ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านใดเคยใช้ผัาคลุมรถครึ่งคันยี่ห้อแปลเป็นไทยคือ "พระอาทิตย์ไม่อยู่" บ้าง  (อ่าน 5969 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
รบกวนขอปรึกษาครับ ที่ผมทำงานอยู่จะต้องมีการเอารถไปที่ไซต์งานและต้องจอดรถกลางแจ้งอย่างน้อยสัปดาห์ละ2วันครับ ในรถร้อนมากเป็นรถสีดำด้วยไม่รู้เกี่ยวมั๊ย มีเปิดกระจกแง้มไว้ประมาณ1-2ซม.เพื่อช่วยระบายความร้อนแต่ก็ช่วยได้เล็กน้อย แต่ช่วงนี้หน้าฝนเลยไม่กล้าแง้มกระจกไว้ ถ้าวันไหนแดดจัดไม่มีฝนก็อบในรถเต็มๆเลย เคยคิดจะหาพวกม่านบังแดดแบบพับได้มาบังๆแดดไม่ให้โดนคอนโซลรถตรงๆ แต่อุณหภูมิภายในรถก็คงไม่ได้ช่วยให้ลดลงอะไรได้มากนัก พอดีไปเห็นผ้าคลุมรถแบบครึ่งคันที่คลุมส่วนกระจกหน้า กระจกข้างไปถึงกระจกหลังได้ ยี่ห้อแปลเป็นไทยได้ประมาณ พระอาทิตย์ไม่อยู่ อ่านแคตตาล๊อค เห็นว่ากันความร้อนได้100%ซึ่งคงเกินจริงแน่ๆหละ แต่ถ้าอย่างน้อยช่วยได้แบบ 50% ผมก็ว่าน่าจะโอเคแล้ว เลยอยากจะรบกวนถามผู้มีประสบการณ์เคยช้าผ้าคลุมยี่ห้อนี้หน่อยครับว่ามันช่วยได้ดีมั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ผ้าคลุมแบบนี้ ลมมาทีนี่ หลังคารอยเพียบเลย ยังไม่รวมส่วนที่สัมผัสกับรถอีก

ลองฟิล์มดีๆ ดูไหม ?

V-Kool / 3M Crystalline ... จอดไปเถอะ เปิดมาในรถแค่อุ่นๆ เบาะหนังยังนั่งได้ ไม่เคยต้องแง้มกระจก ครับ รถผมก็ภายในสีดำ ครับ

ออฟไลน์ Turin

ผมเคยใช้คลุมหลังคาอ่อนของ MX5 ... ผลคือเหมือนที่เม้นต์บนว่ามาครับ ตรงชายผ้าและตรงสายที่เอาไว้รั้งผ้าคลุมข่วนผิวเป็นขนแมวเต็มเลยครับ

ออฟไลน์ CarameLon

ติดฟิลม์ดี Vkool / 3M ตัวท๊อปๆดีกว่าครับ
ยอมเสียค่าฟิลม์แพงหน่อย ผ้าคลุมรถทำรถเป็นรอยตลอด
แต่ถ้าเอาไว้กันขี้นก+ยางไม้ น้ำปูน น้ำซักผ้า
อันนี้แนะนำแบบคลุมเต็มรถ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
ขอบคุณท่านทั้ง3มากครับ ถ้าจะใช้ผัาใบคลุมแต่จะมีปัญหารอยขูดขีดขนแมวเยอะๆแบบนี้ก็คงไม่ดีอีก  ฟิล์มที่ติดอยู่ของผมเป็น CTX ค่อนข้างมืดแล้วครับ แต่เอาจริงๆที่บ้านผมอีกคัน MB W212 ติด V-Kool นี่จอดตากแดดยังไม่รู้สึกร้อนขนาดคันนี้เลย สงสัยต้องเสียตังเปลี่ยนฟิล์มหรอเนี่ย>_<

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
ซื้อรถมา 4 ปี ผมไม่คิดจะใช้ผ้าคลุมเลยครับ หนึ่งละเป็นรอย ที่สำคัญเจอแดดร้อนๆช่วงหน้าร้อน เป็นรอยผ้าคลุมติดบนกระโปงรถเลย เห็นหลายคันละ จะผ้าคลุมดีขนาดไหนก็สู้แดดเมืองไทยไม่ได้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อย่าลืมเอาพวกแผ่นกันความร้อนมาแปะกระจกด้วยครับ

เรื่องแง้มกระจกช่วยได้จริง ๆ ครับ

ถ้าต้องจอดตากแดดอีกนานเป็นปี ก็ควรติดกันสาดครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
กันสาดแท้ช่วยได้ครับ แง้มกระจกแล้วฝนไม่เข้า

อีกอย่างคือฟิล์มกันร้อนดีๆครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ใช้ผ้าทำม่านครับเอาแบบกันuvอย่างดีๆที่สีไม่ตก ตัดขนาดตามต้องการแล้วใช้เชือกpeสีขาวผูกสี่มุม ดีกว่าโดนแดดตรงๆแน่ๆ

สกปรกก็โยนลงเครื่องซัก-อบ ไม่มีรอยเพราะเป็นผ้าลื่นๆ พับเก็บก็ง่าย โดนฝนก็ไม่เป็นอะไร

ผมทำเองไว้ใช้เวลาไป ตจว ใช้มาหลายปีแล้วครับ