ผู้เขียน หัวข้อ: swift vs mazda 2 เบนซิน เน้นขับทางไกล+ความเงียบ  (อ่าน 8589 ครั้ง)

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
ผู้หญิงขับรถทางไกลบ่อยๆ swift vs mazda2 คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ?
คันไหนเงียบกว่ากัน?  ขอผู้ที่ได้ลองใช้จริงช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออนไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Re: swift vs mazda 2 เบนซิน เน้นขับทางไกล+ความเงียบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 08:44:52 »
เคยลองขับมาแล้วทั้ง 2 รุ่น
Mazda 2 เงียบกว่าครับ ประหยัดน้ำมันกว่า
เกียร์ 6 Speed ขับมันส์กว่า CVT
โดยรวมทั้งคัน Mazda 2 ดีกว่า
แต่ถ้าเดินทางไกลบ่อยๆ เลือกสวิฟครับ
ปัญหาจุกจิกสวิฟแทบไม่มี ยังไว้ใจได้มากกว่า Mazda2
สรุปผมเลือก สวิฟ ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: swift vs mazda 2 เบนซิน เน้นขับทางไกล+ความเงียบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 09:00:07 »
Mazda 2 เขาเก็บเสียงช่วงล่างดีกว่าswiftอยู่บ้างครับ แวะไปศูนย์มาหลายที เห็นคนมาเคลมเกียร์Mazda อยู่เนืองๆ เลยถอดใจ ชอบจริงๆ แต่รับไม่ได้กับเกียร์พัง ถ้าเป็นswift cvtตัวนี้เกียร์พัง งบ30000จบแน่นอนแต่ มาสด้า2 เกียร์พัง 3หมื่นมันไม่พอครับ

ออฟไลน์ KATANA

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 09:00:16 »
ผมลองเอามาสด้า 2 เดินทางไกลมาหลายรอบ ทั้งแบบนั่ง 2 คน และแบบเต็มคันรถ

ถ้าเส้นทางที่คุณจะไปเป็นทางหลวงหลายๆ เลน ไม่ต้องเหยียบแซงแบบมีลุ้นเหมือนพวกสองเลนสวน ถือว่าสบายๆครับ เลี้ยงคันเร่งนิ่งๆ ประหยัดน้ำมันน่าพอใจ

แต่ถ้าเป็นสองเลนสวนเมื่อไหร่ หรือขับขึ้นทางชันแล้วนั่งกันเต็มคันรถจะเหนื่อยพอสมควร ต้องใช้สปอร์ตโหมดมาช่วยหรือไม่ก็สับเกียร์เองครับ เพราะกำลังเครื่ีองเน้นไปทางประหยัด เรี่ยวแรงในการเร่งแซงเลยไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 09:03:11 »
Mazda 2 เงียบกว่าครับ ประหยัดน้ำมันกว่า
เกียร์ 6 Speed ขับมันส์กว่า CVT
แต่ถ้าเดินทางไกลบ่อยๆ เลือกสวิฟครับ
ปัญหาจุกจิกสวิฟแทบไม่มี ยังไว้ใจได้มากกว่า Mazda2

สวิฟท์แรงกว่ามาสด้า 2 พอสมควรครับ เรื่องขับสนุกนี่เถียงเลย สวิฟท์เร่งทันใจกว่าแน่นอน

แต่เดินทางไกลผมว่าต้องเตรียมขับชนไว้ด้วย มาสด้า 2 ผมเคยเอาไปชนมาแล้ว ไม่บาดเจ็บเลย ถ้าชอบชนก็จะดีมากๆ

ส่วนสวิฟท์ทุกวันนี้ใช้ขับแต่ในเมือง เพราะมันบางกรอบยังกะพิซซ่า แต่เร่งได้คล่องตัวดี

ถ้าเดินทางไกลผมแนะนำมาสด้า 2 ครับ

ออฟไลน์ GRACE3793

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 09:13:41 »
ส่วนตัวใช้มาสด้า 2 sky ในการเดินทางไกลไปหลายๆที่ นั่งเต็มคันเกือบตลอด  ส่วนตัวคิดว่าเก็บเสียงจากภายนอกได้ดีค่ะ แต่เวลาเร่งเครื่องอาจจะได้ยินเสียงเครื่องดังเข้ามามากหน่อย ส่วนการประหยัดน้ำมันอันนี้สบายใจได้เลย เลี้ยงคันเร่งดีดี ไป-กลับ เมืองเลย อ.ด่านซ้าย ถนนขึ้นลงเขาตลอดเส้น น้ำมันลง 2 ขีด (เพราะเพิ่งไปมาหมาดๆ) ส่วนเรื่องเกียร์อันนี้ยังไม่เจอปัญหานะคะ  ปัญหาอย่างเดียวเลยที่เจอคือ แคบ แต่ถ้านั่ง 2 สบายมากกก เวลาแซง ถ้าไป 2 คน สบายใจ แต่ถ้านั่งเต็มคันก็มีลุ้นหน่อยคะเหมือนเม้นบนบอกไว้ กะจังหวะดีดีเอา

ออนไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 11:02:36 »
มีพี่ผู้หญิงที่รู้จัก เลือกแบบนี้เหมือนกันครับ ตกลงเลือก สวิฟ ไป เพราะคันใหญ่กว่า ใส่ของต่างๆได้มากกว่า ทั้งเสื้อผ้า รองเท้า เอกสารที่ทำงาน

อาจจะต้องลองคิดประเด็นพวกนี้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 12:19:53 »
"เพราะมันบางกรอบยังกะพิซซ่า แต่เร่งได้คล่องตัวดี"  555สำนวนนี้ถูกใจจัง...ไช้ว่าจะเป็นเฉพาะสวิฟท์  แจ๊สของผมก็กรอบอร่อยเหมือนกัน..3วันก่อนชนกระถางเบาๆ ถึงกับต้องเปลี่ยนกันชน555(ต่างกับโครโนสชนแรงกว่า..แค่บุบ.โบ๋เข้าไป...ให้ช่างดึงออกก็ดีเหมือนเดิม)

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 12:40:41 »

สวิฟท์แรงกว่ามาสด้า 2 พอสมควรครับ เรื่องขับสนุกนี่เถียงเลย สวิฟท์เร่งทันใจกว่าแน่นอน

แต่เดินทางไกลผมว่าต้องเตรียมขับชนไว้ด้วย มาสด้า 2 ผมเคยเอาไปชนมาแล้ว ไม่บาดเจ็บเลย ถ้าชอบชนก็จะดีมากๆ

ส่วนสวิฟท์ทุกวันนี้ใช้ขับแต่ในเมือง เพราะมันบางกรอบยังกะพิซซ่า แต่เร่งได้คล่องตัวดี

ถ้าเดินทางไกลผมแนะนำมาสด้า 2 ครับ

ไม่น่ามีใครชอบมั้งครับ ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 12:50:28 »
ขับ Mazda 2 มาปีครึ่งละ
เดินทางไกลช่วงล่าง ไว้ใจได้เลยครับ นิ่งดีถ้าใช้ความเร็วปกติ เทียบกับ Jazz GE คันก่อนคนละอย่างกันเลย
อัตราการกินน้ำมันทางไกลที่ความเร็ว 70-110 ได้ไม่ต่ำกว่า 20 กิโลเมตรต่อลิตรครับ เบนซินนะ
ส่วนเรื่องเกียร์มีปัญหากันอยู่เรื่อยๆ ของรุ่นเบนซิน ดีเซลไม่เจอเกียร์พังแต่เจอปัญหาเครื่องยนต์แทน
และรุ่นนี้ชอบกินแบตเตอรี่ แบตจะไปไวครับ ปีกว่าๆ ไม่ถึงสองปี แบตลาโลก

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 13:16:18 »
" เน้นขับทางไกล "

แนะนำมาสด้า 2 ดีเซลครับ ประหยัดน้ำมันมากๆ คุ้มค่ากับส่วนต่างที่ต้องจ่ายค่าตัวแพงกว่าเบนซินครับ
อัตราเร่งก็ดี เจอถนนเลนสวน เวลาแซงจะปลอดภัยกว่า 2 ตัวเลือกที่ จขพ. ว่ามาครับ

ผมใช้มาสด้า 2 เบนซิน 1.3 อยู่ แต่ไม่เคยขับทางไกล( เดินทางไกลจะใช้รถอีกคันนึง) วิ่งชานเมืองยังต้องเปิดโหมดสปอร์ตช่วยบ่อยๆ มันเร่งไม่ทันใจน่ะครับ

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 13:43:33 »
จากที่ใช้ mazda 2 1.3 เดินทางไกลนะ

ขับสบายแต่ค่อนข้างติดอืดไปหน่อย ต้องลดเกียร์ลงเพื่อเร่งรอบเวลาแซง

เรื่องความประหยัด 20 โลขึ้นมีให้เห็นจะๆ ถ้าวิ่งไม่เกิน 120

ส่วนเรื่องเกียร์ แค่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ปีละครั้งได้ก็จบ (คู่มือบอก life time ไม่ต้องเปลี่ยนจนเกียร์พัง)

และดีเซล ปัญหาเครื่องมาจาก DPF ตัน ถ้าไม่ว่างที่จะวิ่งทางไกลเผาเขม่า ก็ปิด DPF ทิ้งซะเลย

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 14:21:11 »
ไม่ได้ช่วยตอบคำถาม แค่อยากให้ มาสด้า 2 เบนซิน เร่งแบบนี้ได้มั่งจัง จะได้ไม่ต้องลุ้นมากเวลาแซง

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 17:44:05 »
เดินทางไกล swift น้ำหนักรถเบาไปครับ ขับในเมืองแรงตามสั่ง แต่พอพ้นช่วง80ไปแล้วมันตื้อๆเหมือนรถไม่ค่อยอยากจะไป

ส่วน Mazda2 ช่วงล่างติดแข็ง(มาก) ขับเร็วๆนิ่งใช้ได้ ออกตัวเหมือนแรงแต่จริงๆคือเป็นเพราะเกียร์ torque converter วิ่งไม่เกิน120ประหยัดดีมาก แต่พอ130นี่กินดุเอาเรื่อง

แต่ขับทางไกลคือปนะหยัดทั้งคู่จนน่าทึ่ว แต่พอขับในเมืองรถติดๆกินพอๆกับเครื่อง1.5เลยครับ

ออฟไลน์ KATANA

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 17:55:35 »
ลืมบอกเล่าประสบการณ์ขับมาสด้า 2 ออก ตจว. ไปอีกอย่าง อันนี้ไม่ชอบเลย

เวลาเจอฝนตกแรงๆ เสียงดังมากกกกกกกกกกกกกก

ครั้งแรกที่เจอผมวกรถกลับหนีฝนเลย เพราะนึกว่า "ลูกเห็บ" ตกใส่หลังคา

ไม่ชินน่ะครับ 5555

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 20:12:50 »
จขกท ไปลองขับดูดีกว่ามั้ง ทั้งคู่

เพื่อนผม ขับ 2 1.3 แฟนมันขับ Swift ทำไมมันบอก Swift ประหยัดกว่า และเร่งดีกว่าไม่รู้

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 20:19:40 »
จขกท ไปลองขับดูดีกว่ามั้ง ทั้งคู่

เพื่อนผม ขับ 2 1.3 แฟนมันขับ Swift ทำไมมันบอก Swift ประหยัดกว่า และเร่งดีกว่าไม่รู้

เรื่องอัตราสิ้นเปลือง บางคนเขาไม่ได้วัดเป็น กิโลเมตรต่อลิตร
แต่เขาจะดู ขีด บอกปริมาณน้ำมัน
ขับไป 100 กม. น้ำมันลดลง 1 ขีด 2ขีด อะไรแบบนี้
ซึ่งมันค่อนข้างจะไม่แม่นยำเอาซะเลย
ถ้าเอาไปเทียบกับรถต่างยี่ห้อ ก็เทียบกันไม่ได้

ปล. แต่ก็ไม่รู้ว่า เพื่อนของคุณ เขาเทียบแบบไหนนะครับ ผมแค่ตั้งข้อสังเกตุครับ

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 00:56:26 »
swift ตัวปัจจุบันไม่เคยขับ แต่เคยเป็นเจ้าของตัวที่แล้ว เป็นรถที่อืดที่สุดที่เคยขับเลย 555

ผมเลือก mazda 2 ดีกว่า อย่างน้อยก็เกียร์ auto ธรรมดา ล็อคเกียร์ได้ มั่นใจกว่าเยอะ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 10:21:44 »
เงียบกว่ากัน
Mazda 2 เงียบกว่าระดับนึงครับ แต่พอมาเจอยางติดรถก็กระหึ่มไม่เบา Swift อาจจะเก็บเสียงลมไม่ดีเท่า ส่วนเสียงหลังคาก็ดังพอกัน

แต่ถ้าจะซื้อใช้ขับทางไกล ไป Swift เถิดครับ ปัญหาจุกจิกน้อยกว่ามาก แถมอัตราเร่งก็ดีกว่า 2 1.3 เบนซินแบบเห็นผลเลยเวลาแซง ช่วงล่างไม่ได้หนีกันมาก คือจัดว่าหนึบในระดับที่รถเบาๆ จะพอทำได้ทั้งคู่ แต่ Swift จะนิ่มกว่านิดนึงแม้ยางแก้มเตี้ยครับ

จริงๆ โจทย์นี้เหมาะกับ 2 1.5 ดีเซล​นะ ประหยัดจริง แซงได้ดีกว่า หน้าหนึบกว่าเบนซินจริง ข้างในไม่ได้ดังกว่าเบนซิน​เลย
แต่... ถ้า Mazda ไม่สามารถการันตีได้ว่ารถจะไม่เสียอีก ผมไม่แนะนำให้ใครซื้อทั้งนั้นครับ รถหนะดี แต่คนทำขายไม่ได้ทำตัวน่าเสียเงินให้เลยแม้แต่น้อย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 13:39:45 »
ใช้ swift ตัวล่าสุดอยู่นะครับ และก็เคยขับ m2 ท้ายตัด ของเพื่อนหลายครั้งอยู่
- การเก็บเสียง แทบจะเหมือนกันเลยครับ คือเก็บเสียงได้กลางๆ ไม่ดีไม่แย่
  แต่หากให้สังเกตุ รู้สึกว่า m2 จะเงียบกว่านิดนึงครับ
- คันเร่งสวิฟเบาเหยียบแล้วพุ่งดี คันเร่ง m2 หนักกว่าเล็กน้อย ต้องออกแรงเหยียบมากกว่าปกติครับ
  แต่ผู้หญิงขับ อาจไม่สนหัวข้อนี้ก็ได้ครับ
- สวิฟกว้างกว่า โล่งสบาย m2 ไฮเทค มีลูกเล่นเยอะกว่า
- ขับทางไกล เชียร์สวิฟครับ m2 ยังไม่เคยขับเกิน 100 โลครับ
  ตั้งแต่ใช้มาปีกว่า ไม่เคยงอแงเลยสักครั้ง พอใจมากครับ