ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองดูผล Euro NCAP Crash test ของ MAZDA 3 2019 กันครับ  (อ่าน 9647 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
Re: มาลองดูผล Euro NCAP Crash test ของ MAZDA 3 2019 กันครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 09:54:25 »
เดี๋ยวๆ ครับ ตุณ apinui และท่านอื่นๆ ที่กำลังเข้าใจผิด เรื่องคานหลัง คานหน้า ของรถ
ท่านกำลังเข้าใจว่า รถที่มีคานหลัง/คานหน้า เกิดชนกัน แล้วไม่ดูดซับแรง เหรอป่าวครับ
การดูดซับแรง เค้าออกแบบ โครงสร้างมาทั้งคัน เพื่อให้ดูดซับแรงครับ การเสริมคานหน้า/คานหลัง ก็เพื่อเพิ่มความแข็งแรงให้โครงสร้างมากขึ้น แต่การดูดซับแรง ตอนเกิดการชน มันก็ยังเหมือนเดิม
ทีนี้พอจะ เห็นภาพยัง ว่ามีคาน มันดีกว่าไม่มีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ apinui

Re: มาลองดูผล Euro NCAP Crash test ของ MAZDA 3 2019 กันครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 10:41:21 »
เดี๋ยวๆ ครับ ตุณ apinui และท่านอื่นๆ ที่กำลังเข้าใจผิด เรื่องคานหลัง คานหน้า ของรถ
ท่านกำลังเข้าใจว่า รถที่มีคานหลัง/คานหน้า เกิดชนกัน แล้วไม่ดูดซับแรง เหรอป่าวครับ
การดูดซับแรง เค้าออกแบบ โครงสร้างมาทั้งคัน เพื่อให้ดูดซับแรงครับ การเสริมคานหน้า/คานหลัง ก็เพื่อเพิ่มความแข็งแรงให้โครงสร้างมากขึ้น แต่การดูดซับแรง ตอนเกิดการชน มันก็ยังเหมือนเดิม
ทีนี้พอจะ เห็นภาพยัง ว่ามีคาน มันดีกว่าไม่มีอยู่แล้ว

ผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้นะครับ แต่โดยส่วนตัวผมไม่ซีเรียสเรื่องคานหลังเท่าไร มีก็ดีครับ แต่ถ้าไม่มีผมว่าก็ไม่ต่าง ..

1.เพราะรถเก๋งบ้านเรา ส่วนใหญ่ถ้าโดนกระบะชน มันก็สูงกว่าคานหลังอยู่แล้วครับ ...
2.แต่ถ้าชนระดับเดียวกัน มันก็มียางอะไหล่ มาช่วยซับตรงนั้นด้วย

โดยหลักๆ ผมจะดดูว่าถ้าชนแล้วห้องโดยสารเสียหายน้อย ประตูเปิดได้ สามารถลงจากรถได้หลังเกิดเหตุก็ดีมากแล้วครับ

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 10:55:50 »
มีคานกันชนหลัง กับไม่มี.  ผลต่างกันแน่นอน

ออฟไลน์ sixsax

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 11:31:12 »
เดี๋ยวนะครับ

โพสต์นี้ เอ่ยถึง MAZDA 3 ตัวใหม่นะครับ

ส่วน MAZDA 2 รถคนละขนาด ผมยังไม่เคยหาข้อมูลเลยว่า
จะตัดคาน ไม่ตัดคานอันนี้แล้วแต่จะหาข้อมูลกันมาแชร์เลยครับ ดีครับ ถ้าเป็นข้อมูลจริงชัดเจนจริง

โพสต์นี้ไม่ได้มีจุดหมายจะ อวย (ในความหมาย เข้าข้าง ชื่นชมจนเกินจริง แก้ตัวแทน)
แต่โพสต์นี้ ชื่นชมจากผลการ Crash test โดยหน่วยงานมาตรฐานจริง ==> ไม่เห็นด้วยหรือครับ ??
แปลกที่ผลออกมาดีเยี่ยม แล้วมีคนเครียดกันเยอะ 

ถ้ารถที่ผลออกมาไม่ดี นี่เราน่าจะเครียดกันมากกว่านะครับ

สรุปว่า แล้วแต่มุมมองเลยครับ ส่วนเจตนาผมเป็นแบบที่กล่าวด้านบน
และผมไม่ใช่สาวกมาสด้าที่่ชมแบบไร้เหตผล  อะไรดีบุุ๋มก็ว่าดีครับ

การเป็นสาวกค่ายใดค่ายนึงแบบไร้เหตผล ผมมองว่ามันไร้สาระมากๆ เพราะค่ายรถยนต์เค้าจับมือกันพัฒนา มีแต่คนใช้บางกลุ่มที่เชียร์จนมาทะเลาะกันเอง

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 14:55:19 »
ถามระหว่าง mazda3 ใหม่ กับ XC 60
ถ้าจับสองคันนี้มาชนกัน เราจะเลือกไปนั่งคันไหนครับ ผมว่ามากกว่าร้อยละ 90 น่าจะเลือกไปนั่ง xc60 นะครับ
อย่างว่าแหละครับ อันนี้มันคือการทดสอบชนวัตถุอยู่กับที่

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 19:16:15 »
มันไม่องค์กรไหนเค้าทำกันไงครับ มันไม่ฉลาดและไม่ได้สื่ออะไรเป็นตรรกกะเลย

ผล Crash test  MAZDA 3 มันชนะ XC60 จริงๆ ก็เท่านั้นเอง
แต่ที่ XC60 แพ้แค่คนนั่งหลังครับ ตรงลำตัวจะเจ็บหนัก ส่วน3 มีแค่ ขาคนขับนิดหน่อย

ในรูปนี้คือ XC60 2018

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 19:18:02 »
ส่วนอันนี้ 3 2019

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 19:33:56 »
อันนี้เรียงลำดับ rating 2019

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 02:39:04 »
ผล Crash test  MAZDA 3 มันชนะ XC60 จริงๆ ก็เท่านั้นเอง
ใช่ครับ แต่นั่นคือผลCrash test ของการชนกับวัตถุหยุดนิ่ง (ทั้งdeformable/rigid)

แต่ถ้าเป็นการชนกันแบบ Head-on ระหว่าง Mz3 กับ XC60
XC60 ปลอดภัยกว่า เนื่องจากน้ำหนักที่มากกว่ามาก และความสูงของรถครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 12:28:31 »
เอารถมาชนกันเอง อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ไม่เคยเห็นผล Testครับ ถ้ามีลองแชร์มาก็ดีครับ

Crash test ที่เป็นมาตรฐาน คือ เค้าFix parameterอื่นๆไว้ เหมือนๆกันหมด เพื่อวัดประสิทธิภาพการป้องกันห้องโดยสารและผู้โดยสารได้ชัดเจนครับ

เช่น ถ้า xc60 พุ่งชนแท่งปูน Barrier พุ่งชนกำแพงตึก พุ่งชนต้นมะพร้าว  ผู้โดยสารอันตรายกว่า MAZDA 3 ครับ
อ่ันนี้ช่ัดเจนด้วยผลทดสอบทางวิทยาศาสตร์ครับ

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 14:17:35 »
ถ้า xc60 พุ่งชนแท่งปูน Barrier พุ่งชนกำแพงตึก พุ่งชนต้นมะพร้าว  ผู้โดยสารอันตรายกว่า MAZDA 3 ครับ

ใช่ครับ ถ้าชนวัตถุหยุดนิ่ง Mz3ปลอดภัยกว่าXC60 เล็กน้อย    ตามผลทดสอบ EuroNcap Crash Test เลย