ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru Impreza (แมวผอม) หรือ Nissan pulsar dig turbo ดีครับ มือ 2 ทั้งคู่  (อ่าน 6094 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tasakilo

• Newbie
  • *
SUBARU แมวผอม 2.0NA มือ 2
กับ Nissan Pulsar DIG turbo มือ 2
ช่วงราคาตอนนี้มันพอๆกัน อยากทราบว่า คันไหนน่าขับมากกว่ากันครับ

ชอบขับรถครับ ใช้รถอาทิตย์ละ 3-4 วัน ในเมืองสลับนอกเมือง ชอบรถช่วงล่างดี นิ่งๆ ขับค่อนข้างไปทางเร็ว
อาจจะมีต่อยอดทำแรงในอนาคต อาจจะมีทำกล่อง รีแมพ สตรัท ต่างๆ
 ฝากถามว่า เดิมๆ ทั้ง 2 กินน้ำมันต่างกันมากไหมครับ
รถคันแรกที่เคยขับคือ mazda 3 skyactiv2014 แต่ขายรถไปแล้ว
อยากได้รถที่ช่วงล่างการขับดี ดีกว่าหรือสูสีกันครับ

ชอบนิสสัน เพราะตัวเลขตัวเลขอัตราเร่ง น่าจะแรงพอที่อยากได
ส่วนซูบารุเข้าใจว่า ช่วงล่างดี นิ่งกว่ารถทั่วๆไป เข้าใจถูกไหมครับ    ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2019, 01:22:58 โดย Tasakilo »

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: Subaru Impreza (แมวผอม) หรือ Nissan pulsar dig turbo ดีครับ มือ 2 ทั้งคู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 05:00:26 »
จากโจทย์ที่ให้มายังไงก็ IMP ครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: Subaru Impreza (แมวผอม) หรือ Nissan pulsar dig turbo ดีครับ มือ 2 ทั้งคู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 06:51:27 »
เล่นอิม ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 06:56:10 »
เรื่องช่วงล่าง ปลายทางอาจทำให้หนึบเท่ากันได้

แต่เรื่อง
1.เสียงที่ไม่เหมือนใครของ imp เสียงที่เมื่อขับไปไหนแล้วคนเล่นรถด้วยกันจะรู้ทันทีโดยที่ไม่ต้องหันไปมอง ที่ pulsar ทำไม่ได้(จริงๆก็พอทำได้ แต่ยากนะ)

2.ระบบขับเคลื่อน awd อันนี้ต่างกันลิบลับ แรงดึงกระโจนสี่ล้อพร้อมกัน ดริฟท์ท่ามกลางสายฝน เข้าโค้งอย่างมั่นใจ

ถ้าชอบขับรถ สักครั้งเราต้องมีครับ จะได้ไม่คาใจ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 07:33:15 »
ผมตัดพัลซ่าทิ้งไป

คุณควรเลือกแมวครับ   ตัวเลือกที่คุณควรจะมองเทียบควรเป็นรถที่ผมใช้อยู่  ตั้งแต่ปี 55 เป็นรถมือสองถูกกว่า  ไปได้ไกลง่าย ๆ

อาจจะไม่หนึบแบบแมวแต่ถือว่าพอตัวแหละ  ผมเสนอ  saab 93 ss  มาเป็นคู่แข่ง  ค่าดูแลไม่หนักหนา  เครื่องทน  เอเซ็นเซอรี่อาจจะน่ารำคาญบ้าง บางเรื่อง  แต่ผมเฉย ๆ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 08:23:21 »
ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ กับ คานแข็งหลัง มันเทียบกันไม่ได้ครับ

ของแต่ง ต่อยอด ทั้งหลาย ยังไงก็ imp ล่ะครับ ยกเว้น จะซื้อมาแล้ว ไม่คิดจะทำอะไรกับมันเลย มายังไงก็อย่างนั้น อันนี้ค่อยมองไปที่ pulsar ครับ (แต่ระดับซื้อรถ Turbo คงไม่ขับเดิมๆแน่ ใช่ไหม ?)

อัตราสิ้นเปลือง สำหรับ pulsar DIG วิ่งทางไกล 100 - 110 กม./ช.ม. วัดจากการเติมน้ำมันจริง จะได้แถวๆ 13.5 กม./ลิตร (หน้าจอ โชว์ 14 กว่า) กินเท่า CRV G3 2.0 2WD ที่ขับความเร็วเท่ากัน วิ่งเส้นทางเดียวกันครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 08:49:15 »
แมวผอม 2.0 ไม่โบ

รุ่นนี้เคยมีเป็นรถประจำการของ Google Street View ก่อนปลดเป็น HR-V

ไม่ได้แรง เน้นขับสบาย วิ่งขึ้นเหนือล่องใต้สบายมาก

แต่อาจจะขับไม่สนุกเท่า MZ3 ที่ จขกท เพิ่งขายไปครับ

ถ้าเผื่อคันในอนาคต ลองหาเป็น แมวผอม 2.5WRX ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2019, 10:10:54 โดย FyGI »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 08:55:42 »
ถ้าคิดจะไปทำต่อ ต้อง อิม แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 09:03:59 »
ถามมาแบบนี้ผมก็จิ้มอิม
แต่เดี๋ยวก่อน....
แมว na ถ้าทำต่อ คงอยากทำเครื่อง ช่วงล่าง เบรค ล้อ ยาง  งานใหญ่ครับ

ถ้า dig อาจจะจบแค่ช่วงล่าง ล้อยาง แล้วจยตรงนั้น

ต้องถามคุณเจ้าของโครงการ ว่าคิดการใหญ่
หรือเอาแบบพอหอมปาดหอมคอ แล้วพอใจ

หรือ เสนอทางเลือกให้ใหม่ หาอิมเครื่องแรวมาแล้ว เอามาเก็บนิดหน่อย....อิอิ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 09:18:18 »
2 คันนี้ เน้นขับเดิม ผมเลือกคันไหนก็ได้ แต่ให้ทาง Pulsar มากกว่า

ช่วงล่าง ผมทำเอาได้ อยากได้นิ่ง เฟิร์ม แค่ไหน บอก

ถ้าเน้นทำต่อ ทำแรง ต้องถามก่อนว่าจะเอาแรงแค่ไหน แค่ remap พอขับสนุก ทั้ง 2 คัน ก็พอๆ กัน

แต่ถ้าจะเอาแรงๆ เลย ไม่แนะนำ ทั้ง 2 คันเลย เพราะมีข้อจำกัดทั้งเรื่องเกียร์ ที่ไม่รู้จะรับแรงม้าได้เท่าไหร่  และ อาจจะบานปลาย ไม่จบ

ถ้ามีโครงการจะทำแรงต่อ เผื่องบไว้แล้ว ผมแนะนำเพิ่มงบไปหา WRX STi ทีเดียวเลยดีกว่า

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 09:52:56 »
ผมเชียร์ให้ไปทาง Impreza ครับ เพราะพื้นฐานรถมาดีแล้วเสียแค่ไม่ค่อยแรงเท่าไหร่

แต่การเอาทำไปแรงมันจะไม่ใช่แค่เปลี่ยนกล่องเปลี่ยนท่อ  ส่วนใหญ่ที่ทำกันคือลงเครื่องคอแดงและทำช่วงล่างเพิ่ม
เครื่องก็เลือกได้เลยว่าจะเอาตระกูล EJ คอขาว คอแดง ,เครื่อง 2.0 ฝั่งญี่ปุ่นหรือ 2.5 ฝั่งอเมริกา หรือเอาเครื่องตัวใหม่ FA DIT ลง

ชุดเบรคต่างๆก็มีให้เลือกตั้งแต่เบรค Subaru ,Brembo STI หรือจะเล่นแบรนด์ Aftermarket ไปเลย แปลงไม่ยาก บางตัวจับใส่ได้เลยแค่หาของให้ถูกรุ่น

แล้วรถกลุ่มนี้ทำแล้วจะมีเอกลักษณ์เป็นของตนเอง
เสียงท่อไม่เหมือนชาวบ้าน ทั้งท่อแบบเดิมที่เป็น head แบบไม่เท่ากัน และจังหวะการจุดระเบิดของลูกสูบที่ไม่เหมือนรถสูบเรียง
ได้ AWD fulltime ขับดีกว่าพวกขับสองรึเปล่าไม่ขอพูดถึง  แต่ให้อารมณ์ไม่เหมือนกันแน่ๆ

ออฟไลน์ tense

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 13:17:16 »
ถ้าชอบแนวๆนี้ไม่ลองเสี่ยงกับfocus ecoboostดูหรอครับ ขับสนุกกว่าpulsarเยอะ แรงกว่าimไม่โบ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 13:33:22 »
แมวผอมดีกว่าครับ เมื่อเริ่มเบื่อแล้วยังสามารถสับของตัวแรง STI หรือแต่งแรงขึ้นได้ง่าย

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 15:25:07 »
เอามันส์ทันใจ  pulsar dig  คับ  ทำช่วงล่างหน่อย ซิ่งได้เลย

แมวผอม มันไม่ใช่ WRX ไม่ใช่ STI นะคับ  มันเครื่อง 2.0 ธรรมดา ๆ  เดิมๆ  มันก็ไม่ได้มีเสียงคำราม boxer นะคับ อย่างเงียบ 5 5 และก็ได้แรงอะไรเท่าไหร่  เดิม ๆ กะ MZ3 ยังไม่รอดเลยมั้ง.... มันได้แค่ชื่อ impreza ที่ทำให้ดูแรง   อีกอย่าง สเป็คมันคือรถบ้านอะคับ มันไม่ได้โมง่ายขนาดนั้น  remap  ก็ได้เพิ่มอีกไม่เยอะ  จะ set bo ก็ต้องเปลียนใส้ในกันทั้งยวง  ช่วงล่าง เบรค ถ้า set bo หรือยกคอแดงมาก็ได้เปลียนยกชุดอีกอยุ่ดี ..... ถ้าคิดจะเอาแมวผอม  เก็บตังต่อไป WRX เลยน่าจะดีกว่าคับ ไม่ต้องมาโมให้เสียรถ

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 16:55:00 »
เล่น Impreza ต้องมีโบถึงจะสนุกกับช่วงล่างได้เต็มที่ครับ แต่ระวังเรื่องค่าน้ำมันด้วยครับ ไม่ใช่น้อย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 21:01:27 »
Subaru Impreza มีอะไหล่รอรับ อยากแรงลงเครื่องตัวเทอร์โบแทนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 21:07:37 »
แมวผอมใช้ๆไป ทำเครื่องให้เหนือกว่า pulsar ได้ แต่ pulsar ทำช่วงล่างให้เหนือกว่าแมวผอมไม่ได้
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 21:27:34 »
Imp เครื่องเดิมทำยังไงก็ห่างไกล pulsar  แต่วางเครื่องเทอร์โบใหม่ร้อยน็อตง่ายๆ มีทั้ง mt/at ให้เลือก มีทั้งคอขาว (WRX) และคอแดง (Sti) .. น่าจะเป็น imp รุ่นเดียวที่มีคอแดงเกียร์ออโต้

ปล. ถ้ายินดีขับเกียร์ธรรมดาตอนนี้มีแมว WRX แท้ขายอยู่ 2 คัน ราคา 7.5-8 แสนครับ

ออฟไลน์ Tasakilo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 19:47:34 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ ตอนนี้ Pulsar ตกไปแล้ว คือตอนแรกยังคาใจว่า
ช่วงล่าง ซู ขับ 4 นี่ดีระดับไหน ตอนนี้ไม่ค่อยแล้วครับ 5555

กำลังมองหาแมวผอมอยู่ครับ ใจจริงอยากได้ 2.0NA เพราะ งบด้วยครับ
ขับเกียร์ธรรมดาได้ครับ ไม่มีปัญหา แต่อนาคตเปลี่ยน หรือเพิ่มเติมได้ ต่อยอดได้เยอะ