ผู้เขียน หัวข้อ: // เตรียมขายในไทย All NEW Peugeot 3008 อาจเคาะราคา 1,4xx,000 บาท โดย MGC-ASIA //  (อ่าน 18121 ครั้ง)

ออฟไลน์ Depart

• Jr. Member
  • **
ลงตัวมาก  เครื่องพอเหมาะ  แรงบิตแรงม้าโอเค  เกียร์กำลังดี  และดีที่ไม่ใช่ cvt 

พ่อผมนี่สาวกเปอร์โยเลย  ที่บ้านก็มี 406 อยู่คัน  ตัดใจขายไม่ลง  ถึงจะเก่าแต่ก็ยังใช้ดีทีเดียว  ไม่จุกจิกด้วย

ถ้ามาจริงราคาประมาณนี้  พ่อผมซื้อแน่

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
ขนาดอะไหล่มาสด้า นำเข้าจากญี่ปุ่น ยังแพง
แล้วเจ้านี้ อะไหล่นำเข้าจากฝรั่งเศษ จะไม่แพงกว่า มาสด้าหรอ

ทำไมอะไหล่ต้องนำเข้าจากฝรั่งเศสครับ ในเมื่อนำเข้าจากมาเลย์ได้

เกรงว่าการประกอบรถ peugeot ที่มาเลย์ จะเป็นแบบนำเข้าชิ้นส่วน CKD จากต้นทาง
มาประกอบเป็นคันในมาเลย์ แล้วค่อยส่งทั้งคันแบบ CBU มาไทยน่ะสิครับ

กรณีที่ Volume ไม่เยอะ จะไม่มีการผลิตชิ้นส่วนในมาเลเซีย
ดังนั้นชิ้นส่วนที่เป็นอะไหล่จึงเป็นการสั่งจากต้นทางที่ผลิตชิ้นส่วนนั้นมาน่ะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ดูจากรูปแล้วตัวรถน่าสนใจเลยทีเดียว ราคาดีด้วย รุ่นนี้เปิดตัวเมื่อ 2016 ขอรอดูออฟชั่นและรีวิวครับ  :D

ตัวแทนเดียวกับ Millennium นี่เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2019, 19:05:30 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ bingoman

ขอถามหน่อย

Peugeot นี่เหมาะจะเป็นรถคันเดียวในบ้านไหมครับ  ไม่ใช่อะไรหรอก  อยากรู้ว่ามัน dependable มากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ jumpon77

อย่างน้อยสาวกรถฝรั่งเศษแบบผมจะได้ดีใจกันสักทีครับแต่ราคามาแนวนี้อาจจะมาเอาตัวนี้ก็ได้ครับ :)

อ่าววว สวัสดีคุณจุมพล ไม่ได้เจอกันนานเลยนะครับ พอดีผมไม่ค่อยได้เล่นเว็บบอร์ดนะครับ ดีใจที่ยังเห็นความเคลื่อนไหวอยู่นะครับ ^^

ตอนนี้มีรถแล้วกี่คันน่ะครับ เห็นว่าจะซื้อหลายคันเลย Xm ก็จะมี Xantia ก็จะเอา Peugeot อีกหลายรุ่นก็โทรไปถามเขามาตลอดนี่ครับ เอ๊ะ หรือว่าซื้อไปแล้ว ไหนลองเอารถที่ซื้อไปแล้วมาดูหน่อยไหมครับ นี่ก็มาอีกกระทู้นึงแล้วเนอะ จะเอาอะ อะ อะ จะเอา อะ แหม่ มีคนเขาหลังไมค์มาถามผมเรื่องพฤติกรรมโทรไปถามคนโน่นนี่นั่นไปทั่วเลย....แต่สุดท้ายก็ไม่เอา...ผมยังพอเห็นแก่มิตรภาพดีๆ ระหว่างเราที่น่าจะยังเหลืออยู่นะครับ แหม่

อย่าทำตัวเป็นเด็กน้อย อย่างได้รถเขาไปทั่ว แต่ไม่เอาซักคันเลยครับ นี่ได้ไปลองรถคนอื่นเขาแบบ เอาให้มันพังไปข้างนึงเลยหรือเปล่าด้วยหรือเปล่าเนี่ย สงสารเจ้าของรถเหล่านั้นเขานะครับ ว่าไหม?

เวลาจะพิมพ์อะไร ได้โปรด....คิดซักนิดนะครับ คนไม่มีเงิน เขาไม่ได้ว่าอะไรเลยครับ คนที่ไม่มีเงินแต่มีใจมา แค่นั้นก็พอครับ แต่นี้อะไรกัน....ใจก็ไม่มี จะมาเกาะกระแสรถหายากเพื่อให้ตัวเองดูรวยแบบนั้นหรอครับ??

ผมไม่นักเลงคีย์บอร์ดหรอกครับ แต่จะมาเตือนเฉยๆ ว่าพฤติกรรมแบบนี้ มันไม่น่ารักเอาซะเลย อย่าให้ผมเอาเรื่องเก่าขึ้นมาเล่านะครับ

ขอบพระคุณพื้นที่ใน Headlight mag ด้วยครับ ที่ให้ผมมาโพสตรงนี้ซักหน่อย ยังไง เพื่อนๆ สมาชิก ระวังคนนี้ไว้หน่อยก็ดีนะครับ เอาแน่เอานอนไม่ได้ซักอย่างเดียวครับ ^^

สำหรับ 3008 แล้วนั้น รถสวยมากๆ เลยครับ แต่ประกอบมาเล......คุณภาพจะเป็นอย่างไร อาจจะต้องติดตามกันต่อไปเนอะ

ผมคงนั่งรอ Citroen ต่อไป หวังว่าเขาจะเอาเข้ามาด้วย...มั้งนะครับ ฮ่าๆๆๆ
กล้วยคุยหลังไมค์
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
สวยแปลกตา และราคาดูดีมากครับ
ว้าวกว่า 3008 ก็คันในดิสเพลย์รูปนี่หละครับ อิจมากกกกก

ซื้อคันนี้แล้วชีวิตนี้ไม่ซื้อรถอีกแล้วครับ  ::)
มันสุดในชีวิตแล้วครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Automotive Innovations

อย่างน้อยสาวกรถฝรั่งเศษแบบผมจะได้ดีใจกันสักทีครับแต่ราคามาแนวนี้อาจจะมาเอาตัวนี้ก็ได้ครับ :)

อ่าววว สวัสดีคุณจุมพล ไม่ได้เจอกันนานเลยนะครับ พอดีผมไม่ค่อยได้เล่นเว็บบอร์ดนะครับ ดีใจที่ยังเห็นความเคลื่อนไหวอยู่นะครับ ^^

ตอนนี้มีรถแล้วกี่คันน่ะครับ เห็นว่าจะซื้อหลายคันเลย Xm ก็จะมี Xantia ก็จะเอา Peugeot อีกหลายรุ่นก็โทรไปถามเขามาตลอดนี่ครับ เอ๊ะ หรือว่าซื้อไปแล้ว ไหนลองเอารถที่ซื้อไปแล้วมาดูหน่อยไหมครับ นี่ก็มาอีกกระทู้นึงแล้วเนอะ จะเอาอะ อะ อะ จะเอา อะ แหม่ มีคนเขาหลังไมค์มาถามผมเรื่องพฤติกรรมโทรไปถามคนโน่นนี่นั่นไปทั่วเลย....แต่สุดท้ายก็ไม่เอา...ผมยังพอเห็นแก่มิตรภาพดีๆ ระหว่างเราที่น่าจะยังเหลืออยู่นะครับ แหม่

อย่าทำตัวเป็นเด็กน้อย อย่างได้รถเขาไปทั่ว แต่ไม่เอาซักคันเลยครับ นี่ได้ไปลองรถคนอื่นเขาแบบ เอาให้มันพังไปข้างนึงเลยหรือเปล่าด้วยหรือเปล่าเนี่ย สงสารเจ้าของรถเหล่านั้นเขานะครับ ว่าไหม?

เวลาจะพิมพ์อะไร ได้โปรด....คิดซักนิดนะครับ คนไม่มีเงิน เขาไม่ได้ว่าอะไรเลยครับ คนที่ไม่มีเงินแต่มีใจมา แค่นั้นก็พอครับ แต่นี้อะไรกัน....ใจก็ไม่มี จะมาเกาะกระแสรถหายากเพื่อให้ตัวเองดูรวยแบบนั้นหรอครับ??

ผมไม่นักเลงคีย์บอร์ดหรอกครับ แต่จะมาเตือนเฉยๆ ว่าพฤติกรรมแบบนี้ มันไม่น่ารักเอาซะเลย อย่าให้ผมเอาเรื่องเก่าขึ้นมาเล่านะครับ

ขอบพระคุณพื้นที่ใน Headlight mag ด้วยครับ ที่ให้ผมมาโพสตรงนี้ซักหน่อย ยังไง เพื่อนๆ สมาชิก ระวังคนนี้ไว้หน่อยก็ดีนะครับ เอาแน่เอานอนไม่ได้ซักอย่างเดียวครับ ^^

สำหรับ 3008 แล้วนั้น รถสวยมากๆ เลยครับ แต่ประกอบมาเล......คุณภาพจะเป็นอย่างไร อาจจะต้องติดตามกันต่อไปเนอะ

ผมคงนั่งรอ Citroen ต่อไป หวังว่าเขาจะเอาเข้ามาด้วย...มั้งนะครับ ฮ่าๆๆๆ
จริงน้อง พี่เห็นด้วย จะเอาทุกคันเลยพี่ แต่พี่ไม่เอาสักคันเลย เหมือนโชว์อ่ะว่า แบบเออกูมีตัง จะเอาคันไหนก้ได้ เลิกทำแบบนี้เหอะพี่ สนใจ ก้บอกสนใจ ชอบก้บอกชอบ ถ้าจะเอา จะเอาคันนี้ จะซิ้อคันนี้ รู้จักพี่มากี่ปีละ พี่ก้ยังไม่ซื้อสักคันเลย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ jumpon77

จริงน้อง พี่เห็นด้วย จะเอาทุกคันเลยพี่ แต่พี่ไม่เอาสักคันเลย เหมือนโชว์อ่ะว่า แบบเออกูมีตัง จะเอาคันไหนก้ได้ เลิกทำแบบนี้เหอะพี่ สนใจ ก้บอกสนใจ ชอบก้บอกชอบ ถ้าจะเอา จะเอาคันนี้ จะซิ้อคันนี้ รู้จักพี่มากี่ปีละ พี่ก้ยังไม่ซื้อสักคันเลย
งั้นผมขอโทษหละกันครับผมเองผิดนันหละตามที่น้องมันว่าครับผมพอมีเงินอยู่บ้างช่วงหลังๆผมลาออกจากงานไปทำงานเกียวกับเกษตรที่เชียงใหม่ครับส่วนเรี่องรถผมขอเวลาหน่อยเงินผมกำลังจะเก็บครับถ้ามีอะไรหลังไมค์คุยได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2019, 19:37:57 โดย jumpon77 »
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

งั้นผมขอโทษหละกันครับผมเองผิดนันหละตามที่น้องมันว่าครับผมพอมีเงินอยู่บ้างช่วงหลังๆผมลาออกจากงานไปทำงานเกียวกับเกษตรที่เชียงใหม่ครับส่วนเรี่องรถผมขอเวลาหน่อยเงินผมกำลังจะเก็บครับถ้ามีอะไรหลังไมค์คุยได้ครับ
ไม่จำเปนต้องเล่าเรื่องส่วนตัวให้ใครฟัง เอาเปนว่าก้ขอให้้เจอคันที่ถูกใจหละกันครับ ผมคิดว่าคงไม่เจอเม้นแนวนี้อีกแล้วนะพี่ สมาชิกหลายคนเค้าก้ไม่โอเคนะ บอกเลย แต่เค้าไม่พูด แต่ผมกะน้องเค้า ขอหน่อยละกัน

ออฟไลน์ Headman

กล้วยคุยหลังไมค์

ยังรู้จักผมอยู่ด้วยหรอครับ นึกว่าบล๊อคกันไปหมดแล้วซะอีก ช่วยไม่ได้นะครับ พอดีเห็นพฤติกรรมของพี่แล้วมันแย่ครับ แย่จริงๆ จะให้ผมไล่ทีล่ะคนเลยไหมครับ ว่าใคร เป็นอะไร โดนอะไร คุณจุมพลไปทำอะไรไว้ให้ใครบ้าง ลุยเลยไหมครับ ^^

ผมอยู่ในตำแหน่งที่ไม่มีอะไรจะเสียล่ะครับ เพราะผมไม่ได้ต้องการผลประโยชน์ ไม่ได้ต้องการหารถเพื่ออวดรวย ไม่ได้ต้องการมีรถเพื่อไว้คุยกับใครเพื่อเข้าสังคมเพราะอาจจะไม่มีใครคบ....ถ้าจะคุย ก็คุยกันตรงนี้ ใช้พื้นที่ตรงนี้ชี้แจงไปเลยครับ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วนี่ อยากได้ไม่ใช่หรอครับ 3008 นี่น่ะครับ....ซื้อซิครับ.....แสดงว่าความรับชอบกับสิ่งที่ตัวเองได้กล่าวไว้หน่อย หลักฐานทุกอย่าง ทุกหน้าจอ อย่าคิดนะครับว่าผมไม่เห็น พอดีช่วงนี้ผมเป็นคนดังด้วยซิ ใครๆ ก็รู้จักผมหมดนั้นล่ะ.....และเขาคงรู้ด้วยว่าผมเป็นคนอย่างไร และเขาก็คงจะเริ่มรู้แล้วด้วยว่าคุณเป็นคนอย่างไร

ขอร้องเถอะครับ อย่ามาทำตัวแย่ๆ ให้สังคมรถฝรั่งเศส หรือรถยี่ห้อใดๆ มันเปื้อนเลยครับ....

ผมให้โอกาสคุณ และอีกหลายๆ คน ให้โอกาสคุณมา มากพอแล้วครับ ต่อไปนี้คงปล่อยให้สังคมส่วนอื่นๆ ตัดสินคุณไปเองล่ะกันครับ ผมเองก้ไม่ไหวกับพฤติกรรม ที่ต้องออกมาพูดแบบนี้ เพราะมันมี "หลังไมค์" มาเยอะเหลือเกินครับ เยอะไปมั้งงงง

ฉนั้น อีกหน่อย ผมคงไม่ขอหลังไมค์กับคุณแล้วล่ะครับ "หน้าไมค์" นี่ล่ะครับ ชัดเจนดี

ผมว่า ผมรวมรถที่คุณจุมพลอยากได้หน่อยดีกว่าไหมครับ ไม่ว่าจะเป็น

Citroen Xm
Citroen Xantia
Citroen BX
Citroen Cx
Peugeot 405
Peugeot 406
นี่เท่าที่ผมรู้นะครับ ยังไม่รวมรถญี่ปุ่นอีก
ไม่ว่าจะเป็น Honda BRV
Suzuki Celerio
และอีกเยอะแยะมากมาย....

ผมเข้าใจว่าคุณชอบที่จะทำแบบนี้ แต่ได้โปรดเถอะครับ สัมมาคารวะ และมารยาทน่ะควรมีกันบ้างนะครับ.....โทรไปถามเขาจะขอซื้อรถมาแล้วกี่คันครับ? เคยนับหรือเปล่า นัดเขาขอไปลองรถ ลองมาแล้วกี่คันครับ รถเขาพังหรือยัง........

งานที่เขาเปิดกว้างให้มาแลกเปลี่ยนความรู้กัน ผมก็กะว่าจะเจอตัว จะขอเตือนซักหน่อย ก็ไม่มา แหม่ งานประกวดรถโบราณ ผู้จัดเขาก็ชวน ก็ไม่เห็นมานี่ครับ...ทุกคนเห็นคุณเป็นคนสำคัญนะคุณจุมพล.......ทบทวนตัวเองดีๆ หน่อยครับ ว่าทำอะไรกับสังคมไว้บ้าง

ไม่ต้องหลังไมค์มาหาผมหรอกครับ ผมมันกระจอกๆ มีรถขับ 2 คันเองครับ...จะไปสู้คุณจุมพล ที่จะซื้อทุกคันเลยไม่ได้หรอกครับ ผมยอมแล้ว ผมกลัวแล้วววว

ถ้ามีปัญหากับใครอีก แล้วเรื่องรู้ถึงผม แล้วผมเห็นว่า มันไม่ใช่ล่ะ....เรามาเจอกันหน้าไมค์อีกก็ได้นะครับ...จะหน้าไมค์ตรงไหน ขอให้โอกาสครั้งนั้นๆ พาไปล่ะกันครับ

ยังเคารพคุณที่เป็นรุ่นพี่เสมอนะครับ แต่ได้โปรด ทำตัวให้สมกับเป็นรุ่นพี่หน่อยครับ

ขอบคุณพื้นที่ HLM มากครับ ผมขอจบกระทู้ปัญหาแต่เพียงเท่านี้ครับ

ชม 3008 กันต่อดีกว่าครับ ฮ่าๆๆ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ DriveOnly

ราคานี้ดีงาม น่าจะสร้างสีสรรให้ segment นี้ได้ แต่ segment นี้เหมือน CRV เล่นของ พอถึงจุดๆ นึง คู่แข่งจะทยอยทำร้ายตัวเองจนยอดขายตกลงๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผู้นำเข้าบริษัทเจ้าใหม่นี่คือใหม่ถอดด้ามเลย หรือเครือเดิม แต่เปลี่ยนแค่ชื่อกลุ่ม ชื่อบริษัทใหม่ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผู้นำเข้าบริษัทเจ้าใหม่นี่คือใหม่ถอดด้ามเลย หรือเครือเดิม แต่เปลี่ยนแค่ชื่อกลุ่ม ชื่อบริษัทใหม่ครับ
กลุ่ม Millenium ครับ เจ้าใหม่
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ขอถามหน่อย

Peugeot นี่เหมาะจะเป็นรถคันเดียวในบ้านไหมครับ  ไม่ใช่อะไรหรอก  อยากรู้ว่ามัน dependable มากน้อยแค่ไหน

จากที่ผมใช้ 408 อยู่ ในเรื่อง dependable ถ้าเป็นช่วงก่อนหน้าผมว่ายังยาก (อาจจะเป็นปกติสำหรับรถยุโรปนอกกระแส) อะไหล่บางอย่างที่สำคัญถ้าหาไม่ได้ ก็ต้องสั่งจากต่างประเทศ โดยเฉพาะอะไหล่ตัวถัง ต้องใช้เวลารอ
จริงอยู่ว่าใน กทม. มีอู่ซ่อม ร้านอะไหล่ใหม่เก่าหลายแห่ง แต่ก็ยังมีปัญหาอยู่บ้างบางครั้งในประเด็นนี้
แต่สำหรับตัวแทนใหม่ต้องรอดูครับ โดยเฉพาะรถรุ่นเก่าๆ ว่าจะดูแลกันอย่างไร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เชสเขร้ เอาเรื่อง

ออนไลน์ imvile

• Sr. Member
ช่วงออกมาใหม่ๆเมืองนอก ดูรีวิว carwow แล้วหูยมาก ภายในดูแบบเกินราคาไปเยอะมาก

แต่เคยเห็นคันจริงแถว มธ. รังสิต สีส้ม กลับไม่รู้สึกสะดุดตาเท่าไหร่แหะ มันดูคันเล็กๆยังไงไม่รู้

ว่าแต่

1. งงกับ c segment class suv เหลือเกิน เหมือนเมืองนอก qashqai cx-5 xv tuscon 3008 sportage คือกลุ่มนึง (ส่วนตัวคิดว่า mg gs ก็น่าจะกลุ่มนี้ มั้ง)
ส่วน crv xtrail forester captiva santafe 5008 sorrento คืออีกกลุ่มนึง 
พอมาเมืองไทยรวมกันหมดเลย
ถ้าเป็นแบบนี้ถือว่า xtrail ถูกกว่าเพื่อนเยอะมาก แต่ยังขายไม่ออก

2. ผู้นำเข้าคนใหม่ กลุ่ม millennium กลัวจะหนีเสือปะจรเข้รึเปล่านะ f30 จะเคลมชิ้นส่วนสิ้นเปลือง เช่นแบต จาก 14v ->11.8v รู้สึกสตาทช้า + ปีกเบาะคนขับฝั่งนอกล้ม จะหมด bsi ก็ขอใช้สิทธิ ไม่ให้เคลม บอกว่าอยู่ในเกณฑ์ปรกติดี ไป europa ให้เคลมเฉย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2019, 23:39:20 โดย imvile »
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ ต้วมเตี้ยม

• Newbie
  • *
เสียดาย ในข้อความของ HLM ระบุว่าเป็นรุ่นขับเคลื่อน 2 ล้อ ไม่ใช่เป็นรุ่นขับเคลื่อน 4 ล้อ ที่มี 5 โหมดให้เลือกปรับตามสภาพเส้นทาง แอบคาดหวังไว้ ระหว่าง Forrester vs 3008 นี้
เดิมเคยใช้ 306 อยู่ เป็นรถที่สามารถขับเคลื่อนมีความยึดเกาะถนนโดยเฉพาะตอนเข้าโค้งพร้อมทั้งนั่งนุ่มนวลในขณะเดียวกันเมื่อเทียบกับรถในกลุ่มราคาเดียวกันหรือขนาดพิกัดตัวถังเดียวกันที่มีจำหน่ายในไทยในขณะนั้น แถมยังไม่จุกจิกอีกด้วย

ออฟไลน์ wibul10

เคยไปเห็นตัวจริง ตัวทอป ที่  new zealand เมื่อปลายปีที่แล้ว วัสดุดีมาก ที่นั่นราคาขาย ล้านสองถ้าจำไม่ผิด ดูแล้วยังน่าซื้อกว่า CRV เยอะ ถ้าราคาเท่ากันแต่ตัวเล็กกว่านิด วัสดุดูเหนือกว่ามาก น่าขับกว่า หวังว่ามาทำตลาดเมืองไทย ให้จริงๆ จังน่าจะขายดี

ออฟไลน์ dht_tubes

กลุ่ม Millenium ครับ เจ้าใหม่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

รักอยู่กับฉัน..ควงคู่กันให้ขับ Peugeot
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ CHANOM

สวยแปลกตา และราคาดูดีมากครับ

จะเข้ามาดู Peugeot เจอดิสเพลย์ของคุณ CartoonJ. เข้าไป ลืมดูไปเลยค่ะ  ::)

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ mandize

ขนาดอะไหล่มาสด้า นำเข้าจากญี่ปุ่น ยังแพง
แล้วเจ้านี้ อะไหล่นำเข้าจากฝรั่งเศษ จะไม่แพงกว่า มาสด้าหรอ

ทำไมอะไหล่ต้องนำเข้าจากฝรั่งเศสครับ ในเมื่อนำเข้าจากมาเลย์ได้

มาเลย์เป็นแค่ distributor ครับ
ไม่ใช่โรงงานบริษัทแม่
มาเลย์ CKD หรืออาจจะ SKD หรือ DKD  อันนี้ไม่ทราบแน่
แต่มาเลย์จะส่งออกรถทั้งคันมาไทย ต้องทำ local contents ให้ได้ value 40% ที่แน่ๆ น่าจะกระจกรอบคัน แมกซ์ ยาง และอาจจะพวกสายไฟ เบาะนั่ง
ส่วนอะไหล่อื่นๆ ถ้า distributor ในไทย ไปสังผ่าน distributor มาเลย์ ก็ราคาแพงไปอีกนะครับ เพราะมาเลย์ก็จะบวก margin เพิ่มอีก

โดยส่วนมากแล้ว อะไหล่ชิ้นไหนที่ทำ local มาเลย์ ก็จะสั่งไปที่ มาเลย์
แต่อะไหล่ชิ้นอื่นๆ ที่มาเลย์นำเข้ามาประกอบ จะสั่งตรงไปบริษัทแม่ครับ

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• Jr. Member
  • **
  • ไปเรื่อยๆ
ราคานี้คือตัวล่างใช่ไหมครับ Option มันจะโล้นแค่ไหนนะ ถ้าตัว Top มันจะราคาเท่าไหร่นะครับ มีใครพอทราบไหม