ผู้เขียน หัวข้อ: 700000 บาท จาก corolla top ไป camry Top.....คุ้มมั้ยครับ  (อ่าน 11175 ครั้ง)

ออฟไลน์ [email protected]

• Newbie
  • *
700000 บาท จาก corolla top ไป camry Top.....คุ้มมั้ยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 13:27:07 »
ถามหน่อยสิครับว่า

- ถ้าตั้งใจใช้ 7-10 ปี ( เหมือนคันเดิมๆในชีวิตที่ผ่านมา )

- ไม่เคยสนใจเรื่องภาพลักษณ์ ( ปิคอัพ วีออส ก็ยังเคยใช้ )

- อายุก็ขึ้นเลข 5 แล้ว

- และที่สำคัญที่สุด ท่ามกลางถนนเมืองไทยที่หาความสุขได้ยากสำหรับผม

อยากได้รถที่ทำให้เรามีความสุขกับการขับรถมากขึ้น

มีความสุขกับการต้องอยู่ในรถเป็นชั่วโมงหรือหลายชั่วโมงมากขึ้น

มีความสุขกับการเดินทางไกลๆทั่วประเทศมากขึ้น

ขอเรียนถามท่านๆทั้งหลายมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ?

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
Re: 700000 บาท จาก corolla top ไป camry Top.....คุ้มมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 13:34:51 »
ใช้ camry Top อยู่ ผมว่า
1. Feeling การขับขี่น่าจะใกล้เคียงกัน
2. Option ใกล้เคียงกัน ส่วนใหญ่จะไม่ได้ใช้ เช่น moon roof ไม่เคยใช้
3.corolla น่าจะคล่องตัวมากกว่า
สรุป ใช้ corolla top ไม่น่าเกลียดครับ ยกเว้นมีคนนั่งหลังประจำ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: 700000 บาท จาก corolla top ไป camry Top.....คุ้มมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 13:39:14 »
ที่บอกไม่สนใจภาพลักษณ์ ผมว่าเอา Altis Top ก็พอละครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

prsps

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 13:43:27 »
สิทธิประโยชน์จาก Camry(จากความคิดผม)
- สรรมถนะที่สูงกว่า(หากเทียบจากสเปค)
- ขนาดรถที่ใหญ่กว่าในทุกๆมิติ ทั้งภายนอกและภายใน
- การขับขี่ที่สบายกว่า ทำให้เหนื่อยน้อยกว่า (ควรเป็นเหตุผลหลักของวัยเลข 5 ครับ)

Q : อยากได้รถที่ทำให้เรามีความสุขกับการขับรถมากขึ้น
A : Camry หรือ Corolla ไม่แน่ใจครับ

Q : มีความสุขกับการต้องอยู่ในรถเป็นชั่วโมงหรือหลายชั่วโมงมากขึ้น
A : Camry ครับ

Q : มีความสุขกับการเดินทางไกลๆทั่วประเทศมากขึ้น
A : Camry ครับ

เหมาะครับ แต่อาจจะไม่จำเป็นต้องขยับไปถึง Camry Top ครับ

ถ้าเน้นเรื่องงบเป็นหลัก
2.0G = อยู่ กทม
2.5G/HV = ต่างจังหวัด / กทม ชอบเที่ยวเขา

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 13:46:01 »
ถนนเมืองไทย  ส่วนตัวผมยิ่งอายุเยอะขึ้นยิ่งชอบรถที่นุ่มสบายครับ
ขอเชียร์แคมรี่ครับ
ไม่แน่ใจว่า ตัวล่างสุด  ช่วงล่างเหมือนตัวทอปมั้ย
แต่ตัวทอปที่ผมใช้อยู่ช่วงล่างนุ่มสบายมาก 
อาทิตย์ที่แล้วไปลองขับ  series3 ใหม่  เจอถนนส่วนใหญ่  เรื่องความนุ่มสบายยัง  สุ้camry hybrid ไม่ได้เลยครับ
แต่เค้าน่าจะตั้งใจsetให้แข็งมา  ถ้าถนนเรียบๆอาจจะ  ไม่มีความต่าง

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 13:50:54 »
camry 2.0g ก็เหลือละ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 13:51:35 »
  จะเอารถ size ไหนละ

ความหนักแน่นในการขับ รถใหญ่กว่าก็ดีกว่า

แต่มันจำเป็นสำหรับคุณหรือเปล่า

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 13:51:53 »
ถ้าค่าใช้จ่ายที่มากกว่าของคัมรี่ไม่ใช่ประเด็น 

เดินทางไกล -คัมรี่ดีกว่า
อายุที่ขึ้นเลข 5 - เทียบความปลอดภัย รถ segment ใหญ่กว่าน่าจะดีกว่า ถึงแม้จะแต่นิดเดียว หรือแค่ในความรู้สึก

ผมก็อายุขึ้นเลข 5 แล้ว สิ่งนึงที่เปลี่ยนชัดเจนคือ ความคิดเราจะเริ่มนับเวลาถอยหลังอยู่บ้างแล้ว อะไรที่เป็นความสุข เราจะเริ่มคิดถึงความคุ้มค่าในแง่เงินทองน้อยลงด้วย

สรุป อายุขนาดนี้ผมว่าไม่ต้องคิดมากครับ เพราะผมเชื่อว่าสมช หลายท่านที่มาช่วยตอบ ช่วยคอมเม้น ไม่ได้อยู่ในช่วงวัยที่จะเข้าใจ บางแง่ บางมุม ตราบที่ยังไปไม่ถึงจริงๆเอง

สบายใจตรงไหน เอาตรงนั้นเลยครับ เป็นตัวเราสบายใจสุด เสียดายเงินก้อไปตัวถูก เงินไม่ใช่ประเด็นก้อซื้อของแพงใช้ จบสุดครับ

ถูกผิด หรือไม่ตรงคำถามขออภัยล่วงหน้าด้วยละกันครับ แชร์กันตามประสาคนชอบเรื่องรถ วัยเดียวกันครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 14:01:00 »
Camry ครับถ้าไม่ได้มีลำบากเรื่องส่วนต่าง สมรรถนะไม่น่าหนีกันมากเรื่องช่วงล่าง แต่เครื่องต่างเยอะครับ 1.8hv & 2.5hv อัตราเร่งห่างกัน 3วิ+ครับ 0-100 ยิ่งถ้ามีคนนั่งหลังเบาะหลังcamry top ถือว่าเยี่ยม

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 14:01:26 »
ส่วนตัวนะครับ เรื่องความสุขในการขับ ขึ้นอยู่กับว่าเรามองแบบไหน
- ถ้ามองว่าเวลาขับแล้วคนมองเข้ามาแล้วเรารู้สึกมีความสุข ลงจากรถแล้วคนมอง หรือต้องการความหรูหราจากรถ อุกรณ์อำนวยความสะดวกครบครัน
- หรือมองว่ารถขับแล้วสั่งได้ดั่งใจ มุดซ้ายมุดขวา สนุกกับมันเวลาได้หักพวกมาลัย ได้กระทืบคันเร่งได้เบรคอะไรประมาณนั้น

ผมชอบอย่างหลังมากกว่า รักที่จะขับคันเล็กๆเกียร์ธรรมดาที่เครื่องไม่แรงแต่เหมาะสมกับตัวรถ ได้เห็นเรดไลน์ ได้ยัดเกียร์ ได้มุดซ้ายขวา ตามใจสั่ง
ส่วนคันใหญ่ เอาใว้เวลาไปกับครอบครัว คนที่รัก เพราะจะไม่ได้ขับแบบที่ใจอยาก แต่จะกลายเป็บขับแบบนุ่มนวล ปลอดภัยมากกว่า

ปล.อ่านไม่จบตะกี้ ถ้าเดินทางไกลบ่อยจิ้มไปที่คันใหญ่เลยครับ ขับคันเล็กทางไกลไม่สนุกจริงๆ

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 14:42:23 »
ความต้องการของ จขกท ที่แท้จริงอยู่ในเงื่อนไขข้อสุดท้ายคือ

..รถคือส่วนหนึ่งรางวัลชีวิต...

ถึงแม้ผมจะไม่ใช่คนในช่วงอายุของท่าน แต่ก็ได้คลุกคลีกับญาติซึ่งอายุใกล้เคียงท่าน

จิ้มไปที่ camry เลยครับ
เพราะตอบโจทย์ในเรื่องการขับขี่อาทิการซับแรงสะเทือน การบังคับควบคุม และการเก็บเสียงในห้องโดยสาร
รวมถึงภาพลักษณ์ซึ่งแม้ว่า จขกท ไม่ได้ให้น้ำหนักตรงนี้มาก แต่ผมเชื่อลึกๆว่าถ้ามีโอกาสได้ลองสัมผัสกับสิ่งของ
ที่เราไม่เคยได้คลุกคลีกับมันมาก่อนแล้วประทับใจ ภาพลักษณ์ตรงนี้จะเกิดขึ้นมาโดยเราเองก็ยังไม่รู้ตัวครับ

ปล. อยากให้ จขกท ลองจินตนาการเวลาอยู่บนรถที่เราชอบ ขับรถไปในที่ๆอยากไป ลัดเลาะไปตามเส้นทางที่ไม่ขับมาก่อน
ขับไปยิ้มไป เหล่านี้สามารถเพิ่มพลังในชีวิตได้มากเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2019, 15:11:13 โดย F.I.P.G. »

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 14:46:11 »
ไม่ต้องคิดเลยครับ ถ้าเพิ่มเงิน 7 แสนแล้วไม่กระทบการใช้เงินการเก็บเงินก็จัด camry ครับ
คุณภาพกับสิ่งที่ได้ก็ตามเงินที่จ่ายครับ คุ้มแน่นอน

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 15:04:25 »
ถ้าไม่นับออฟชั่น  และ คลาสของรถ

ผมกลับชอบรถคันเล็กๆ เพราะ ขับในเมือง สะดวกกว่ามคล่องตัวกว่า

จะจอด จะเลี้ยว ค่าบำรุงรักษา

เวลารถติดๆ ขับแค่มาทำงาน กลับบ้าน ความเร็วแทบไม่รู้จักอยู่แล้ว

ทุกวันนี้ยังอยากลดไปขับ ecocar คันเล็กๆ ก็พอ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 15:07:55 »
โจทย์ที่บอกมา

ถ้าไม่ติดเรื่องเงิน ผมก็เอา Camry Top แทบไม่มอง Corolla Top เลย

ทั้งเรื่องมิติรถ การตกแต่ง การนั่ง การโดยสาร พื้นที่ใช้งาน และอื่นๆ Camry ดีกว่าแทบทุกข้อเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 15:08:54 »
ผมเอาแค่ altis ที่เครื่องแรง(เคยขับ chr hybrid ผมว่าอืดไป) ผมว่ามันดีพอนะครับ
เก็บเงินที่เหลือไว้เปลี่ยนรถครับ
ทุกวันนี้ถนนเมืองไทยหาความสุขยาก แทรก เบียด เฉี่ยว จะจอดรถก็กลัวเปิดประตูมาโดนอีก

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 15:15:59 »
สำหรับผมว่าคุ้มนะ

มันนั่งสบายอยู่นะครับ ยังไม่ได้ลองนั่ง altis ตัวใหม่ แต่คิดว่ายังไงเค้าคงทำให้สบายเท่า camry ไม่ได้แน่ๆ

เรื่องคล่องตัวน่าจะอยู่กับความเคยชิน

ถ้าไม่ได้ซีว่าเสียดา 7แสนผมไป camry แต่ถ้าคิดว่า ประหยัด 7แสนได้คล้ายๆกัน altis ก็เพียงพอครับ

ออฟไลน์ [email protected]

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 16:03:12 »
ขอบคุณความเห็นที่ดีมากๆของทุกๆท่าน

เคยไปลองขับ camry 2 รอบ คนเดียว 1 กับภรรยาอีก 1
รู้สึกตื่นเต้นกับรถ..เหมือนเวลาเราเจอสิ่งที่อยากได้เพื่อหาซื้อมาเป็นของเล่นใหม่ๆในชีวิต
แต่เฉยๆตอนไปลอง cx5 เบนซิน top เมื่อหลายเดือนก่อน

ไม่เคยนั่งรถ hybrid มาก่อน
Camry hybrid มันเงียบจนรู้สึกสบาย( ไม่ใช่คนขับรถเร็ว บนทางด่วนก็เลนซ้ายเป็นส่วนใหญ่
ก็เลยไม่ได้คิดอะไรกับเสียงลมที่ความเร็วสูงแบบที่คนคอมเมนต์กัน )

ดูจากรูปภายนอกภายใน Corolla ไม่มีความรู้สึกอะไร
แต่รถจริงกับภาพ มักจะให้อารมณ์ที่ไม่เหมือนกัน

เบาะมีพัดลมของ camry ก็ชอบมาก Corolla มีหรือเปล่าไม่ทราบ

คิวรับรถของ Corolla ก็คงนานข้ามปีเหมือน  Camry เพราะ Hybrid

ป่านนี้คงไปถึงมีนาเมษาแล้วมั้ง555

พงศ์

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 16:08:07 »
ถามความคุ้มค่ามันไม่คุ้มหรอกครับ

จ่าย 700,000 ได้อรรถประโยชน์เท่าเดิม มองมุมไหนก็ไม่คุ้ม

รถแพงๆ ซื้อตามความอยากครับ เงินถึง ชอบ ก็ซื้อเลย 

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 16:11:20 »
ผมขับข้ามจังหวัดบ่อย

สิ่งที่อยากได้ อัตราเร่ง นุ่มสบาย

จ่ายเพิ่ม 700,000 ผมพึงพอใจครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 17:09:37 »
ลอง forester รึยังครับ
ผมว่าเดินทางไกล D-secment จะให้ความสะบายกว่าก็จริง
แต่รถที่มันเอนกประสงค์มากกว่าเก๋ง ทำให้การขับรถง่าย สบาย กว่านะ ผมว่า
ยิ่งสมัยนี้แล้ว เทรนดืมันไปทางรถที่มีระบบช่วยขับเต็มตัว พวกนี้ช่วยให้ผ่อนคลายในการขับได้ดีพอๆกับช่วงล่างที่นุ่มเลยนะ
อยากให้ลองเล่นพวกระบบความคุมความเร็วแปรผันอัตโนมัติ ระบบช่วยเบรก อะไรแบบนี้ ยิ่งพวกที่มาครบๆ เต็มระบบ ทำงานทุกย่านความเร็วแล้วล่ะก็ ทำแค่ประคองพวงมาลัยไปตามทิศทางที่ต้องการ นอกนั้น มันจัดการให้หมด แบบนี้ผมว่าสบายสุด อิอิ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 17:11:44 »
รถที่เหมาะกับเราไม่จำเป็นว่าต้องแพงเสมอไป  อย่างพ่อผมสุดท้ายจบที่อีโคคาร์คันเล็กๆ
แต่เห็นด้วยเรื่องออพชั่น การมีระบบออโต้ต่างๆสบายขึ้นเยอะ มือแค่จับพวงมาลัยเปิดไฟเลี้ยว เท้าแค่เหยียบเบรค ขับสามสี่ชม.ขึ้นจะเห็นความต่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2019, 17:14:20 โดย Jacob »

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 17:27:16 »
ถ้าเอาสบายดู camry 2.0 ก็ได้ครับ .. สบายกว่าแน่ ๆ ในราคาที่ไม่ต่างกันขนาดนั้นด้วย

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 17:37:34 »
เงินไม่ใช่ปัญหา Camry Top ครับ ตอบโจทย์สุด คุ้มแน่ขับรถนิ่มๆ นุ่มเงียบ หรูหราผ่อนคลาย แต่ไม่สบายกระเป๋า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 17:46:43 »
ความสุขของคุณคืออะไร?

ผมชอบขับรถเล็กมากกว่า ให้ผมเลือก ผมก็เลือกรถเล็กกว่า

รถใหญ่ แค่แวะปั๊มจอดฉี่ มีกระบะมาขนาบก็เปิดประตูลำบากแล้วครับ

นิ่มนวลระดับ Altis ผมรับได้แล้ว Camry ยางขอบ18 ไม่นิ่มเลย

เอาตัวเองเป็นที่ตั้งไปลองนั่งลองขับครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 19:32:11 »
ตอบในฐานะที่ใช้  civic และขับ carmy เป็น ชม. บ่อย ๆ ความสบายในฐานะคนขับไม่ต่าง ๆ กันครับ เผลอ ๆ ตำแหน่งการจัดวางต่าง ๆ civic ใช้ง่ยกว่า เรื่องความกว้างสำหรับผมไม่ต่างนัก

สิ่งที่ต่าง 1 การเก็บเสียง 2 ความนุ่มนวล ที่ carmy เหนือกว่าครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 19:40:05 »
2 คันนี้ ผมเลือก Camry ครับ ผ่อนคลายมากกว่าแน่นอน แต่ถ้ามีช้อยส์อื่น ลองมอง SUV ด้วยก็ได้ครับ แนะนำ CRV, X-trail, Forester ครับ

ออฟไลน์ Tonnam92

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 19:45:22 »
น่าจะต้องไปลองขับก่อนครับ

ให้ข้อมูลแบบนี้นะครับที่บ้านใช้ Camry มาตลอด(รถพ่อ)2.4Q 2005, 2.0G 2011 แต่พอดีตอนสมัยเรียนอยากได้รถที่ไม่เว่อเกินนักศึกษาเลยไปออก all new Altis 2014 มาครับ ซึ่งมันก็คล่องตัวดีครับ แต่รับไม่ได้กับการขับขี่และการนั่งครับ ไม่สบายเอาซะเลย กระเด้งกระดอน ดูรถมันเบาๆ พ่อแม่วัย50 มานั่งทีไรก็บ่นว่าก๊อกแก๊งและนั่งไม่สบาย สุดท้ายทนใช้จนผ่อนหมดและขายไปออก Camry 2.0G 2017 ตัวก่อนล่าสุดมาใช้ครับ ก็นั่งสบายดีครับแต่อาจจะน้อยกว่าตัวก่อนๆอยู่บ้าง

ส่วนโฉมล่าสุดนี้ไม่ได้นั่งสบายเท่าโฉมก่อนๆ แต่ก็เชียร์ครับ จริงๆ 2.0G ก็น่าจะเพียงพอนะครับ
น่าจะไปลองขับดูก่อน Altis ตัวใหม่อาจจะใกล้เคียง Camry มากขึ้นนะครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 20:32:08 »
เพื่มไม่กี่ตังเล่นcamryตัวล่างสุดครับ 8)

ท่างกลางถนนห่วยๆของเมืองไทยที่มีแต่หลุม ล้อยิ่งเล็กยางยิ่งหนาความนุ่มสบายและเงียบก็จะตามมา 8)

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 20:41:59 »
ผมขับ corolla แล้วขับ camry ผมว่าต่างนะครับ

ความสบายให้ camry
ช่วงล่าง ความมั่นใจ camry
ความคล่องตัว corolla

ถ้าคนนั่ง คุณพ่อคุณแม่ผม อายุเลข5 ขึ้น คุณแม่นั่ง corolla แล้วบ่นเวียนหัว เมารถ(น่าจะเป็นเพราะช่วงล่างแอบกระด้าง)

ผมว่าถ้าเลือกสองช้อยส์ ไป camry ครับ อาจจะรอ corolla ตัวใหม่ อาขจะดีขึ้น
แต่ถ้าเพิ่มช้อยส์ได้ ลอง crv ครับ หรือไม่ก็ suv toyota ที่กำลังจะมา(ถ้าข่าวลือเป็นจริง)

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2019, 21:00:48 »
อยากมีความสุขมากขึ้นก็ต้องไป แคมรี่ครับ ช่วงล่างดีกว่า การขับขี่ดีกว่า เครื่องดีกว่าอัตราเร่งดีกว่า ความปลอดภัยในการชนมีมากกว่า ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ก็ซื้อแคมรี่เถอะครับ