ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้ล้อแม็กยี่ห้อ TAM , TAW (ไทยอัลลอย เมนูแฟคเทอริ่ง)  (อ่าน 6116 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattarapon

• Full Member
ล้อแม็ก BENZ AMG ที่ผลิตโดยบริษัทนี้คือของก๊อปปี้หรือเปล่าครับ เขาเคลมว่าผลิตส่งไปเยอรมันด้วย คุณภาพการใช้งานจะเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ burst

• Full Member
ผลิตส่งไปที่ไหนก็ได้ทั้งนั้นแหละครับ
ช่วงนี้ผมหาล้อใหม่อยู่ ตามอยู่หลายเพจ ล้อแนะนำหลายยี่ห้อที่บอกแบรนด์ดังจาก USA ราคาไม่แพง เป็นล้อฟอร์จบ้าง
(Ex. 3*5 f*rg*d , N*che, ...)
บ้างก็อ้างว่าเป็นล้อไต้หวัน ได้มาตรฐาน JWL บ้าง VIA บ้าง แต่เอาง่ายๆ แบบล้อก็ copy เค้ามา มันสามารถไปขอรับรองมาตรฐานได้ด้วยเหรอ
ทั้งหมดที่ว่า บอกได้เลยว่าล้อ Chinese-production ทั้งนั้นแหละครับ จะย้อมตัวทำแบรนด์ในอเมริกา หรือแค่อ้างไต้หวันก็ตาม

ลอง google เอาง่ายๆเลยครับ ดูการพูดถึง ดูหน้าเพจ ผมไม่กล้าซื้ออ่ะครับ คือทำได้ในราคาถูกกว่า BBS เกินครึ่ง
BBS ควรเจ๊ง ไม่ก็ย้ายฐานไปผลิตในจีนบ้าง
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ล้อแท้ๆ มันต่างนะ ถ้าคนเคยใช้ ก็จะทราบ

เอาแค่ ล้อ SSR ใน CRV กับ Lenso Jager ใน Pulsar ก็พอ

งานพ่นสี SSR เนี๊ยบ ไม่มีที่ติ / Lenso งานพ่นไม่เรียบร้อย หลายจุด ฝาปิดกลาง เริ่มมีรอยแลคเกอร์ลอกละ ทั้งที่รถไม่เคยโดนฉี่หมาเลย

การถ่วงล้อ SSR ขอบ 18 ยางใหญ่ๆ ถ้าได้ยางดีๆ ถ่วงนิ่ง แปะตะกั่วน้อย แบบล้อ 15 ยังอาย 10 - 25 กรัม / Lenso แปะตะกั่ว ตามมาตรฐานล้อไทย 30 - 40 กรัม เป็นอย่างต่ำ

ยังไม่รวมเรื่องน้ำหนักล้อ ที่ผลต่อการขับขี่อีก

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ล้อแท้ ที่มีโรงงานผลิตชัดเจน ไม่ใช่ล้อก็อปปี้ ที่เห็นกันทั่วบ้านทั่วเมือง อย่าง  te37 ใช้ไปเถอะครับ ส่วนตัวว่าใช้ได้....หลายคนบอกให้เอาล้อแท้ มือสอง ถ้าดูไม่เป็น เอามาใช้นี่ อตร.ยิ่งกว่า นะครับ พวก niche 305forged พวกนี้ แท้ครับ ใช้ได้ ดีด้วย แต่ราคา จับต้องได้

Tam มาตรฐานไทยส่งออก ผมว่า ดีกว่า แท้มือสอง ถ้าดูไม่เป็นอาจจะซ่อมมา แตก บิ่น กลึง ก็ได้ครับ
 แต่ถ้าดูเป็นก็น่าใช้

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
ผมแนะแบบนี้ ล้อพวงนั้นส่วนใหญ่จะทำลายเหมือนของแท้ แต่ๆๆๆ น้ำหนัก งานสี ความสมดุล เท่าของแท้ไม่ได้ ล้อแม็กแท้จะผลิตที่ไหนก็ได้แต่ต้องแท้ ล้อ amg หาแท้มือสองได้ครับ หาไม่ยากมาก ทั้งแบบติดรถ ใส่แล้วเบื่อ หาตามคลับเบนส์มีเยอะ แต่ต้องดูให้เป็นหน่อยนะครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962