ผู้เขียน หัวข้อ: งบ5-7แสน มือสอง ระหว่าง camry , accord หรือ civic  (อ่าน 6105 ครั้ง)

ออฟไลน์ dr.curio

• Newbie
  • *
งบ5-7แสน มือสอง ระหว่าง camry , accord หรือ civic
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 11:23:15 »
ผมมีงบ 5-7 แสนครับ   อยู่ต่างจังหวัด  ใช้รถในเมืองวันละ 20 - 50 กม.     ไม่ได้ขับทางไกล
เดิมใช้ honda jazz ซื้อตั้งแต่ 2008 (สมัยยังละอ่อน) ตอนนี้มันก็ยังไม่งอแง  ไม่มีปัญหาอะไร
แต่รู้สึกว่าอาจจะถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้ว   ไม่อยากรอจนรถเริ่มหมดอายุแล้วขับไป
โจทย์คือขับรถไปทำงาน 15 นาทีแล้วก็จอด   เลิกงานขับกลับบ้าน 15 นาที แล้วก็จอด     วันหยุดก็ขับให้พ่อกับแม่ (อายุ 70 ) นั่งสบายๆหน่อย   ไม่ต้องการความแรง   ขับไม่เร็ว     
ซื้อรถใหม่ก็ราคาสูงเกิน  เลยว่าจะลองดูรถมือสอง  เผื่อได้คันใหญ่ๆหน่อย

Camry 2.0 รุ่นก่อนหน้า ,  Accord 2.0 รุ่นก่อนหน้า , Civic  (เล็กกว่าแต่ได้ปีใหม่กว่า) 
choice ไหนน่าสนใจกว่ากันครับ   

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
Re: งบ5-7แสน มือสอง ระหว่าง camry , accord หรือ civic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 11:29:09 »
7 แสน ดาว Civic ใหม่สุด E หรือ EL เลยครับ ผ่อนอีกนิดนึง ชิลๆ

ได้รถใหญ่ กว่า civic เดิม รถใหม่ ข้างในใหญ่นั่งสบายๆ เลย

หรือรอดู altis tnga ก็ได้

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: งบ5-7แสน มือสอง ระหว่าง camry , accord หรือ civic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 11:48:44 »
เดี๋ยวนะพี่... ตั้งสติก่อน

Jazz ที่อยู่ในมือมาตั้งแต่อ้อนแต่ออก ยังไม่งอแง ยังไม่มีปัญหาอะไร
ทำไมถึงคิดว่ามันเริ่มหมดอายุแล้วล่ะครับ  ใช้รถนี่กะจะไม่ยอมรับ
การเปลี่ยนอะไหล่ตามอายุเลยเหรอครับ

แล้วใจที่คิดจะเปลี่ยนเอารถที่อยู่ด้วยกันมาแต่แรก รู้ประวัติเป็นอย่างดีออกไป
แล้วไปหารถมือสองที่เราไม่รู้ประวัติอะไรเลยเนี่ยนะ

ไหนว่าไม่อยากใช้รถที่เริ่มจะหมดอายุ แต่กลับไปมองหารถมือสอง
ซึ่งมันอาจหมดอายุไปแล้วเนี่ยนะ

ผมว่านะพี่ Jazz พี่ยังไม่เสียนะ ถ้าเสียก็แค่ซ่อมส่วนที่เสีย แล้วใช้มันไป

แต่ถ้าพี่อยากเปลี่ยนทั้งๆ ที่ Jazz พี่มันยังไม่เสีย พี่ควรมองคันใหม่
ที่มันจะไม่เสียชัวร์ๆ ดีกว่าครับ  ซื้อรถใหม่ป้ายแดงสถานเดียวเลยพี่

ขืนพี่ขาย Jazz ที่ไม่เคยเกเรออกไป แล้วไปเอามือสอง มารถเสียกลางทาง
ในวันหยุดที่ขับให้ผู้ใหญ่นั่ง นี่จะบันเทิงมากเลยนะพี่

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 11:52:27 »
7 แสน ดาว Civic ใหม่สุด E หรือ EL เลยครับ ผ่อนอีกนิดนึง ชิลๆ

ได้รถใหญ่ กว่า civic เดิม รถใหม่ ข้างในใหญ่นั่งสบายๆ เลย

หรือรอดู altis tnga ก็ได้

ตามนี้เลยครับ
Civic ตัวนี้พื้นที่ภายในดีไม่แพ้ d seg เลยครับ
Altis ก็น่ารอนะได้ Tnga ด้วย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 12:01:31 »
เดี๋ยวนะพี่... ตั้งสติก่อน

Jazz ที่อยู่ในมือมาตั้งแต่อ้อนแต่ออก ยังไม่งอแง ยังไม่มีปัญหาอะไร
ทำไมถึงคิดว่ามันเริ่มหมดอายุแล้วล่ะครับ  ใช้รถนี่กะจะไม่ยอมรับ
การเปลี่ยนอะไหล่ตามอายุเลยเหรอครับ

แล้วใจที่คิดจะเปลี่ยนเอารถที่อยู่ด้วยกันมาแต่แรก รู้ประวัติเป็นอย่างดีออกไป
แล้วไปหารถมือสองที่เราไม่รู้ประวัติอะไรเลยเนี่ยนะ

ไหนว่าไม่อยากใช้รถที่เริ่มจะหมดอายุ แต่กลับไปมองหารถมือสอง
ซึ่งมันอาจหมดอายุไปแล้วเนี่ยนะ

ผมว่านะพี่ Jazz พี่ยังไม่เสียนะ ถ้าเสียก็แค่ซ่อมส่วนที่เสีย แล้วใช้มันไป

แต่ถ้าพี่อยากเปลี่ยนทั้งๆ ที่ Jazz พี่มันยังไม่เสีย พี่ควรมองคันใหม่
ที่มันจะไม่เสียชัวร์ๆ ดีกว่าครับ  ซื้อรถใหม่ป้ายแดงสถานเดียวเลยพี่

ขืนพี่ขาย Jazz ที่ไม่เคยเกเรออกไป แล้วไปเอามือสอง มารถเสียกลางทาง
ในวันหยุดที่ขับให้ผู้ใหญ่นั่ง นี่จะบันเทิงมากเลยนะพี่

555 ใช่ครับ ใหม่ของเรา เก่าของเค้านะครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 12:09:47 »
โจทย์นี้ ใหม่ c-seg และผ่อนต่อดีกว่าครับ งบ 5-7 ขาย jazz ด้วยน่าจะพอ 8-9 ได้ครับ

Civic โฉมนี่ไม่ค่อยแนะนำ แม่มันจะนั่งสบาย ภายในกว้าง แต่รถมันเตี้ย (มาก) ผู้สูงอายุขึ้นลงลำบากครับ altis ก็ดี หรือพวก hrv ก็น่าจะใช้ได้ยาว ๆ นะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 12:38:21 »
คันที่อยู่ที่บ้าน 16 ปีแล้ว 

สงสัยมันหมดอายุขัยแล้วกลับมาเกิดใหม่รอบนึง   ;D ;D ;D

จากโจทย์ ไป Avanza รึ Sienta ครับ ผู้สูงอายุขึ้นลงสบาย

ยกเว้นว่าอยากขับ D-Segment   อยู่ตจว ไปแคมรี่ก็ดีครับ มีแนวโน้มว่าจะหาอะไหล่ได้ง่ายกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 12:40:22 »
ให้พ่อแม่นั่งสบาย เว้น civic fc เถอะครับ เพราะ ขึ้นลงรถยาก เบาะลึก  :P
ลองดูพวก camry หรือพวกป้ายแดงรุ่นอื่น  8)

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 13:30:51 »
ค้น google เรื่อง civic เกียร์พัง ดูครับ เจอกันเยอะเหมือนกัน

หา camry 2.0 โฉมที่แล้วตัว mc ระยะยาวน่าจะอุ่นใจกว่าครับ

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 17:02:29 »
ลองถามตัวเองดูดีๆนะครับว่าที่จริงแค่เบื่อคันเก่ารึเปล่า

ถ้าใช่ หารุ่นที่ชอบที่สุด มือสองมือหนึ่งก็ตามแต่ เก็บเงินให้ถึงแล้วค่อยไปหารถครับ

ถ้าเปลี่ยนเพราะจำเป็นและมีงบจำกัด ผมว่าคันไหนก็ได้เลยในตัวเลือก ถ้าพ่อแม่เคยนั่งแจ๊สมาแล้ว ทุกคันในตัวเลือกนั่งสบายกว่า ค่าซ่อมบำรุงไม่ต่างกันมาก ซีวิคอาจจะถูกกว่าหน่อย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 17:44:37 »
โจทย์คล้ายๆผมเลยแต่ผมโซนรถติดหนัก ตอนนั้นผมไล่เทียบระหว่าง Acc G9, ACV50, L33, Civic FC, Altis ปัจจุบัน, Mazda3, PPV ไว้  จบที่ ACV50 ครับ

ในสามตัวเลือก แนะนำ Camry ครับ กว้างขวางนั่งสบายช่วงล่างไม่ดีด ที่นั่งด้านหลังนั่งสบายที่สุดในบรรดารถทุกคันด้านบน ถ้าเน้นการเดินทางแบบสบายๆผ่อนคลายไม่ซิ่ง ตอบโจทย์สุดครับ

ซีวิคเตี้ยไปสำหรับผู้ใหญ่ครับเข้าออกลำบาก ถึงขนาดภายในห้องโดยสารจะกว้างแต่การวางขาชันมากนั่งไม่สบายเท่าไร (แต่ก็ขึ้นการสรีระของแต่ละคนด้วย)

ถ้าจะเลือก ACV50 แนะนำโฉม MC ครับ ปี 2015 หรือหลังจากนี้ครับ ได้ปี 2016-2017 ยิ่งดี เพราะออฟชั่นความปลอดภัยครบต่างจากรุ่นก่อนที่จะ MC มากๆ

สุดท้ายลองลิสรถที่สนใจทั้งหมดแล้วไปทดลองด้วยตัวเองก่อนตัดสินใจครับ แล้วจะเลือกง่ายกว่าที่คิด

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 19:29:32 »
ถ้าห่วงคนแก่ เว้น Civic ไปคับ นั่งสบายแต่ขึ้นลง ยากมากสำหรับคนแก่
ไป camry หรือเป็นสาวกค่าย Honda HR-V สมเหตุสมผล กว่าคับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 19:30:53 »
Civic ด้านหลังลุกนั่งลำบากนะครับ d segment มือสองสภาพดีๆเยอะเลยครับ ผมได้ camry มาคัน ขับสบายแต่กินน้ำมันไปหน่อย อืดกว่าcivic นะลองหา teana มือสองดีๆราคาถูกกว่า

ออฟไลน์ Tonnam92

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 20:50:57 »
ใช้ Camry เชียร์ Camry ครับ นั่งสบายไม่จุกจิก ไม่ผิดหวังครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออนไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 21:13:41 »
แนะนำ camry ครับ  นุ่ม นิ่ง เงียบ เบาะนั่งสบาย  ทน ไม่จุกจิก  ศุนยบริการเยอะ  ซ่อมอู่ทั่วไปยังได้

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 23:23:48 »
ซื้อคันที่ชอบ เลือกคันที่ใช่ครับ เอาจรืงๆถ้าให้คุณพ่อคุณปม่อายุเยอะนั่งสบาย เเนะนำsientaมือหนึ่งอย่างข้างบนเลยครับขึ้นลงง่ายกว่าซีดานแน่ๆครับอิอิ หรือถ้ามือสองลองดูอินโนว่าก้เหมาะครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 00:29:21 »
คงไม่ได้ติดว่ารถมันจะหมดอายุหรอกครับ

ผมว่าจขกท. น่าจะอยากได้รถที่ใหญ่ขึ้น สมรรถนะดีขึ้น ในงบ 5-7 แสนมากกว่า

ผมไม่ค้านนะ แต่ผมแนะนำว่าเอาประมาณ Civic Altis จะดีกว่า Camry Accord  เพราะจะได้รถไปเก่ากว่ากันเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2019, 09:05:18 »
จริงๆ ผมว่ายังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนรถเลย แต่ถ้าอยากเปลี่ยน เอา camry ก็ดีครับ น่าจะเข้าออกง่าย ลุกง่ายกว่า

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2019, 09:27:29 »
ใช้ civic อยู่ ตามโจทย์บอกเลยว่า ตัด civic ออกไปได้เลย รถเตี้ย คนแก่ลุกเข้าออกลำบากครับ

ล้าเลือกเจ้าตลาด ตอนนี้ คงมีแต่ sienta ครับ ที่ตรงโจทย์ที่สุด รองๆ พอเล่นได้คือ Hrv

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2019, 11:48:09 »
งบนี้ถ้าไม่ไป Sienta มือ 1
แนะนำไป corolla altis 2017 - 2018 รุ่นย่อยไหนก็ได้
แต่ 7 แสนได้ตัวท็อปรุ่น V ใหม่ๆเลยครับ
เบาะหลังปรับเอนได้นิดหน่อย ได้ความปลอดภัยครบ
อายุรถ 1-2 ปี อะไหล่ไม่แพง ปัญหาน้อยครับ
หรืออยากได้ทรงสวยๆ + ชุดแต่ง เอารุ่น esport option ก็เข้าท่าครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"