ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบเเก้วเเล้วสีด่างเเละผิวด้าน เเก้ไขยังไงได้บ้างครับ (มีรูปประกอบครับ)  (อ่าน 9738 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunny37

• Full Member
ผมสั่งเคลืิอบเเก้วมาจากในเนต ด้วยความซนเลยลองทำเอง ผลเป็นตามรูปเลยครับ มีสีคล้ายๆรุ้ง เเล้วก็มีส่วนที่สีด้านสากมือไปเลยครับ ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆหน่อยครับว่าสามารถทำให้มันเป็นเเบบเดิมได้รึป่าว เเล้วต้องทำยังไงบ้าง พอมีร้านเเนะนำไหมครับเเถวชลบุรี   :'( 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2019, 21:37:10 โดย Sunny37 »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ก็มันไม่ใช่เคลือบแก้วไง  มันเป็นขัดเงา

เคลือบแก้ว มันต้องเป็นชั้นแข็งๆเหมือนพลาสติก

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
ใช่ 9H MR.FIX อะไรนี่หรือเปล่าครับ เห็นคนขายคนไทยบอกว่า
"ลงน้ำยาบางๆให้ทั่วๆทิ้งไว้ประมาณ 30-60 วินาที แล้วใช้ผ้าไมโครเช็ดออกครับ ถ้าอากาศร้อน ลงแล้วเช็ดตามได้เลยครับ" พื้นที่ในการลง 30*30 ตารางเซ็นติเมตร ทำเป็นส่วนๆ
ไม่ทราบว่าทิ้งไว้นานเกินหรือเปล่าครับ เห็นคาร์แคร์บางที่ก็เอารูปที่ลูกค้าทำเองมาให้ดูว่าเป็นแบบนี้ ต้องใช้เครื่องขัดออกครับ

ใช่ 9H MR.FIX อะไรนี่หรือเปล่าครับ เห็นคนขายคนไทยบอกว่า
"ลงน้ำยาบางๆให้ทั่วๆทิ้งไว้ประมาณ 30-60 วินาที แล้วใช้ผ้าไมโครเช็ดออกครับ ถ้าอากาศร้อน ลงแล้วเช็ดตามได้เลยครับ" พื้นที่ในการลง 30*30 ตารางเซ็นติเมตร ทำเป็นส่วนๆ
ไม่ทราบว่าทิ้งไว้นานเกินหรือเปล่าครับ เห็นคาร์แคร์บางที่ก็เอารูปที่ลูกค้าทำเองมาให้ดูว่าเป็นแบบนี้ ต้องใช้เครื่องขัดออกครับ

ใช้เลยครับ น้ำยายี่ห้อนี้เลย เเล้วผมต้องไปบอกร้านคาเเคร์ให้ขัดออกให้ใช่ไม้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ปล่อยทิ้งนานเกิน เช็ดออกไม่ทัน

ไปคาแคร์ขัดออกสถานเดียวครับผม

ออฟไลน์ kabokaboh

ผมมองว่า เตรียมผิวสีไม่ดี ผิวไม่สะอาด

ยิ่งผิวสกปรกมากๆไม่ได้ขัดก่อน เวลาลงแว็กซ์มักจะ ขึ้นคราบ เช็ดยาก เงาแบบ ไม่แวววาว

คงต้องขัดออก หรือไม่ก็ล้างบ่อยๆ เดี๋ยวจางไปเอง แต่จะนานนิดนึง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
หวังว่าคุณ sunny คงทราบนะครับว่าการเคลือบแก้ว ไม่ได้ทำให้รถเงาขึ้น

การขัดต่างหากครับ ที่ทำให้รถเงา ส่วน wax หรือเคลือบแก้ว จะทำให้ดูมัน ๆ และเกิดการปกป้องครับ

สีคล้ายรุ้ง เหมือนกับมันแห้ง เช็ดไม่ทันครับ

ส่วนตรงที่ด้าน ๆ เหมือนการเอาผ้าไม่สะอาดหรือผ้าแข็งมาถูแรง ๆ ครับ

การแก้คงต้องใช้เครื่องขัดครับ

ถ้าซื้อมาขัดเองก็ประมาณ 4,500 ยังไม่รวมค่าน้ำยา กับความเหนื่อยแทบเป็นลมครับ

ง่ายที่สุดไปคาร์แคร์ ขัดลบรอย ชักเงาเคลือบ wax

ราคาน่าจะเกือบหมื่น แต่รถจะกลับมาใหม่มากจนแทบจำไม่ได้เลยครับ 5555

ประมาณว่าเหมือนคนเอารถไปขัดก่อนขาย

พอขัดเสร็จเปลี่ยนใจไม่อยากขายเลย "รู้งี้หนูมาขัดตั้งนานแล้วค่ะ"

ออฟไลน์ chaithawat

ลงเยอะไปครับแล้วเช็ดไม่ทันมันก็จะฝ้าแบบนี้หละ วิธีแก้ง่ายๆเอาพวกสเปร์ยแวกซ์ฉีดชุ่มๆทิ้งไว้สักคืนนึง จะขัดออกง่ายกว่าไม่ฉีด ถ้าทิ้งไว้นานจะยิ่งขัดออกยากครับ

ลงเยอะไปครับแล้วเช็ดไม่ทันมันก็จะฝ้าแบบนี้หละ วิธีแก้ง่ายๆเอาพวกสเปร์ยแวกซ์ฉีดชุ่มๆทิ้งไว้สักคืนนึง จะขัดออกง่ายกว่าไม่ฉีด ถ้าทิ้งไว้นานจะยิ่งขัดออกยากครับ

ขอบคุณครับ

หวังว่าคุณ sunny คงทราบนะครับว่าการเคลือบแก้ว ไม่ได้ทำให้รถเงาขึ้น

การขัดต่างหากครับ ที่ทำให้รถเงา ส่วน wax หรือเคลือบแก้ว จะทำให้ดูมัน ๆ และเกิดการปกป้องครับ

สีคล้ายรุ้ง เหมือนกับมันแห้ง เช็ดไม่ทันครับ

ส่วนตรงที่ด้าน ๆ เหมือนการเอาผ้าไม่สะอาดหรือผ้าแข็งมาถูแรง ๆ ครับ

การแก้คงต้องใช้เครื่องขัดครับ

ถ้าซื้อมาขัดเองก็ประมาณ 4,500 ยังไม่รวมค่าน้ำยา กับความเหนื่อยแทบเป็นลมครับ

ง่ายที่สุดไปคาร์แคร์ ขัดลบรอย ชักเงาเคลือบ wax

ราคาน่าจะเกือบหมื่น แต่รถจะกลับมาใหม่มากจนแทบจำไม่ได้เลยครับ 5555

ประมาณว่าเหมือนคนเอารถไปขัดก่อนขาย

พอขัดเสร็จเปลี่ยนใจไม่อยากขายเลย "รู้งี้หนูมาขัดตั้งนานแล้วค่ะ"

ขอบคุณครับ คือสีรถจะ10ปีเเล้วไม่เคยทำอะไรกับมันเลย สีรถเริ่มซากๆเอามือรูปเเล้วไม่ลื่นเหมือนรถใหม่ๆ เลยซนสั่งเคลือบเเก้วมาทำเอง ทำให้สภาพเป็นเเบบนี้เลยครับ เเม่ด่าหูชา

ผมมองว่า เตรียมผิวสีไม่ดี ผิวไม่สะอาด

ยิ่งผิวสกปรกมากๆไม่ได้ขัดก่อน เวลาลงแว็กซ์มักจะ ขึ้นคราบ เช็ดยาก เงาแบบ ไม่แวววาว

คงต้องขัดออก หรือไม่ก็ล้างบ่อยๆ เดี๋ยวจางไปเอง แต่จะนานนิดนึง

น่าจะมีส่วนเยอะเลยครับ ผมไม่ได้เตรียมผิวอะไรเลย ล้างรถเสร็จก็จัดเลย 55555สภาพเป็นตามรูปเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
ล้างบ่อยๆเด้วก็หลุดครับ ขั้นตอนการเคลือบแก้ว การเตรียมผิวอย่างน้อยควรมีลูปดินน้ำมันครับ ไม่งั้นติดไม่ทน ยี้ห้อ mr.fix ก็ตามราคาครับ สามสี่เดือนเริ่มหลุดละ ผมเอาไปเคลือบล้อแม็กแล้วตัวนี้ ที่สำคัญทำทีละชิ้น ทิ้งใว้ 1-2 นาทีแล้วแต่สภาพอากาศ เช็ดออกเร็วก็ติดไม่หนาอีก เคลือบบ่อยๆครับจะได้ชำนาญ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สภาพแบบนี้ต้องขัดออกอย่างเดียวครับ

เคลือบแก้วมีทั้งข้อดีและข้อเสียนะครับ

ข้อดี คือ ล้างง่าย คราบสกปรกไม่ฝังลึก ป้องกันสีได้อีกชั้นนึง

ขอเสีย คือ ถ้าเป็นรอย หรือ โดนน้ำ(กรด ด่าง) กัด กรณีจอดตากฝน บ่อยๆ จะเป็นวงๆ คล้ายๆ คราบน้ำแห้งบนกระจก อันนี้ต้องขัดใหญ่เลย เสียตังอีกรอบ แต่ถ้ามีแบบ maintain 3-5 ปี ทำลงใหม่ให้ฟรี ช่วยได้

ออฟไลน์ xxivaprl

• Newbie
  • *
ประสบมาเหมือนกันครับเมื่อเดือนก่อน อยากเเชร์ให้อ่านกัน
ผมมีโอกาศออกรถใหม่มาและอยู่ในช่วงเห่อ
ตอนที่ลองรถอายุสามเดือน ได้ท่องเว็ปหาวอธีการดูแลสีรถและไปพบเจอน้ำยาตัวนี้เห็นถูกดี อยากลองของ + เคลือบแก้วที่ร้านก็แพงเกิ้น(พอๆกับค่างวดเลย) ก็เลยจัดไปด้วยราคาที่ถูกม้ากกก วิธีการผมก็ล้างรถใช้ซันไลเอาเเว็กออกเพื่อน้ำยาเเคลือบแก้วจะได้ติดดีดี รถผมผิวมันดีอยู่แล้วรถใหม่เลยไม่ได้ขัดอะไร ทีนี้ลงน้ำยาเปิดคลิปดูหลายคลิปลองทำจุดเล็ก เออใช้ได้แหะ ก็ละเลงรอบคันเลยตอนทำผมเช็ดทันแต่บางจุดเช็ดไม่ละเอียดทำให้เป็นคราบบางจุดแล้วพอมันแห้งมันก็เป็นคราบเห็นแล้วขัดใจจริง ทีนี้ผมก็เลยแก้ไขเองโดยเอาครีมขัดลงแล้วขัดๆ(ใช้มือ)((เมื่อยมากทำไป4-5ชม)) ผลคือหนักกว่าเดิม สีรถเป็นรอยขนแมวทั้งคัน เละเทะ  อยู่กับรถรอบด่างๆไปเกือบอาทิตย์ พยายามล้าง เอาเเว็กมาลงก็ไม่หาย ขับไปทำงานก็อ้ายอาย(คิดเอาเอง)
สุดท้ายยอมแพ้ทนไม่ไหวเข้าคาร์แคร์ ทางร้านแนะนำจัด pcs (ขัดลบรอยเต็มระบบ) ค่าเสียหายเกือบครึ่งหมื่น สรุปแล้ว เสียน้อยเสียยาก เข็ดไปเลยด้วยความซน ตอนนี้ไม่เอาแล้ว ซมชื่อยี่ห้อเลย มิสเตอร์ซ่อม(สี) ต่อไปนี้ใช้แว๊กยี่ห้อดีดีแทนดีกว่า ขยันลงหน่อย บทเรียนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2019, 00:37:04 โดย xxivaprl »