ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 13 กรกฎาคม 2019  (อ่าน 2972 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/2137860176323188/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2019, 11:33:43 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
Civic โฉมปัจจุบันระหว่างเครื่อง 1.8 กับ 1.5Turbo ตัวไหนขายดีกว่ากันครับ

แล้วถ้าส่วนต่างราคา2แสนบาท ควรเพิ่มเงินเพื่อเลือกเครื่อง 1.5Turbo มั๊ยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ city552

แนวโน้มการขับขี่ Altis ใหม่ น่าจะใกล้เคียง Sedan รุ่นไหนในปัจจุบันครับ
มีแววที่ช่วงล่างจะเทพเหมือน CHR หรือไม่ครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Kobcc157

• Newbie
  • *
Accord g10 1.5t ถ้าเทียบกับ accord g9 2.4l ช่วงล่างพัฒนาขึ้นเยอะไหม ความเร็วช่วง 120 + - ต้องคอยเติมคันเร่งตามภาษาเครื่องเล็กไหมครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
Jazz gk 2018 ขับไปสักพักมีอาการแป้นเบรคแข็งครับต้องเพิ่มแรงกด ทำให้เวลาเบรคไม่สมูทหน้าทิ่ม เกิดจากอะไรครับ ตอนขับแรกๆปกติ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

จากกฏหมายใหม่ ที่ห้ามนำเข้ารถมือสอง อยากทราบว่า ครอบคลุมไปถึงห้ามนำเข้า "หัวตัด" หรือบางส่วนของรถ "เพื่อเป็นอะไหล่" หรือไม่ครับ
และจะกระทบวงการเซียงกง และคนเล่นรถเก่าหรือไม่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ IVORY

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ อยากทราบความแตกต่างของ honda accord , clarity , insight รวมถึง acura tlx  มิติตัวถังมันต่างกันไหมครับ มันเป็น D segment เหมือนกันหรือป่าว หรือว่าเป็น CD segment ที่อยู่ระหว่าง civic กับ accord  แล้วการทำตลาดแต่ละรุ่นเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ  ที่บอกว่า รถเครื่องเล็ก วิ่งทางไกล ความเร็วสูงจะกินน้ำมันพอๆกับ รถเครื่องใหญ่ แต่ในเมืองรถติดๆ จะประหยัดกว่า จริงไหม พอดีถามเพื่อนที่ใช้ mu x1.9 บอกว่าวิ่งเร็ว120+ นี่กินดุอยู่ ประมาน11-12โลลิตรพอกับdmax hi-lander 4ประตูขับ2 เครื่อง 3000เลย ในเมืองก็11-12โลลิตรพอกันอีก หรือว่าขึ้นอยู่กับการขับครับ หรือเทียบกันไม่ได้ครับ

ปล.เพื่อนคนเดิมจากที่หา ppvงบ6-7แสนครับ ตัดสินใจไป mux1.9(มือ2)  แต่ยังลังเลอยู่ว่าจะไป mu x 3000(มือ2) เลยมั้ย เน้นวิ่งในเมือง  ค่ารถเบิกได้โลละ4บาทครับ
ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Nismo ในไทยจะมีโมเดลใหม่ออกมาไหมครับ

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
จากสัปดาห์ก่อนหน้าที่ถามเรื่อง
ไฟ p/s กับ แบต กับ แอนจิ้น ขึ้น แล้วเครื่องดับ ค่ะ
ได้เอารถเข้าไปศูนย์ เช็ค code ศูนย์ก็ไม่เจออะไรผิดปกติเลยค่ะ
ควรไปต่ออู้นอกดีไหมค่ะ กลัวมันดับกลางทางค่ะ มีที่ไหนแนะนำไหมค่ะ
 sylphy ค่ะ

ออฟไลน์ Textmyex.

• Newbie
  • *
Civic FC EL กับ FC RS มีระบบฟอกอากาศแบบ Nanoe ไหมครับ เพราะส่วนมากเห็นแต่ใน Toyota บางรุ่น ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
สาบถามพี่ๆหน่อย
ถ้าจะซื้อรถ ระหว่าง All New Altis กับ All New Sylphy ตัวไหนน่าซื้อกว่ากันค่ะ
ถ้าเป็นพี่่จะเลือกคันไหนค่ะ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ทำไมรถญี่ปุ่นที่ขายไทยมักจะได้ออฟชั่นน้อยกว่ารถรุ่นเดียวกันที่ขายในประเทศอื่นครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
honda streamกับ​ toyota Innova  2.0 เบนซิน  มือสอง​ ตัวไหนน่าสนใจ​ มากกกว่ากันในแง่การใช้งาน​6ที่นั่ง​ และการบำรุง​รักษา​ครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ somkid

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ หัวฉีดควรมีการถอดล้างหรือเปล่าครับ เห็นตามร้านรับล้างห้วฉีด แจ้งว่าควรทำการล้าง ทุก 60,000 กม.
และถ้าจะซื้อหัวฉีดมือสองจากร้านพวกนี้ แนะนำหรือเปล่าครับ เห็นวีดีโอที่ทางร้านพวกนี้ทดสอบให้ดูน่าเชื่อถือดี เพราะราคาประหยัดกว่าเบิกศูนย์มาก
ผมใช้ Altis 2012 วิ่งมา 180,000 กม.