ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 27 กรกฎาคม 2019  (อ่าน 3200 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage :https://www.facebook.com/183837595058799/posts/2161263793982826/
FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2019, 11:05:26 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ กัสสึ...

• Full Member
อยากทราบว่า CH-R จะมี Model year หรือปรับอะไรในเร็วๆนี้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2019, 11:10:45 โดย กัสสึ... »

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• Jr. Member
  • **
อนาคต Ranger Raptor จะมี Minor change เช่น ไฟท้าย LED แบบตัว USA หรือเปลี่ยนเครื่องให้แตกต่างจากตัว Ranger ปกติ
และการแก้ปัญหาต่างๆมั้ยครับ
ปล.เสียดายเป็นรถที่หล่อ ขับขี่ดีแต่ยังกังวลในการใช้งานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2019, 13:57:10 โดย DeziNnoS™ »

ออฟไลน์ Chitchai

• **
เครื่องเบนซิน1.8ไฮบริจ เทียบกับเครื่องดีเซล1.6-2.0 ใช้เดินทางไกลตัวไหนประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Kicks Epower จะเปิดตัวขายช่วงเดือนไหนปีหน้าครับ

พี่จิมมี่คิดว่าจะทำให้นิสสันกลับมารุ่งเรืองได้มั้ยรุ่นนี้ ผมรอซื้ออยู่ แต่ถ้าเกิดมันแป้กคงไม่กล้าซื้อ

ออฟไลน์ AU1441

• **
  • BMW = Bring Me Women
ระหว่าง
Pajero MC 4*4 Top ปี 2020 กับ Everest 2.0 bi-turbo 4x4 Top ณ ขณะนี้คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
วิ่งในเมือง 70% ออก ตจว. 30% ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ปีนนี้พอทราบไหมครับว่าค่าย BMW มีแผนเปิดตัวตระกูลรหัส M40i ไหมครับ
อ่านจากข่าวเปิดตัวรถใหม่ทางเว็บประกอบกับข่าวทาง BMW Fanpage ใน Facebook
เห็นว่าจะมี 2 ตัวคือ M340i กับ X4 M40i
อยากทราบครับว่า เข้าจะทำตลาดบ้านเราจริงหรือป่าว

ออฟไลน์ sorrysorry03

• Newbie
  • *
พอดีสนใจ accord 1.5 เทอร์โบ อยากทราบว่าเครื่องยนต์พ่วงเทอร์โบการดูแลรักษาต่างจากเครื่องยนต์ปกติมากมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• **
  • ไปเรื่อยๆ
ไม่ทราบว่าพี่ๆ มีบทความเกี่ยวกับ peugot 3008 บ้างไหมครับ
อยากทราบรายละเอียด พวกความสะบายในการขับขี่ทางไกล อัตราสิ้นเปลือง และก็พวกอะไหล่แพงไหมครับ
เห็นราคาใหม่แล้วสนใจครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
มีความคืบหน้าการทำตลาดของนิสสัน e power ป่าวครับว่าจะมาเมื่อไหร่ รุ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ตอนนี้กำลังสนใจเล็งรถมือสองเน้นใช้งานออกไซต์ในเมืองและออกต่างจังหวัดเป็นครั้งคราว คันเล็กแต่เก็บของได้เยอะ ขับง่าย ทัศนวิสัยดี มีจุดอับน้อย ค่าซ่อมบำรุงถูกและอะไหล่ไม่แพง เน้นใช้ระยะยาว ไม่ติดแก็ส รวมถึงประกันชั้น 2/3 ยังรับต่อได้ ไม่เน้นแต่งซิ่ง ใช้แบบเดิมๆ จากโรงงาน

ซึ่งผมมีเล็งตัว 2013 Mirage GLX MT, Jazz โฉมที่สอง, Daihatsu Mira และ Yaris Hatchback โฉมแรกนะครับ ไม่ทราบว่าจะเลือดตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ bert_baba

• Newbie
  • *
มาสด้า 2 ดีเซล ขับไป-กลับ วันละ 20 กิโล บ้านกับที่ทำงานอยู่ชานเมือง ธัญบุรี คลอง4 เข้าเมืองนานๆที กะใช้ยาว 7 ปี
ไม่เกีียงเรื่องราคาขายต่อ แต่ห่วงเรื่องการซ่อมบำรุง พอได้ไหมครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ในปัจจุบันตลาดรถประเภท Crossover เติบโตสูงขึ้นมาก ในความเห็นของพี่แล้ว

"รถประเภทนี้ มีความจำเป็นแค่ไหน หรือเป็นแค่กระแสที่เห่อตามๆกัน เพราะบางรุ่นแค่ยกสูงกว่าเท่านั้น แต่การขับขี่สู้ Sedan segment เดียวกันยังไม่ได้เลย
และที่สำคัญเมื่อก่อนสมัย30 กว่าปีก่อน ตอนเด็กๆ ครอบครัวผมและคนรอบตัวก็สามารถใช้ชีวิตอยู่กับ รถเก๋ง C-segment หรือ D-segment ได้อย่างปกติ

แล้วทำไมมายุคนี้ผู้บริโภคเวลาจะซื้อรถถึงเรียกร้องหา crossover กันจังครับ และอีกหน่อยตลาด sedan จะตายไหมครับ
"

ออฟไลน์ Thetree

• **
-nissan ในอนาคตจะเป็นยังไงบ้างครับ เห็นผลประกอบการแล้ว พี่จิมมี่คิดว่าอะไรเป็นปัญหาของนิสสันบ้าง
-nissan xtrail redesign ยังจะมาบ้านเราอยู่มั้ยครับ ถ้ามาๆเมื่อไหร่

ออฟไลน์ deathsheep

C suvตัวใหม่ของtoyota จะได้ลงเครื่อง1800 altisเดิม หรือ 2000 camryใหม่ หรือลงเครื่องใหม่ไปเลยครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ jame894561

ตอนนี้รอ jazz ตัวใหม่อยู่ครับ

อยากทราบว่ารถจะใหญ่กว่าเดิมไหมครับ เห็นตามเว็บบอกว่ายาวขึ้นหน่อย จะเก็บของได้มากขึ้นอีก

ส่วนการขับขี่ เช่น นุ่มขึ้นไหม การเก็บเสียง จะมีการพัฒนาที่ดีขึ้นไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

Honda jazz 2018 บางครั้งมีอาการเบรคแข็งในระยะเหยียบบนๆของเบรค ต้องเพิ่มแรงกดทำให้คุมน้ำหนักเบรคยากเบรคหน้าทิ่ม เท่าที่สังเกตมันเป็นช่วงอากาศร้อนๆครับ พี่พอจะเดาสาเหตุได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2019, 14:58:10 โดย Harem »

ออฟไลน์ เต๋า AV

CH-R minor change ปีไหนคับ
แล้วจะมี เครื่องใหม่ dynamic force ไหมคับ

ออฟไลน์ city552

เครื่อง 1.0 Turbo ของ Honda City ที่กำลังจะมา จะได้ 129 แรงม้าเท่ากับที่ใส่ใน Civic ที่เมืองนอกมั้ยครับ
และราคาของ Honda city จะใกล้เคียงเดิมหรือถูกลงครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+