ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ จะลื่นเสมอไหมครับ  (อ่าน 7757 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ผ้าเบรคหน้าหมด เพิ่งเปลี่ยนมาสองวัน
ตอนทำเสร็จ ช่างมีทักว่าช่วงแรกระวังหน่อยก็ลืมถามว่าต้องวิ่งไปเยอะขนาดไหนถึงจับดี วิ่งปกติไม่ออกอาการอะไร แต่เมื่อเช้ามีเบรคกระทันหัน มีอาการลื่นจริงๆแฮะ

ถามเพื่อน สมช. ครับ
เวลาเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ๆ ต้องวิ่งไปเยอะขนาดไหนถึงเข้าที่

ปล. ปกติเปลี่ยนมาไม่เคยเจอว่าลื่น แต่คราวนี้แตกต่างไปเพราะ
1. อู่ประจำปิด คว้าผ้าเบรคไปอู่ใกล้บ้าน เลยไม่อยากเจียรจาน
2. ชุดที่แล้วใส่ของแท้ คราวนี้ได้ของแปลกมาลอง หรือมันประหลาดไป
3. สภาพจานคราวนี้น่าจะเป็นหน้าสุดท้าย คราวหน้าต้องเปลี่ยนจาน

จะลองจับอาการไปถึงจุดนึงก่อน
ถ้ามันยาวนานแล้วยังลื่น จะได้พิจารณาเปลี่ยนผ้า เปลี่ยนจาน ว่ากันไป

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ จะลื่นเสมอไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 11:48:13 »
เหยียบเบรคบ่อยๆ ไม่นานก็เข้าที่เข้าทางละครับ  ถ้าวิ่งในเมืองนะครับ เว้นระยะนิดก็ดี

อาการปกติถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ เพราะจานกับผ้ายังจับกันไม่ดีครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
Re: เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ จะลื่นเสมอไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 11:58:53 »
ช่างได้นำรถออกไปขับ run in (bed-in) ผ้าเบรคให้มั๊ยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 12:11:55 »
ช่างได้นำรถออกไปขับ run in (bed-in) ผ้าเบรคให้มั๊ยครับ

ไม่ได้วิ่งออกไปข้างนอก แค่ขยับเลื่อนไปมานิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 12:25:04 »
เคยอ่านเจอบางยี่ห้อระยะ bed-in อาจจะถึง 2,000 กิโล 

บางยี่ห้อที่เคยใช้โฆษณาไว้ว่าเคลือบสารพิเศษไว้ ช่วยให้เบรคไม่ลื่นช่วง bed-in (ซึ่งเท่าที่ใช้ก็เป็นไปตามที่โฆษณานะครับ)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 12:49:32 »
ผ้าเบรคคนละยี่ห้อ ฟิลลิ่ง ก็ต่างกันนะครับ

ถ้าเป็นเรื่องผ้ายังจับจานไม่ดี ลองขับเบรค ขับเบรค เรื่อยๆ สักพัก ก็น่าจะจับจาบดีแล้ว ถ้าในกรุงเทพฯ นี่แยกไฟแดง ผมก็ว่าพอละ เพราะเบรคบ่อย

ผมเปลี่ยนผ้าเบรคร้านนึง ประจำๆ เขาทำเบรคมานาน คุยกันเรื่องการ run-in ผ้าเบรค ไม่ต้องเป็น 1,000 km หรอกครับ แค่หลัก 5-10 km ก็ใช้ได้แล้ว เลขหลักพันแค่ตัวหนังสือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2019, 15:57:58 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 14:57:47 »
สูตรผม เปลี่ยนผ้าเบรกทุกครั้ง ต้องเจียจานเบรกด้วยเสมอครับ
เพราะสูตรนี้่เท่าที่ใช้มา เปลี่ยนใหมๆก็ไม่ลื่นอะไร
แนะนำเข้าบีควิกเจียจานสักรอบครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 14:58:10 »
เหยียบเบรคบ่อยๆ ไม่นานก็เข้าที่เข้าทางละครับ  ถ้าวิ่งในเมืองนะครับ เว้นระยะนิดก็ดี

อาการปกติถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ เพราะจานกับผ้ายังจับกันไม่ดีครับ

จากที่เจอเมื่อเช้า เลยหายซ่านิดหน่อย
ระวังมากกว่าปกติเลยครับ

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 15:02:38 »

ไม่ได้วิ่งออกไปข้างนอก แค่ขยับเลื่อนไปมานิดหน่อยครับ

ถ้าช่างไม่ได้ทำ หาถนนโล่งๆทำเองเลยครับ เบรคอาจจะจับดีขึ้นครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 15:03:21 »
สูตรผม เปลี่ยนผ้าเบรกทุกครั้ง ต้องเจียจานเบรกด้วยเสมอครับ
เพราะสูตรนี้่เท่าที่ใช้มา เปลี่ยนใหมๆก็ไม่ลื่นอะไร
แนะนำเข้าบีควิกเจียจานสักรอบครับ

ปกติดจียรตลอดครับ
คราวนี้ติดวันหยุดอู่ปิด เลยอาศัย quick service ใกล้บ้านไปก่อน

นานๆเจอคนเจียรทุกครั้งเหมือนกัน
ส่วนมากจะบอกว่าเจียรทำไม

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 15:38:11 »
ผมเปลื่ยนผ้าเบรคทุกครั้งก็เจียร์จานตลอดครับ ก็แอบมีลื่นๆบ้างตอนลงมาครั้งแรก
แต่พอขยับซักรอบสองรอบ ก็กลับมาปกติครับ

จากนั้นก็ค่อยๆขับกลับ แต่ไม่กล้าซ่ามาก วิ่งไปเรื่อยๆ พยายามเลียเบรคบ่อยๆ
แต่ถ้าฉุกเฉินก็กระทืบจมครับ

ซัก 500 โล ก็ค่อยเร็วๆขึ้น จนรู้สึกว่าดูดเท้าเหมือนเดิม ก็ใช้ความเร็วปกติครับ

รถที่บ้านผมใช้งานไม่เยอะ เปลื่ยนผ้าเบรคไม่บ่อย
อย่างวีออสของคุณแม่อายุ 12 ปีเพิ่งจะเปลื่ยนครั้งแรกทั้ง 4 ล้อไปครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 15:48:00 »
ผ้าเบรคใหม่ บางบริษัทเขาDynotest มาพร้อมใช้ไม่ลืน

บางยี่ห้อ ไม่ทำDynotestมาก็ลื่น

จานเบรคเจียรมาก็ลื่นช่วงแรกๆครับ ถ้าไม่เจียร ก็ไม่ลื่น จานเบรคเจียรเมื่อสั่นหรือเสียงดัง หรือ กินลึกขอบขึ้นก็เจียรขอบทิ้งครับ ถ้าหน้ายังเสมอแล้วไปเจียรจานก็ทิ้งเนื้อไปเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 15:54:25 »
แล้วแต่ยี่ห้อเลยครับ

บางยี่ห้อ ทำงานกว่า 80% ตั้งแต่ใส่เสร็จ
บางยี่ห้อ วิ่งไปเป็นพันกม. กว่าจะปกติ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 21:09:44 »
ปกติเจียร์จานเท่าที่จำเป็นครับ ไม่รู้จะทำให้จานบางทำไม
ส่วนผ้าเบรค บางรุ่นเป็นพันโลเลยครับ ถึงจะเข้าที่เข้าทาง

ช่วงเปลี่ยนผ้าก็อาศัยเลียเบรคกับ เบรคเผื่อกับไม่ซิ่งครับ

ออนไลน์ tom46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 06:33:46 »
บางยี่ห้อจะนานครับ อย่างของผม HAWK street 5.0 นี่ 1-2 พันกิโลอยู่เหมือนกัน แต่ส่วนมากผมวิ่งทางไกลนะครับ ไม่เหมือนรถใน กทม ที่เหยียบเบรคบ่อยๆ

ส่วนการ bed in แต่ละยี่ห้อเห็นทำไม่เหมือนกัน ลองๆเอามาประยุกต์ใช้ดูก็ได้ครับ หรือถ้าไม่สะดวกหาที่โล่งๆทำ ก็ใช้วิธีช่วงนี้ไม่ขับเร็ว เบรคเผื่อระยะไว้ แตะเบรคบ่อยๆเอาครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออนไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 01:01:21 »
เท่าที่ผมเคยเปลี่ยนมา 2 รอบ nexzter pro spec และ brembo low-metallic เบรคดีขึ้นตั้งแต่ครั้งแรกที่เหยียบเบรค(เทียบกับของเดิมที่หมด)