ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเจอสถานการณ์แบบนี้ขณะที่กำลังลุยน้ำสูงอยู่จะทำอย่างไรครับ  (อ่าน 5523 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ถ้าคุณกำลังขับรถลุยน้ำอยู่ ซึ่งน้ำค่อนข้างสูงอยู่แล้ว(เมื่อรถจอด น้ำจะท่วมไฟตัดหมอกหน้า กระจังหน้าส่วนล่างแล้ว)
ขณะที่คุณกำลังขับลุยไปในสภาพที่กำลังลุ้นว่าจะรอดหรือไม่รอด แล้วมีรถบรรทุกขับสวนมาโดยที่ไม่ลดความเร็วพร้อมกับคลื่นน้ำที่สูง
ตอนนั้นคุณจะทำยังไงครับ จะดับเครื่องรอ หรือ ไม่ดับเครื่องแต่จอดนิ่งๆ  หรือมีวิธีอื่นอีกไหมครับ 
ปล.กรณีนี้คือคุณขับรถเก๋งทั่วไปอยู่นะครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
เลี้ยงคันเร่งอยู่นิ่งๆครับ  ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Ruksadindan

บีบแตร ยิงไฟ ด่าเลยครับ
(ไม่ค่อยสร้างสรรค์นะ)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ปิดแอร์ครับ กลัวพัดลมพัง ถ้าสูงกว่านั้น ดับเครื่องครับ ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

ปิดแอร์ เลี้ยงคันเร่ง และค่อยๆกระดื๊บออกไปโดยละม่อม
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ 6162002

เคยได้ยินมาว่า ปิดแอร์ซะ แล้วให้เลี้ยงรอบไว้ครับอย่าดับหรือรอบต่ำเกิน แล้วก็นั่งภาวนา(อันหลังผมมั่ว>_<)

ออฟไลน์ Ohmmypp

ปิด A/C ครับ ละก็เลี้ยงรอบไปเรื่อยๆ  ตามท่านอื่นน่ะครับ 555
JC TU #54

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

เตรียมชูชีพ พร้อมสละเรือ  ;D

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Larry

ดับเครื่องรอเลยครับ เหอๆ

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
ปิดแอร์ และเลี้ยงรอบไว้ให้พอสมควร
เพื่อให้น้ำไม่ย้อนไปในท่อไอเสีย ไม่งั้นเครื่องอาจดับได้

ออฟไลน์ Satanic za'

ฮิๆ ผมเจอมาปีที่แล้วที่อมตะนครนี่แหละ

ท่วมประมาณใต้ท้องรถพอดีเลย สงสารรถเหมือนกัน เวลามีรถสวนมาก ได้ยินเสียงคลื่นพัดใต้ท้องรถ ป้ากๆ เสียวมันพังจริงๆ บางช่วงก็ท่วมมาถึงประตู ผมก็พยายามเลี้ยงรอบเครื่องไว้เรื่อยๆครับ (พอดีเป็นรถเก่ามากกกก  แล้วก็เป็นเกียร์ธรรมดา) ก็ไม่ดับครับ แต่เห็น benz จอดข้างทางกันเป็นแถว 555

แต่ที่เครียดสุดๆ ที่วันถัดมานี่แหละ เหม็นอับสุด

ออฟไลน์ patzahut

เคยได้ยินมาว่า ปิดแอร์ซะ แล้วให้เลี้ยงรอบไว้ครับอย่าดับหรือรอบต่ำเกิน แล้วก็นั่งภาวนา(อันหลังผมมั่ว>_<)

เตรียมชูชีพ พร้อมสละเรือ  ;D

เอาตามที่ 2 ท่านนี้ได้กล่าวไว้ ดีที่สุด

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ตามข้างบนนั่นแหละครับ ปิดแอร์ เลี้ยงคันเร่งเพื่อให้ท่อไอเสียมีแรงดันออก ป้องกันน้ำไหลย้อยเข้าทางท่อได้พอสมควร
แถมด้วย ปรับที่ปัดน้ำฝนแรงสุด เพื่อปัดน้ำจากรถบรรทุกออกไปจากกระจกให้เร็ว จะได้เห็นทางได้ชัดเท่าที่จะทำได้
และ ถ้าลุยน้ำท่วมล้อ โดยรถใช้ดรัมเบรคล้อหลัง อย่าลืม ไล่น้ำออกจากเบรคเมื่อถนนว่าง โดยการเบรคบ่อยๆ หรือใช้คันเร่งช่วยก็ได้ถ้าชำนาญพอ ทำครั้งแรก เบรคจะลื่นยาว ทำหลายครั้ง เบรคจะสั้นเป็นปรกติ ครับ

ออฟไลน์ udis

ตามข้างบนนั่นแหละครับ ปิดแอร์ เลี้ยงคันเร่งเพื่อให้ท่อไอเสียมีแรงดันออก ป้องกันน้ำไหลย้อยเข้าทางท่อได้พอสมควร
แถมด้วย ปรับที่ปัดน้ำฝนแรงสุด เพื่อปัดน้ำจากรถบรรทุกออกไปจากกระจกให้เร็ว จะได้เห็นทางได้ชัดเท่าที่จะทำได้
และ ถ้าลุยน้ำท่วมล้อ โดยรถใช้ดรัมเบรคล้อหลัง อย่าลืม ไล่น้ำออกจากเบรคเมื่อถนนว่าง โดยการเบรคบ่อยๆ หรือใช้คันเร่งช่วยก็ได้ถ้าชำนาญพอ ทำครั้งแรก เบรคจะลื่นยาว ทำหลายครั้ง เบรคจะสั้นเป็นปรกติ ครับ

คุณ traveller เขียนไม่เว้นวรรคเยอะๆแล้ว
อ่านง่ายขึ้นมากเลยครับ ขอบคุณครับ ชอบอ่านการตอบของคุณ traveller ครับ
แต่ไม่ชอบการเว้นวรรคแบบเมื่อก่อนนะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker

ตามที่ อาจารย์ บอกเลยจ้า
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ TTL

ขอตอบตามครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

เดินเบารอครับ ไม่ก็เร่งเครื่องไล่ไอเสียออกนิดๆ
รถสมัยนี้ สิ่งที่น่ากลัวคือใบพัดลมตีน้ำครับ
ถ้าดับเครื่อง น้ำย้้อนเข้าท่อไอเสียได้ครับ ทำให้สตาร์ทไม่ติด
เรื่องน้ำเข้าท่อไอดีไม่น่ากลัวแล้ว ถ้าไม่ลุยน้ำสูงระดับกระโปรงหน้าก็ไม่น่ากังวล

ไม่กี่สัปดาห์ก่อนเพิ่งไปลุยน้ำระดับที่คุณ จขกท ว่ามาน่ะล่ะครับ สูงเกินครึ่งล้อ ท่วมไฟตัดหมอกเลย ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่อย่าขับเร็ว เพราะจะสร้างคลื่นน้ำไปรบกวนชาวบ้านเขาครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
เจอแบบนี้ผมคงได้แต่นั่งสวดมนต์รอ
เพราะครึ่งล้อของคันอื่น...มันก็เกินขอบล่างประตูของรถผมมามากโขแล้ว  :o
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1