ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องน้ำยาหม้อน้ำครับ  (อ่าน 9205 ครั้ง)

ออฟไลน์ SlurPEE

• Newbie
  • *
ขอความรู้เรื่องน้ำยาหม้อน้ำครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 23:35:30 »
สวัสดีครับ ตอนนี้ใช้รถเป็นรถคันแรก แต่ว่าใช้ต่อจากพ่อ อายุรถ 9 ปี

รถคันนี้ผมใช้มาแล้วประมาณ 1 ปี ปกติจะเช็ครถเบื้องต้นให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ตามระยะ

แต่เพิ่งนึกได้ว่าตั้งแต่ใช้รถมายังไม่เคยเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำเลย แต่เช็คน้ำในหม้อพักเห็นอยู่ในระดับใกล้เคียงกับ Full ตลอด

เลยถามพ่อเรื่องเปลี่ยนน้ำยาครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่พบว่าน้ำยาไม่เคยเปลี่ยนเลยตั้งแต่ออกรถ ตอนนี้น้ำยามีอายุ 9 ปี รถวิ่ง 250,000 กม

เลยได้ลองเปิดฝาวาล์วหม้อน้ำดู พบว่าเป็นสีแดงเหมือนสีสนิม ทั้งๆที่รถใช้น้ำยาหม้อน้ำของศูนย์ toyota (สีแดง-ชมพู) เลยอยากขอความรู้ครับว่า

1. ใช้น้ำยาหม้อน้ำอยู่ ยังทำให้เครื่องมีสนิมได้อยู่อีกหรอครับ

2. น้ำยาหม้อน้ำควรเปลี่ยนบ่อยแค่ไหน แล้วถ้าไม่เปลี่ยนนานๆ จะเป็นอะไรไหม

3. ควรเปลี่ยนน้ำยากับศูนย์เลยดี หรือว่าเปลี่ยนร้านข้างนอกก้ได้
    ถามราคาศูนย์บอก น้ำยาประมาณ 700บาท ค่าแรง 600 รวมเป็น 1300บาท
    ถามราคา cockpit น้ำยา + ค่าแรง ไม่เกิน 800บาท (ทางร้านไม่ได้บอกยีห้อน้ำยา)
    พอดีเห็นว่าราคาต่างกันพอสมควร ถ้าใช้น้ำยายีห้อไหนก็เหมือนกัน ก็ว่าจะเข้าพวก cockpit ครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: ขอความรู้เรื่องน้ำยาหม้อน้ำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2019, 23:37:53 »
บางยี่ห้อเคลมไว้ว่าเปลี่ยนตอนแสนโล แต่รถผมเองถ่ายทิ้งทุก2ปีครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: ขอความรู้เรื่องน้ำยาหม้อน้ำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 00:00:18 »
ต้องดูการใช้งานของรถแต่ละคันอีกละครับ ปกติผมจะเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำทุก 1อสนโล + เปลี่ยนวาล์วน้ำด้วย ครบ 2แสนหรือ 10ปี เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่+วาล์ว+น้ำยาใหม่ด้วยเลย ทำร้านข้างนอกก็ได้ ทำที่ศูนย์ก็ได้ครับ ขอแค่ทำให้ดีพอครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 07:42:49 »
Honda กำหนดถ่ายน้ำหม้อน้ำ ทุก 10 ปี หรือ 2 แสนกม

ผมเพิ่งเอารถ CRV เข้าไปถ่ายทุกอย่างยังปกติ เคสคุณ วิ่งเกิน 2 แสนกม ไปแล้วน้ำยาหมดสภาพ ก็ไม่แปลกที่จะเป็นสนิม รวมถึง บางยี่ห้อ ให้แค่แสนกม เท่านั้นครับ

หรือรถบางรุ่นที่เคยเจอ อย่าง chev optra น้ำยาแท้สุดห่วย วิ่ง 5 หมื่นกม. สนิมแดงเต็มหม้อพักเลย ตอนนั้นจำได้ว่า ขับเข้าศูนย์ HONDA เบิกน้ำยาแบบผสมเสร็จ แล้วมาเปลี่ยนเองครับ

........

นี่ CRV เช็ค 200,000 กม. ครบรอบเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำ เลยสั่งศูนย์จัดชุดใหญ่ .. ท่อทางเดินน้ำทุกเส้น / วาล์วน้ำ / ฝาหม้อน้ำ ยกชุดทั้งหมดเลย ศูนย์แอบงงเล็กๆ ตานี่มันบ้า มาจากไหน 55 .. ผมถือว่า ผมดูแลเชิงป้องกัน ดีกว่า ดูแลหลังพังครับ อีกอย่าง อะไหล่มันถูกครับ ท่อเส้นนึง หลักสิบ หลักร้อย เทียบกับ สมัยมิตซูคันเก่า ท่อน้ำตัวบนเส้น เส้นละพันสอง มั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2019, 08:47:00 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 07:51:37 »
ราคาในศูนย์เท่าที่ดูไม่ได้แรงมากอะไร ทำในศูนย์เอาก็ได้ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 07:57:08 »
ถ่ายเองก็ได้ครับ
ถ้ามีทักษะเชิงช่างบ้าง
ตัวเนื้อน้ำยาแต่ละยี่ห้อ แบบชนิดเข้มข้นไม่ผสมน้ำ
ผมให้เต็มที่ 5 ปี ซึ่งน่าจะไม่เป็นภาระมากสำหรับเจ้าของรถ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 08:06:35 »
เพิ่มเติม รถเก่า เปลี่ยนวาล์วน้ำ ปั๊มน้ำ มอเตอร์พัดลม ท่อยาง แผ่นแดมป์รองพื้นถ้าสาปเน่า สาปรถเก่าครับ
ถ้าเปลี่ยนแล้ว สบายใจไป100,000km. หรือ3-5ปีครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 14:14:23 »
ถ้าของโตต้า น้ำยาจะเป็นตัว Long life เปลี่ยนทุกแสนสี่หมื่นโลครับ แต่ในกลุ่มที่คุยกันแนะนำให้เปลี่ยนที่ 8 หมื่นโลครับ

น้ำยาหม้อน้ำโตต้าปลอมเยอะมาก แนะนำใครจะซื้อ ซื้อที่ศูนย์เท่านั้น 4 ลิตร 4 ร้อยกลางๆแต่แท้ชัวร์ ซื้อข้างนอก 4 ลิตร 4 ร้อยต้นๆแต่แท้บ้างปลอมบ้างเสียวไส้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2019, 17:08:31 »
ถ้ารถไม่เคยเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำเลย
แนะนำเปลี่ยนทั้งระบบเลย ยกเว้นหม้อน้ำ
- ฝาหม้อน้ำ
- วาล์วน้ำ
- ท่อยางหม้อน้ำ บน+ล่าง เข็มขัดรัดท่อยางหม้อน้ำ
- พัดลมไฟฟ้า
- ปั้มน้ำ

น้ำยาหม้อน้ำตามปกติเปลี่ยนทุกๆ 40,000 กิโล
แบบไม่ใช่น้ำยาหม้อน้ำ Long Life

ถ้ามีทักษะช่าง เปลี่ยนเองก็ได้
ทำเองแล้วไม่สบายใจ เปลี่ยนที่ศูนย์บริการ แพงหน่อยแต่จบครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์