ผู้เขียน หัวข้อ: [กระทู้บ่น] เกลียดโฆษณาทางวิทยุที่มีเสียงเบรคหรือแตรรถมากครับ  (อ่าน 5944 ครั้ง)

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
วันนี้ขอมาบ่นสักกระทู้ครับ ผมรู้สึกไม่ชอบโฆษณาในวิทยุ ที่เกี่ยวกับรถยนต์โดยเฉพาะที่เอาเสียงแตร หรือ เสียงเบรครถมาเกี่ยวข้อง สัก 1-2 อาทิตย์นี้ ผมโดนมา 2 รอบแล้ว ครั้งแลกขับบนทางด่วน รถติดหน้าด่าน ผมก็เบี่ยงหลบรถเพราะผมจะไปเข้าช่อง easy pass ผมมองกระจกหลังกระจกข้างเรียบร้อยแล้วว่าไม่มีรถ พอเปลี่ยนเลน ได้ยินเสียงเบรคดังเอี๊ยด ผมก็เบรคสิครับ นึกว่าไปปาดหน้าใคร ที่ไหนได้เสียงจากโฆษณา

ผมว่าแบบนี้มันอัตรายนะครับ ยิ่งรถติดๆ ใน กทม พอจะเปลี่ยนเลนแล้วได้ยินเสียงแบบนี้มันทำให้จังหวะเสีย หรืออาจทำให้คันหลังชนเราได้เลย เพราะตามสัญชาตญาณถ้าได้ยินเสียงเบรคเอี๊ยด ผมก็จะกดเบรครอก่อนเลย

อยากให้โฆษณาในวิทยุเลิกใช้เสียงเบรคเอี๊ยด บีบแตรเสียงดัง ผมมองว่ามันมีโทษต่อคนขับรถมากกว่าผลดีนะครับ

ขอบคุณสำหรับพื้นที่บ่นครับ  :'(

ออฟไลน์ kiwiwi

เคยเหวอ + ระแวงเหมือนกันครับ

แล้วก็สัญญาณฉุกเฉินของพวกบ.ประกันด้วย
มองหารอบตัวเลย ว่าจะหลบให้ สักพักนึกได้ โฆษณาวอทยุนี่หว่า 555

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
เจอเหมือนกันครับ
แฟนก็ถาม ใครบีบเรา
อ๋อ เปล่า โฆษณา แสรดดดดด

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
เห็นด้วยครับ

หลายครั้งแล้ว ประกันเปิดประกันปิด พวกนี้ไหม คุ้นๆ

สนับสนุนให้ยกเลิก

ออฟไลน์ Sit: )

ผมเลิกฟังวิทยุในรถมานานแล้วครับ
นอกจากเสียงโฆษณา บางทีมีเสัยงอุทาน สบถ ของผู้ประกาศ ทำเสียสมาธิเปล่าๆ ฟังเพลงที่เพลิน และผ่อนคลายดีกว่า

ออฟไลน์ axister

เห็นด้วย โดนเฉพาะแตร ไม่ชอบเหมือนกันครับ ตอนนี้เลยต่อ spotfy ตลอดเลย

ออฟไลน์ alpha14

โห! คนที่ทำสปอตวิทยุ คงไม่เคยเจอกะตัว น่าจะอันตรายแบบท่านว่าจริงๆ ขับเพลินๆใช้สมาธิอยู่ ตกใจเหมือนกันนะ....แต่ผมไม่ฟังวิทยุมาเป็น20-30ปีละ ขอนอกเรื่องฮะ........ผมเกลียดเสียงอดีตคนอ่านข่าวกีฬาที่โดนให้ออกเพราะปากเสีย คนนั้นมากกว่า ชอบรับโฆษณารถยนต์ซะด้วยสิ สงสัยต้องทนฟังเสียงมันอีกนาน!! :-\ :-\ :-\ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2019, 09:58:58 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ฟังแต่ Cool 93 อยู่คลื่นเดียวครับ มีโฆษณาแบบนี้ประปรายบ้างแต่ก็ไม่เยอะนัก แต่ก็เคยเป็นคนนั่งเฉยๆ แล้วสปอตมีเสียงแตร เราก็มองหาเสียงแตรอยู่นะว่าใครบีบนั่งมาทางตรงดีๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เสียงลมพัดผ่าน

เสียงแตร เสียงเครื่องยนต์ ลม

แตร เครื่องยนต์ ลม

มีใครเอาเพลงมาด้วยมั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ PREM

แก้ได้โดยเปลี่ยนไปฟัง podcast ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ zapdos191

Spotify ยาวๆไปครับ สำหรับผม
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ oryor

สงสัยเครื่องเสียงในรถดีจริงๆ

ออฟไลน์ bubball

เวลาขับรถผมชอบฟังคลื่นรายงานการจารจรชื่อดังคลื่นหนึ่ง
เจอโฆษณาบีบแตรและเสียที่ทำให้เหวอบ่อยมากจริงๆครับ  :'(

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
มีทางแก้นะครับ
1. โทรหรือส่งอีเมล์ไปร้องเรียนที่รายการวิทยุ
2. โทรหรือส่งอีเมล์ไปร้องเรียนที่บริษัทเจ้าของโฆษณา
แนะนำว่าส่งไปที่ฝ่าย Marketing กับฝ่าย PR เดี๋ยวเขาจะนำไปปรุงปรุงแก้ไขเองครับ
ถ้าไม่ได้เรื่องก็หมายความว่าทั้งสองฝ่ายของบริษัทนั้นไม่ได้เรื่อง ห่วงแต่โฆษณา แต่ไม่ห่วงลูกค้าและความปลอดภัย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YZA

5555 ... กำลังจะพิมพ์แบบนี้เลยครับ
วิทยุรถผมนี่เสียงไม่เหมือนเลย 
.....จะเข้าใจผิดพวกที่เป็นเสียงเรียกเข้าโทรศัพท์มากกว่า

ออฟไลน์ Krongbun

::) ::) นึกว่าเป็นคนเดียว ผมโดนพวกเพลงใน youtube ประจำ

ออฟไลน์ aun

ไม่ชอบเหมือนกันครับ เคยเหมือนกันกำลังจะเปลี่ยนเลนว่ามองดีแล้วได้ยินเสียงบีบแตร ชะงักไปที่แท้เสียงจากโฆษณาของวิทยุ ถ้าคุ้นโฆษณาแล้วถึงจะโอเคหน่อย แต่ถ้ามาใหม่ๆก็เป็นอีก  :D

ออฟไลน์ HHHsung

เลิกฟัง จส.100 เพราะโฆษณาจราจรแบบนี้แหละครับ ได้ยินเสียงแตรที่ไร ระแวงทุกที ประสาทจะกินเอา

ออฟไลน์ xxivaprl

• Newbie
  • *
จริงครับแต่ผมคิดว่าทำไรไม่ได้เด๊่ยวคงชินไปเอง คนไทยลืมง่าย 55  จริงๆแล้วควรจะเรียกร้องไปครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผม JOOX หรือไม่ก็ iTunes ผ่าน Apple CarPlay ตลอดเลยครับ ฟังวิทยุน้อยมาก แต่เคยได้ยินโฆษณาแนวนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ gumpzgear

จริงครับ เป็นเหมือนกันเลย

ออฟไลน์ SM.

จริงครับ ทำเอาระแวงไปเหมือนกัน

ออฟไลน์ YOCHAI

• Jr. Member
  • **
จริงครับ เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ Ruksadindan

5555 ... กำลังจะพิมพ์แบบนี้เลยครับ
วิทยุรถผมนี่เสียงไม่เหมือนเลย 
.....จะเข้าใจผิดพวกที่เป็นเสียงเรียกเข้าโทรศัพท์มากกว่า

Agreed

แต่ส่วนตัวคงชินแล้ว กลับเป็นไม่ชอบเพราะไม่ตรงกับผลิตภัณฑ์มากกว่า ขายรถแล้วเปิดเสียงเอี๊ยดๆ จะสื่อว่าล้อยึดเกาะไม่ดีว่างั้น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยครับ เลิกฟังวิทยุนานละ ฟังเพลงยาวๆ  8)

ออฟไลน์ Devil13

เสียงลมพัดผ่าน

เสียงแตร เสียงเครื่องยนต์ ลม

แตร เครื่องยนต์ ลม

มีใครเอาเพลงมาด้วยมั้ยเนี่ย

สปอตตี้ฟายแน่นอน  8)