ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Honda BR-V กับ Toyota Avanza ซื้อให้คนสูงอายุขับ คันไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 7961 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
อยากขอคำแนะนำครับ

พอดีผมกับน้องจะซื้อรถให้พ่อกับแม่ไว้ใช้ครับ

เดิมขับ Honda Freed แล้วก็ที่บ้านมี Toyota Yaris Ativ อีกคัน

อยากได้เป็น SUV/MPV สูงๆ ในงบถูกที่สุด ซึ่งมาจบที่ 2 คันนี้ คือ
BR-V ตัว V+ ราคา 763,000 บาท กับ Avanza ตัว 1.5E ราคา 649,000 บาท

ที่ไม่เอา Mobilio เพราะมันเตี้ยและพ่อไม่ชอบรูปทรง ที่ไม่เอา Sienta เพราะมีรถประตูไฟฟ้าอยู่แล้ว
ที่ไม่เอา Ertiga เพราะเคยใช้ suzuki สมัยเมื่อ 20 กว่าปีก่อนแล้วไม่ประทับใจในบริการยุคนั้น
ที่ไม่เอา Expander เพราะมันแพงเกินไปและคอลโซลติดครับ

อยากให้ทุกท่านให้มุมมองครับ ว่า คันไหนดีเสียยังไงบ้าง

ส่วนตัวตอนนี้ เทมาทาง Avanza เกินครึ่งครับ เหลือไปลองรถอาทิตย์หน้า เพราะราคามันไม่แพง
เปลี่ยนวิทยุได้สะดวก ครับ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
Brv v 765,000 ? เอาอันนี้ครับ จากตัวเลือกนะ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

Avanza ถูกกว่าก็จริง แต่ไม่มีระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัวนะครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ mongolias

2 ตัวเลือก ผมเลือก BRV ครับ
ว่าแต่ ทำไมไม่ให้ท่านเลือกเองครับ ท่านชอบนั่งคันไหนก็ไปคันนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ tnp_super

BR-V ครับ เพราะ
1.มีระบบควบคุมเสถียรภาพ
2.เติม E85 ได้
3.เครื่องแรงกว่า และน่าจะประหยัดน้ำมันกว่า

ออฟไลน์ Staples

Mobilio เตี้ยต่างกันน้อยมากครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• Jr. Member
  • **
ให้ลองขับครับ อย่าให้คนอื่นเลือก

ออฟไลน์ TCP

1. ขอแนะนำแบบเสียงแข็งว่า ... ถ้าจะซื้อ Avanza ให้ไปลองขับดูก่อนครับ .. เพราะ รถมันช่วงล่างห่วยแตกครับ

- ฐานล้อ ซ้าย-ขวา ก็ค่อนข้างแคบ
- แล้วตัวรถ ยังสูงจากระดับรถเก๋งปกติ อีกประมาณนึง
- ช่วงล่างล้อหลัง เป็นคานแข็งเหมือนพวกรถกระบะ / รถ PPV อย่าง Fortuner

ทั้ง 3 อย่าง มันเลยมีผลให้ช่วงล่างค่อนข้างแข็งและกระโดกกระเดกครับ  เวลาไปลองขับ ให้ไปหาลองถนนที่ริมเลนด้านซ้าย กับ ขวาต่างระดับกันครับ จะเห็น / รู้สึกชัดเจนมาก

2. ในขณะที่ เรื่องตามข้อ 1  Honda BR-V ดีกว่าพอสมควร แล้ว ... + Honda BR-V พื้นฐานเดียวกับ Brio , Amaze , Mobilio .. อะไหล่ยังมีขายอยู่อีกนานครับ
ในขณะที่ Avanza ผลิตอินโดทั้งคัน แล้วนำเข้ามา  อะไหล่ อย่าหวังว่า จะหาง่าย แพร่หลายแบบ Toyota เก๋ง/กระบะรุ่นอื่นๆ นะครับ

แค่ 2 ข้อนี้ ก็น่าจะพอแล้ว

ออฟไลน์ Arm

Mobilio แทนได้ไหม ? ดูราคากับสิ่งที่ได้รับกลับมาในภาพรวมแล้วโอเคสุดในกลุ่มครับ

BR-V เป็นรถที่แทบไม่มีจุดเด่นเลยครับ รถสร้างมาจาก Brio ขายในราคา 830,000 บ้าหรือเปล่า บางจุดลดต้นทุนได้น่าเกลียดมาก หลายๆอย่างแทบไม่ต่างอะไรเลยจาก Mobilio ความสูงแทบไม่มีผล เจอน้ำท่วมเกิน 30 cm.ก็ไปไม่รอดทั้งคู่

Avanza ไม่ต่างอะไรกับ BR-V รถพัฒนามา 10 กว่าปี แถมตัวที่ขายในไทยสเปคห่วยกว่าที่อินโด ยิ่งช่วงล่างไม่ต้องพูดถึง เด้งร่อนตามสไตล์ Toyota

จริงๆอยากให้กัดฟันไป Expander ตัวล่าง เครื่องอืด (แต่ถ้าผู้สูงอายุขับไม่มีผลแน่ๆ) กับกินน้ำมันไปนิด ที่เหลือองค์ประกอบทั้งคันมันดีหมด

สุดท้ายไปลองขับครับ ถ้าแกชอบคันไหนก็ซื้อให้แกครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าให้ท่านขัับเอง BR-V ป้ายแดง
หรือ HR-V มือสองครับ

แต่ถ้าไม่มีคนนั่งไปด้วย รอ chr มือสองก็ไม่เลวนะ

แต่ถ้าให้ท่านนั่งหลังเป็นหลัก
Honda Freed น่าจะจบครับ ผมไม่แน่ใจในโจท ว่าที่มีอยู่ ยังใช้อยู่หรือเปล่า แล้วใครเป็นคนใช้ แล้วจะหาอีกคันมาเพื่ออะไร

ถ้าให้ท่านขัับเอง BR-V ป้ายแดง

แต่ถ้าไม่มีคนนั่งไปด้วย รอ chr มือสองก็ไม่เลวนะ

Honda Freed น่าจะจบครับ ผมไม่แน่ใจในโจท ว่าที่มีอยู่ ยังใช้อยู่หรือเปล่า แล้วใครเป็นคนใช้ แล้วจะหาอีกคันมาเพื่ออะไร

คือ บ้านผม มี ผม น้อง กับพ่อ (จริงมีแม่อีก) ที่ขับรถได้ 3 คนครับ

มีรถ 2 คัน ที่จะซื้อ Avanza หรือ BR-V เพิ่ม คือ จะให้พ่อแม่ใช้ครับ (พ่อขับเองครับ) ส่วน Freed ให้น้องใช้ครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

คือ บ้านผม มี ผม น้อง กับพ่อ (จริงมีแม่อีก) ที่ขับรถได้ 3 คนครับ

มีรถ 2 คัน ที่จะซื้อ Avanza หรือ BR-V เพิ่ม คือ จะให้พ่อแม่ใช้ครับ (พ่อขับเองครับ) ส่วน Freed ให้น้องใช้ครับ
ถ้าพ่อขับ ผมว่า brv ไม่เลวนะครับ คันใหญ่กว่า Avanza เยอะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ rotaryman

BRV สวยกว่าแบบที่อีกคันสู้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าคนขับผมว่าไม่ต่างกันหรอก อวานซ่าถูกกว่าแสนนิดๆเลย

นอกจากจะเป็นคนนั่ง อีกเรื่อง

ออฟไลน์ deertesla

Suzuki  ertiga และmobillio ระยะห่างจากพื้นถึงท้องไม่เตี้ยนะครับ  ถ้าหากว่าอยากได้รถที่ท้องสูงหน่อย

ออฟไลน์ Devil13

ดูทรง น่าจะไปแอคเวนซ่าครับ
BRV ผมว่าเล็กนะ ลองเข้าไปนั่งแล้วไม่ค่อยสบาย
ว่างๆลองให้ท่านไปลองนั่งดีกว่าไหมครับ ?

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้ามีงบได้ถึงเจ็ดแสนกว่าผมเสนอ Sienta G 750,000 ครับ ออปชั่นด้านความปลอดภัยมีมาให้ครบแล้ว เรื่องอะไหล่เทียบกับอ้วนซ่าที่นำเข้ามาเหมือนกันแต่ขายได้เยอะกว่าน่าจะหาได้ง่ายกว่า ส่วนเรื่องที่บ้านมีรถประตูสไลด์แล้วก็ไม่น่าเป็นปัญหาอะไรนะครับ

ไม่งั้นก็แหวกแนวเอา Revo J+ AT 732,000 ถ้าที่บ้านยังไม่มีกระบะก็น่ามีไว้นะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คนสูงอายุขับ

ต้องลองให้ไปนั่งหลังพวงมาลัยเองดูสักทีครับ

ทัศนะวิสัยสำคัญมาก ชอบไม่เหมือนกัน ยิ่งผู้สูงอายุด้วยความหลากหลายทางสรีระยิ่งทำให้จำเป็นต้องไปลองครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าต้องเลือกจริงๆ ผมคงไป BR-V ครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ถ้าระหว่าง 2 ตัวนี้ ส่วนตัวเชียร์ BR-V ค่ะ รู้สึกว่า Avanza หน้าตามันโบราณจนเกินรับไหวจริงๆ ^^"

แต่ถ้าให้แนะนำจริงๆ ส่วนตัวเชียร์ Mobilio ดีกว่าค่ะ เราไม่คิดว่าความสูงระหว่างสองรุ่นนี้ต่างกันมากนะคะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
ถ้ามีแค่2ตัวเลือก ผมเลือกBR V เพราะระบบความปลอดภันที่มากกว่า แต่ถ้าห้ผมเลือกรถกลุ่มนี้ผมเลือก mobilioครับแบบเฉือนชนะsientaไปนิดๆ

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
2 คันนี้ผมเลือก BRV V+ ครับ ตัว MC รู้สึกว่าเบาะจะปรับสูง-ต่ำ ได้แล้วนะครับ ผมว่ามันน่าสนใจมากกว่า Avanza ณ ตอนนี้นะ

จริงๆรถผู้สูงอายุขับ เอารถที่สูงหน่อยก็ดีครับ จะได้ขึ้นลงสะดวกสบาย ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องมือสอง ผมว่า Crossover ปีใหม่ๆ น่าสนนะครับ เพราะที่บ้านผมมี Jazz กับ HRV ผู้สูงอายุในบ้าน Happy กับการขึ้น ลง HRV มากกว่า เพราะไม่ต้องย่อตัวเยอะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Odd_yim

เคยดูรีวิวในยูทูป มีเหมือนกันครับที่ไม่เอา Xpander เพราะขาติดคอนโซล ขับไม่สบาย  ถ้า 2 ตัวเลือกนี้ เอา BR-V ดีกว่าครับ ช่วงล่างดีกว่า อัตราเร่งดีกว่า เติม E85 ได้  ที่ Avanza เหนือกว่าก็น่าจะมีแค่เบาะแถว 2 นั่งสบายกว่านะ  แต่ถ้ามีตัวเลือกอื่นลองดู Mobi แล้วให้เซลแถมเบาะหนังก็ได้ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

จริงๆ Mobi ตัวล่างน่าสนใจสุดครับ ส่วนลดคงเยอะมาก แต่ติดตรงพ่อบอกไม่เอาไม่สวย

ส่วนตัวผมว่า Avanza มี VSC มันจะน่าใช้กว่านี้ครับ

เดียวไปลอง Avanza ก่อนครับ นัดไว้แล้วครับ