ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนสมาชิกแนะนำยาง 185/65/14 ที่เด่นด้านการยึดเกาะบนถนนเปียกให้หน่อยครับ  (อ่าน 3442 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ตอนนี้ผมใช้ยาง Michelin Energy XM2 อยู่ ใส่รถโซลูน่าหยดน้ำ
ดอกยางสึกใกล้ถึงสะพานยางแล้ว
กำลังมองหายางที่มีจุดเด่นในด้านการรีดน้ำเก่งเป็นหลัก ไม่จำกัดงบ
รบกวนเพื่อนสมาชิกแนะนำด้วยครับ
ขอขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ :D :D :D

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member
Toyo CF2 น่าสนใจนะครับ ลองหารีวิวอ่านประกอบการตัดสินใตครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
Toyo CF2 น่าสนใจนะครับ ลองหารีวิวอ่านประกอบการตัดสินใตครับ

เคยใช้ตัวนี้อยู่ ความเงียบอาจจะไม่เท่าพวก T005A หรือ Primacy 4 แต่ก็ถือว่าเงียบดีครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ rotaryman

ไซด์นี้หายางดียากครับ ส่วนใหญ่จะทำเป็น 15 นิ้วขึ้นไปหมดแล้ว Michelin Energy XM2 รีดน้ำไม่ค่อยดีอยู่แล้วมีร่องรีดน้ำแค่ 3 ร่องเอง ผมก็ว่า CF2 น่าสนใจที่สุดแล้วครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เพิ่งใส่size นี้ กับ Almera

Dayton DT30 ดีตั้งแต่ร้อนถึงเปียกครับ

ออฟไลน์ Mos37257

Toyo cf2 ไม่เเน่ใจไชตนี้มี ep300 ไหมสองตัวนี้น่าจะดีที่สุดเเล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

ต้องถามว่า energy คุณคิดว่าเหินน้ำมั๊ย
ถ้าใช่ เลิกใช้มิชลิน
แต่ถ้าไม่ งั้นคุณก็จะใช้ยางอะไรก็ได้แล้วล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2019, 17:11:08 โดย Newhang »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ลองดู Yokohama Blu-Earth ES32 หรือ AE50 ดูครับ ตัวผมใช้ AE50 อยู่ รีดน้ำได้ดีทีเดียวเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ยางขนาดนี้ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมยกให้ Bridgestone Turaza AR10 รีดน้ำดีที่สุด เคยขับลุยฝนหลายร้อยกิโลเมตรจากอยุธยาไปถึงสุโขทัย ฝนตกหนักชนิดแทบมองรถคันอื่นไม่เห็นถ้าไม่เปิดไฟหน้า ผมใช้ความเร็ว 140-150 ตลอดทาง ยางดีมาก เสียดายที่เลิกผลิตไปแล้ว ใช้มาเกือบ 80,000 กม. สภาพยางยังใช้ได้แต่เสียงดังและกินน้ำมัน ฉะนั้นยางเส้นต่อมาที่ต้องมาแทนต้องรีดน้ำได้ดีไม่แพ้ AR10 และยางรุ่นนั้นก็คือ BF-Goodrich Advantage T/A Drive

ยางรุ่นนี้ผมทำความเร็วบนบูรพาวิถีตอนฝนตกจั้กๆลมแรงๆอยู่ที่ 160-170 กม.ต่อซม.ตลอดเส้นทาง ใช้ความเร็วในโค้งที่ 160 คือแซงรถทุกคันบนนั้น มีทั้ง XV ทั้ง L33 และรถแต่งอีกหลายๆคัน โดยขึ้นมาจากอีเกียไปลงสุดทางเพื่อไปบ้านบึง ยางรุ่นนี้ชอบน้ำมาก ยิ่งเปียกยิ่งเกาะ แต่ทั้งนี้พื้นฐานช่วงล่างรถต้องดีและสภาพสมบูรณ์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลองดู Yokohama Blu-Earth ES32 หรือ AE50 ดูครับ ตัวผมใช้ AE50 อยู่ รีดน้ำได้ดีทีเดียวเลย

AE50 best. แต่ไม่แน่ใจไซส์นี้มีไหมนะครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

ส่วนใหญ่เบอร์นี้ จะเป็นยาง คอมฟอร์ด กับยางประหยัดพลังงานครับ
เลยมีข้อจำกัดในการเลือกพอสมควร ที่สำคัญราคาไม่ถูกนะครับ เนื่องจากไม่ใช่ขนาดตลาด
ขายน้อยเลยราคาพอๆกับ 15" เลยครับ

ที่มีในตลาดแนะนำสองตัวครับ CF2 กับ AE50 ราคาพอกันพันปลายถึงสองพันต้น ดูดีสุดในกลุ่มนี้แล้วครับ

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
ยางไซด์นี้แนะนำ YOKOHAMA BluEarth AE-50 รีดน้ำดีใช้ได้
แต่อาจจะมีเสียงดังนิดหนึงคับ แต่ขอบ 14 ผมว่า BluEarth AE-50
ดีที่สุดในไซด์นี้แล้วครับ...