 3M Crystalline  รอบคัน 3M Smart-series ครับ  ร้านลองเข้าเว็บดู 3M Exclusive Shop ครับ
   แถวนนทบุรีมีร้านนึงอยู่แถวใต้ทางด่วนครับ เป็นร้านล้างรถด้วยครับ

2.ตัวล็อคของ Sensor มันหักหรือเปล่าครับ แต่ถ้าไม่ได้สนใจ ถอดออกก็ได้นะครับ (ก็จะกลายเป็น INT+Timer ธรรมดาไป)

3.600,000 Km!!!!  อันนี้เครื่องกับเกียร์ เดิมๆเลยไหมครับ  ทนมากครับ
   เท่าที่ผมจำได้เครื่องตัวนี้จะมี Balance Shaft สึก จะมีเสียงดัง กร็อกๆๆ ตอนจอดนิ่งที่เกียร์ D (ช่วง load เยอะๆ)
   น้ำมันเครื่องก็ Fully Synthetic เบอร์ 40 น่าจะเหมาะครับ   
   น้ำมันนี่ใช้ E20 ไปเลยก็ได้นะครับ แต่วิ่งเยอะแล้ว ถอดล้างหัวฉีดมาล้างก็ดีครับ เผื่อมันมีอุดตันครับ

• Newbie
  • *
1.บานหน้า 3M Crystalline  รอบคัน 3M Smart-series ครับ  ร้านลองเข้าเว็บดู 3M Exclusive Shop ครับ
   แถวนนทบุรีมีร้านนึงอยู่แถวใต้ทางด่วนครับ เป็นร้านล้างรถด้วยครับ

2.ตัวล็อคของ Sensor มันหักหรือเปล่าครับ แต่ถ้าไม่ได้สนใจ ถอดออกก็ได้นะครับ (ก็จะกลายเป็น INT+Timer ธรรมดาไป)

3.600,000 Km!!!!  อันนี้เครื่องกับเกียร์ เดิมๆเลยไหมครับ  ทนมากครับ
   เท่าที่ผมจำได้เครื่องตัวนี้จะมี Balance Shaft สึก จะมีเสียงดัง กร็อกๆๆ ตอนจอดนิ่งที่เกียร์ D (ช่วง load เยอะๆ)
   น้ำมันเครื่องก็ Fully Synthetic เบอร์ 40 น่าจะเหมาะครับ   
   น้ำมันนี่ใช้ E20 ไปเลยก็ได้นะครับ แต่วิ่งเยอะแล้ว ถอดล้างหัวฉีดมาล้างก็ดีครับ เผื่อมันมีอุดตันครับ

1. ลองกดประเมินราคาแล้วได้ 14,000 เกินงบไปนิดนึง แต่ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

2. ตอนนี้ก็ใช้เป็นแบบ INT+Timer อยู่ แต่ถ้าซ่อมไม่แพงก็อยากจะซ่อมอยู่ครับ

3. เครื่องกับเกียร์เดิมครับ เหมือนเคยถอดเครื่องล้างวาร์วหรืออะไรสักอย่างเนี่ยแหละผมจำไม่ได้ ส่วนอาการ Balance Shaft สึกจะลองสังเกตดูนะครับ

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
1.อยู่ในงบ เป็นฟิล์มเซรามิคของczลองเสริซหากูเกิ้ลดูนะครับ
2.ไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยใช้ตัวนี้
3.รถเก่าเน้นระบบระบายความร้อนพวกหม้อน้ำ ท่อยาง วาล์วน้ำ ส่วนเครื่องกับเกียร์ถ่ายของเหลวตามระยะ แต่6แสนแล้วยังไม่ซ่อมหนัก ทนถึกดีครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ seeker

ฟิล์มแนะนำแบรนด์รองๆเช่น
Huper optic, ผมใช้ vox, solar guard, lamina

อย่าไป 3m smart series กับ lamina pop series
กันร้อนห่วย ติดไม่นานก็ต้องลอกออก

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
ตอบข้อ 2 3M VHB 4910 ทาพื้นก่อนติดด้วย 3M Primer 94 ถ้าตัวนี้เอาไม่อยู่ก็ต้องเข้าศูนย์ล่ะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมใช้ Camry ACV40 เหมือนกัน ติด 3M Smart Series ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องความร้อนเท่าไรนะครับ แอร์สู้ได้สบาย
แต่ถ้าแนะนำแบบกันร้อนดี ๆ ประหยัดงบหน่อย ก็ Hi-Kool Hybrid Series ครับ เป็นฟิล์มผสมเซรามิก ติดรอบคันหมื่นนึงพอดี
ข้อเสียของ Hi-Kool คืออายุการใช้งานอยู่ได้ไม่ค่อยนานเท่าไร ครบ 5 ปี ก็เริ่มเป็นจุด ๆ ลาย ๆ ละ

ปล. ปัจจุบัน Jazz ผมใช้ Hi-Kool Hybrid Series อยู่ เมื่อก่อนใช้ 3M Smart Series แล้วแอร์สู้ไม่ค่อยไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2019, 17:28:33 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• Newbie
  • *
1.อยู่ในงบ เป็นฟิล์มเซรามิคของczลองเสริซหากูเกิ้ลดูนะครับ
2.ไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยใช้ตัวนี้
3.รถเก่าเน้นระบบระบายความร้อนพวกหม้อน้ำ ท่อยาง วาล์วน้ำ ส่วนเครื่องกับเกียร์ถ่ายของเหลวตามระยะ แต่6แสนแล้วยังไม่ซ่อมหนัก ทนถึกดีครับ

ขอบคุณสำหรับฟิล์ม/การดูแลที่แนะนำนะครับ จะลองไปหาข้อมูลดู

ฟิล์มแนะนำแบรนด์รองๆเช่น
Huper optic, ผมใช้ vox, solar guard, lamina

อย่าไป 3m smart series กับ lamina pop series
กันร้อนห่วย ติดไม่นานก็ต้องลอกออก

แบรนด์รองก็น่าสนครับ แต่น่าจะต้องหาข้อมูลเยอะนิดนึง

ตอบข้อ 2 3M VHB 4910 ทาพื้นก่อนติดด้วย 3M Primer 94 ถ้าตัวนี้เอาไม่อยู่ก็ต้องเข้าศูนย์ล่ะครับ

พรุ่งนี้จะลองหาอุปกรณ์เหมือนที่บอกดูนะครับเผื่อได้ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยด้วย

ผมใช้ Camry ACV40 เหมือนกัน ติด 3M Smart Series ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องความร้อนเท่าไรนะครับ แอร์สู้ได้สบาย
แต่ถ้าแนะนำแบบกันร้อนดี ๆ ประหยัดงบหน่อย ก็ Hi-Kool Hybrid Series ครับ เป็นฟิล์มผสมเซรามิก ติดรอบคันหมื่นนึงพอดี
ข้อเสียของ Hi-Kool คืออายุการใช้งานอยู่ได้ไม่ค่อยนานเท่าไร ครบ 5 ปี ก็เริ่มเป็นจุด ๆ ลาย ๆ ละ

ปล. ปัจจุบัน Jazz ผมใช้ Hi-Kool Hybrid Series อยู่ เมื่อก่อนใช้ 3M Smart Series แล้วแอร์สู้ไม่ค่อยไหว

Hi-Kool Hybrid Series ในเว็ปเขาไม่ได้วัดเป็น TSER เลยเทียบกับคนอื่นยากนิดนึงครับ แต่จะลองหาดูอีก

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
3. ถ้าขับทางไกลก็ต้องหมั่นสังเกตระบบระบายความร้อน เช่นพวกหม้อน้ำ ไว้นะครับ รถเติม E20 ได้ครับ ลองดูข้อมูลตรงฝาถังน้ำมันจะระบุไว้ อย่าลืมเช็คอายุถัง NGV ด้วยนะครับเพื่อความปลอดภัย ถ้าจะใช้อีกพักใหญ่เปลี่ยน LPG ก็ดีครับ