ผู้เขียน หัวข้อ: กรองอากาศ K&N กับ BMC เลือกยี่ห้อไหนดีครับ  (อ่าน 15296 ครั้ง)

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
กรองอากาศ K&N กับ BMC เลือกยี่ห้อไหนดีครับ

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
Re: กรองอากาศ K&N กับ BMC เลือกยี่ห้อไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2019, 16:42:13 »
ผมเชียร์ K&N นะ

BMC ใช้แล้วไม่ต่างจากของเดิม

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: กรองอากาศ K&N กับ BMC เลือกยี่ห้อไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2019, 18:14:41 »
bmc ครับรถแข่งหลายรายการก็ใช้อยู่มากครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2019, 18:41:31 »
ไม่รู้สึกถึงความต่างทั้ง 2 ตัวครับ เคยใช้ทั้งคู่แล้วดีขึ้นกว่าของเดิมเยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2019, 19:08:43 »
w204 ผม ใช้ทั้งสองอันครับ ผมว่ามันก็พอๆ กันนะครับ จับผิดแทบไม่ได้เลย และการใช้ของผมเป็นลักษณะสลับใช้ เช่น BMC ใช้ครบ 5 พันโลผมก็จะสลับเอา k&n เข้าแทน แล้วเอาอันที่ออกมาไปล้างและเตรียมใส่ครั้งต่อไป สาเหตุที่ต้องทำแบบนี้เพราะผมใส่ค้ำโชคแล้วมันบังกล่องกรองครับ เปลี่ยนทีถอกค้ำโชคที ขืนรอล้างคงนอนอู่ไปครึ่งวัน สรุปนะครับ เหมือนกัน แล้วแต่คนชอบ เวลาใช้ล้างและเคลือบให้เรียบร้อย ห้ามเป่าลม
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2019, 19:09:54 »
ผมเชียร์ K&N นะ

BMC ใช้แล้วไม่ต่างจากของเดิม
bmc ครับรถแข่งหลายรายการก็ใช้อยู่มากครับ
ไม่รู้สึกถึงความต่างทั้ง 2 ตัวครับ เคยใช้ทั้งคู่แล้วดีขึ้นกว่าของเดิมเยอะอยู่ครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมเคยใช้ K&N ไม่เคยใช้ BMC

ถ้าไม่ต่างกันคงเลือก K&N เหมือนเดิม เพราะราคาถูกกว่า BMC อยู่ 300 บาทครับ :)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2019, 19:10:58 »
w204 ผม ใช้ทั้งสองอันครับ ผมว่ามันก็พอๆ กันนะครับ จับผิดแทบไม่ได้เลย และการใช้ของผมเป็นลักษณะสลับใช้ เช่น BMC ใช้ครบ 5 พันโลผมก็จะสลับเอา k&n เข้าแทน แล้วเอาอันที่ออกมาไปล้างและเตรียมใส่ครั้งต่อไป สาเหตุที่ต้องทำแบบนี้เพราะผมใส่ค้ำโชคแล้วมันบังกล่องกรองครับ เปลี่ยนทีถอกค้ำโชคที ขืนรอล้างคงนอนอู่ไปครึ่งวัน สรุปนะครับ เหมือนกัน แล้วแต่คนชอบ เวลาใช้ล้างและเคลือบให้เรียบร้อย ห้ามเป่าลม

ขอบคุณครับ
ผมติดสินใจง่ายเลยครับ

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2019, 21:38:13 »
f30 เบนซิล n20 ลองกับตัวเอง จาก กรองศูนย์ ไป bmc กลับมากรองศูนย์ ไป k&n แล้วกลับมา bmc สรุป bmc ได้เสียงดูดอากาศ ที่ดังขึ้น รอบต้นบูสติดมาไว้ขึ้น k&n แทบไม่ต่างกับกรองศูนย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2019, 10:25:59 โดย ynot9x »
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 00:29:31 »
ผมใช้ BMC ใน pulsar DIG

สำหรับผม ..

ตีนต้นหาย .. กดคันเร่งแล้วโหวง รถไม่ตอบสนอง รอรอบ ครับ
เสียงดูดอากาศดังขึ้นนิดนึง (อาจจะเพราะห้องโดยสารคันนี้เก็บเสียงดี และเสียงหัวฉีดมันดังมาก เลยไม่รู้สึกมากนัก)
รอบกลาง ถึง สูง .. พุ่งขึ้น ไวขึ้น

อยากจะบอกว่า ถ้าไม่ติดว่า ซื้อมาหลายพัน ผมถอดออกละ ขับในเมือง น่ารำคาญมากเลย จนตอนหลังเปลี่ยนท่อ FGK ซึ่งท่อนี้ มันดีรอบต่ำ ถึง กลาง ใส่เข้าไปแล้วจบ ไม่รอรอบแล้ว

ดังนั้น ใครจะเปลี่ยนกรองอย่างเดียว บอกเลย กรองเดิมติดรถแหละ ดีแล้วครับ ทีแรกว่าจะเปลี่ยนให้ CRV ด้วย เจอเข้าไปเลยพับโครงการครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 06:48:03 »
กรองผ้า จะมีเรื่องค่าใช้จ่ายในการล้างด้วยนะครับ น้ำยาล้าง ชุดนึงก็หลายบาทอยู่เหมือนกัน และกรองผ้า ก็ไม่ได้อยู่ได้นานอะไรมากนะครับ เอาเข้าจริงๆก็ต้องมีการเปลี่ยนเหมือนกัน เพราะ ผ้ามันจะเปื่อยกรอบ จนเป็น รู ตามสันครีบ

ถ้ารถไม่ได้ทำอะไร แนะนำกรองอากาศเดิมๆของแท้เบิกห้างเขาจะดีกว่าครับ ใช้งานก็ง่าย ถึงเวลาก็ถอดมาเคาะๆเป่าๆใส่กลับก็เสร็จละ ใช้งานก็ได้เป็นแสนกิโล กรองผ้า เวลาล้าง จะต้องรอแห้ง รอพ่นน้ำยา รอน้ำยาแห้ง พวกนี้เอาเข้าจริงก็เป็นชั่วโมงๆอยู่ครับ

ส่วน k&n กับ bmc เท่าที่ผมใช้มา bmc จะดูรักษาทรงของ ครีบกรอง ได้ดีกว่าตามครีบจะไม่งอได้ง่ายเหมือนของ k&n ไม่รู้เพราะเนื้อผ้าดีกว่าหรือลวดตาข่ายเขาแข็งแรงกว่า

ส่วนเรื่องความแรงสำหรับผม ผมไม่เห็นความแตกต่าง แต่ของ bmc ที่ผมมาใช้เพราะ เขามีทางเข้าอากาศหน้าตัวกรองด้วย ผมเลยมาเลือกใช้ bmc แทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2019, 06:49:47 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 13:00:29 »
ขอบคุณทุกท่าน ทุกคำแนะนำครับ :-* :-* :-*

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 13:01:30 »

อ่าว ห้ามเป่าลมเหรอ ผมจับเป่าลมเรียบร้อย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 22:59:11 »
ผมใช้ BMC ใน pulsar DIG

สำหรับผม ..

ตีนต้นหาย .. กดคันเร่งแล้วโหวง รถไม่ตอบสนอง รอรอบ ครับ
เสียงดูดอากาศดังขึ้นนิดนึง (อาจจะเพราะห้องโดยสารคันนี้เก็บเสียงดี และเสียงหัวฉีดมันดังมาก เลยไม่รู้สึกมากนัก)
รอบกลาง ถึง สูง .. พุ่งขึ้น ไวขึ้น

อยากจะบอกว่า ถ้าไม่ติดว่า ซื้อมาหลายพัน ผมถอดออกละ ขับในเมือง น่ารำคาญมากเลย จนตอนหลังเปลี่ยนท่อ FGK ซึ่งท่อนี้ มันดีรอบต่ำ ถึง กลาง ใส่เข้าไปแล้วจบ ไม่รอรอบแล้ว

ดังนั้น ใครจะเปลี่ยนกรองอย่างเดียว บอกเลย กรองเดิมติดรถแหละ ดีแล้วครับ ทีแรกว่าจะเปลี่ยนให้ CRV ด้วย เจอเข้าไปเลยพับโครงการครับ

อาการเดียวกันเด้ะเลยครับ รอบต้นหายสนิท ขับในเมืองน่าเบื่อมาก มาดีขึ้นตอนรอบปลาย 4000+ ซึ่งมันไม่ได้ใช้บ่อยมาก

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 10:49:41 »

อ่าว ห้ามเป่าลมเหรอ ผมจับเป่าลมเรียบร้อย

ในคู่มือล้างของ BMC บอกไว้งั้นครับ ให้ล้างน้ำธรรมดาห้ามใช้น้ำแรงดันสูง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2019, 20:34:23 »

ในคู่มือล้างของ BMC บอกไว้งั้นครับ ให้ล้างน้ำธรรมดาห้ามใช้น้ำแรงดันสูง
คู่มือ K&N ก็เช่นกันครับ
เวลาผมล้างกรอง ก็จะผึ่งลมไว้นานเป็นวันเลย
ก็จอดคันที่ล้างกรองไว้ สลับไปขับอีกคันนึงครับ