ผู้เขียน หัวข้อ: รถสปอร์ต,supercar ราคาตกน้อยกว่ารถทั่วไปจริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 6098 ครั้ง)

ออฟไลน์ Starplatinum35

• Sr. Member
  • R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
ลองย้อนไปดูราคาเมื่อปี2009 เทียบกัน มี GTR R35,911 carrera( 997),Audi R8 ตอนนั้นราคาป้ายแดง 9-10 ล้านบาท บวกลบ
ตอนนี้ผ่านไปเกือบ 10 ปี ราคามือสองก็ยังอยู่ที่ 5-6 ล้านบาท ถ้าปีเก่ากว่านั้น เช่น  GTR R34 V spec II แท้ๆ ราคายังแตะ 4-5 ล้านบาท
พวกรถซิ่ง90 supra ,gtr,mazda rx7 ราคาก็หยุดที่ล้านกลางๆ มาหลายปีแล้ว แบบคนชอบเปลี่ยนรถบ่อยๆซื้อพวกนี้มาขับแล้วเปลี่ยนก็ขาดทุนน้อยกว่ารถทั่วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2019, 11:50:58 โดย golfieboy »
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ราคามีขึ้น ๆ ลง ๆ ด้วยนะครับ   ::) ;D :) 8)

ถ้าจู่ ๆ นิสสันประกาศ 380Z ขึ้นมา

ราคา 370 ก็จะตกครับ

แต่ถ้าประกาศ 380Z จะเป็นรถไฮบริด และไม่มีเกียร์ธรรมดาอีกแล้ว

เผลอ ๆ 370 ราคาขึ้นซะงั้น

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
ราคารถมือสอง มันเป็นเรื่องของ demand - supply ล้วนๆ
ราคาตลาด ก็ตั้งกันขึ้นมาเอง จากพวกพ่อค้า คนในวงการ
รถบางคัน หายาก แต่ไม่นิยม ราคาก็ตกเยอะ

ผมขาย 200SX ไปตอนเมื่อ10กว่าปีก่อน 5แสนกว่าบาท
มาดูราคาซื้อขายกันตอนนี้ ก็ยังอยู่ 4-5แสน ไม่ได้ไปไหน
ถ้าไปเทียบกับ prelude หรือ celica ตอนนี้ไม่รู้เหลือกันอยู่เท่าไหร่

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
รถเฉพาะกลุ่ม ราคาจะนิ่งครับ  ลงน้อย
หมายถึง พวก offroad ด้วยนะครับ 

แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่ Demand มากกว่าครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

อยู่ที่ความต้องการของตลาด
ขนาด Toyota Trueno AE-86 (รถแท้ๆ) ราคาปาไป 1.2-1.5 ล้าน แต่อย่างว่ารถมันหายากมากๆ

ออฟไลน์ bmmac

มองกันดีๆ ราคาก็ลดมาครึ่งหนึ่งนะครับ
จะเพิ่งออก หรือใช่น้อย  แต่ถ้าใช้เยอะ
ราคาร่วงเยอะตามแน่นอน
อย่างว่า ถ้ามีตัวใหม่มา ราคาลงอีกแน่นอน
บางทีที่ราคานิ่งเพราะไม่มีการรับเข้าด้วยรึเปล่า
ที่มีอยู่ยังรักเจ้าของอู่อยู่
ผมเคยเจอ 10 ปีที่แล้วลงขาย เวลาผ่านไปวันนี้ยังขายอยู่เลย
ราคาเดิมด้วย หรือไม่ ติดต่อเจ้าของ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2019, 13:03:56 โดย bmmac »

ออฟไลน์ Tien.W

ว่ากันเป็นรุ่นไปครับ

รถนิยม รถคนเล่น ราคามันก็แข็งหน่อย

พวกรถบ้านก็มีนะ อย่าง Civic 3Dr / CRV G1 / Jazz GE ผมถือว่า ราคาแข็งมาก

ออฟไลน์ xcalibur

สายลุยทั้งหลายก็ราคาแข็งมากครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมว่าถ้าเทียบเป็น % ราคาตก พอๆ กันกับรถทั่วไปเลยครับ แต่เทียบเป็นเม็ดเงินแล้ว เจ็บหนัก เช่น LP560-4 ออกห้างมา 24 ลบ. ขับไป 3 ปี อยากเทริน ราคารับเทริน เหลือประมาณ 13  ลบ. เงินหายไปทีเดียว 10 กว่าล้านภายใน 3 ปี

หลังจากนั้นต้องไปลุ้นเอาในปีที่ 20+ ว่ารถคันจะถูกนำมาเล่นหนังเรื่องอะไร หรือกระแสรถชนิดนั้นกำลังมา  เช่น R34 เจอ pual walker ขับใน the fast ที ราคาขึ้นพรวดๆ หรือ ปอเช่ 911 turbo classic รุ่นอะไรไม่แน่ใจ ปี 1970 ที่ราคากระโดดขึ้นไปหลักสิบล้าน!

ออฟไลน์ ttcl

911 turbo ที่เล่นหนัง คือรุ่น 964 turbo ครับ หนังเรื่อง bad boys มี will smith แสดง
ผมเซฟรูปไว้ตอนมีรุ่นนี้ประกาศขายเมื่อสองปีกว่าๆมาแล้ว (ไม่มีงบซื้อ แต่ชอบรุ่นนี้ ขอแค่เซฟรูปไว้ก่อน  :) )
สองปีที่แล้วเห็นราคาตั้งขายไว้ 10,700,000 บาท , ปัจจุบัน ในเว็บขายรถยังไม่เห็นมีรุ่นนี้ออกมาขายอีก คนที่มีคงเก็บกันยาวๆ

ถ้ารถที่ได้รับอิทธิพลจากหนังอีกรุ่น ผมนึกถึง dmc delorean จาก back to the future เรื่องนี้รถก็ได้ซีนเด่นเต็มๆ

ออฟไลน์ IS2000

ในไทยรถพวกนี้ส่วนมากเทียบกับราคามือหนึ่งก็ยังขาดทุนครับยกเว้นรถที่หายากมากๆและมีความต้องการสูงในตลาดของนักสะสม (แต่ในต่างประเทศรถหลายรุ่นราคามือสองแพงกว่ามือหนึ่งไปแล้วเพราะราคาใหม่ไม่แพงแบบบ้านเราและตลาดมีความต้องการสูงกว่า) แต่ถ้าซื้อมือสองมาช่วงราคาดีขายต่ออาจจะไม่ขาดทุนเลยหรือกำไรด้วยซ้ำ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันอยู่ที่ความนิยม และ ตลาด มากกว่าครับ

คำว่า "รถสปอร์ต,supercar ราคาตกน้อยกว่ารถทั่วไปจริงหรือไม่ครับ" ผมว่าไม่จริง

ลองไปดู Lambo ซิครับ ราคามือหนึ่ง กับ มือสองที่ผ่านไปสัก Gen นึงนะ ราคาหายไปครึ่งๆ พอๆ กับรถบ้านเลย ถ้าคิดเป็น % จะเห็นว่าพอกัน แต่ถ้าคิดเป็นตัวเงินละก้อ แทบเป็นลมเลย

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
RX 8  ราคา ฮวบฮาบเลยยยยยย

BRZ 2.2 ล้าน ใช้1-2 ปี เหลือ 1.5 ล้าน

;D
Wave Z

ออฟไลน์ Sympho

มี Jazz GE ซื้อตอนรถคันแรก

ขายตอนนี้ ตกไป 2 แสนเอง

Super Car ราคาหายกันเป็นล้านนนนนนนนนน ;D ;D ;D

ออฟไลน์ charlse

ราคาตกมากน้อยลองวัดเป็น % จากราคามือ 1 ดูครับ

แต่สำหรับบางรุ่นบางยี่ห้อราคาก็เริ่มนิ่งๆแล้วอย่าง Ferrari F430
ตอนปี 2010 เห็น Cavallino ตั้งขายมือ 2 12 ล้านบาท ปัจจุบันราคาก็ยังป้วนเปี้ยนแถวๆ 9-11 ล้าน
ถือว่าถ้ามีเงินซื้อตอนนั้นคุ้มมากๆ ราคาแทบไม่หายเลย

แต่กลับกันถ้า mass หน่อยอย่าง 911 รุ่นใหม่ๆที่ผลิตออกขายตลอด
 ตอน 991.1 ออกสักพัก (2017) ผมเล็งๆ 997 Black Edition มือ 2 ไว้ ราคา 7-8 ล้าน แต่คิดว่ารอดู 991.2 ก่อนแล้วกัน ปรากฎว่าเครื่องเล็กลง ภาษีถูกลง ราคามือ 2 รุ่นอื่นๆ ลงกันเป็นขบวนครับ เดี๋ยวนี้ 7 ล้านต้นๆ ก็หา 991 ขับได้แล้วครับ
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel