ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับยาง vredestein ครับ  (อ่าน 4167 ครั้ง)

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
สอบถามเกี่ยวกับยาง vredestein ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 20:17:07 »
พอดีเพิ่งเปลี่ยนมาครับ ใน crv G5 จากเดิมยางติดรถ toyo 235-60-18 เปลี่ยนแม็กและยางใหม่ครับเป็นหน้ากว้าง 8,9x18" ส่วนยางเป็น vredestin  vorti 255-55-18 เจ้าของร้านบอกเป็นยางสมถนะสูง เงียบ แต่หนึบ ส่วนตัวไม่เคยได้ยินชื่อครับ แต่ก็ใส่มาแล้ว  ตอนนี้เรื่องหนึบนี่ไม่เถียงเลยครับ แต่เรื่องเสียงนี่ผมว่ามันดังไปหน่อยครับ เก็บรายละเอียดทุกสภาพถนนเลยครับ มันไม่เงียบเลยออกเสียงดังไปด้วย อื้ออึงไปหมดเลย แต่ผมก็ไล่ๆอ่านรีวิวดูก็ไม่เห็นมีใครบ่นเรื่องเสียงนะครับ 

เลยสงสัยว่ามันเป็นที่อะไรกันแน่  ประมาณว่าผมคิดไปเองหรือป่าวหรือต้องไปเชคส่วนอื่น (ช่วงที่เปลี่ยน ออกจากศูนย์ไม่เกิน 100 กม.ครับ ยางเดิมติดรถเสียงดังน้อยกว่าครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2019, 21:26:15 โดย anut_sk »

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับยาง vredestein ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 21:08:08 »
- ร้านเค้าเติมลมยางมาให้เท่าไหร่ ?

- แล้วตอนยางเดิมติดรถ 235/60 R18  คู่มือให้เติมลมยาง แรงดันเท่าไหร่ ?

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับยาง vredestein ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 21:12:01 »
ตัวที่คุณใส่มาคงเปนเเนวสปอร์ตครับ ซึ่งประเภทนี้หนึบเเต่มันมีเสียงเเน่ๆ จนมาถึงวันนี้ผมยังไม่เห็นยางที่ได้ทั้งหนึบเเละเงียบมาด้วยกัน มันไม่มีปัญหาหรอกครับเเต่ต้องปรับตัว ส่วนที่รีวิวไม่มีใครบ่นเรื่องเสียง เขาคงรับได้กับความหนึบเเละไม่สนเรื่องเสียงมากครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 21:21:50 »
ตัวที่คุณใส่มาคงเปนเเนวสปอร์ตครับ ซึ่งประเภทนี้หนึบเเต่มันมีเสียงเเน่ๆ จนมาถึงวันนี้ผมยังไม่เห็นยางที่ได้ทั้งหนึบเเละเงียบมาด้วยกัน มันไม่มีปัญหาหรอกครับเเต่ต้องปรับตัว ส่วนที่รีวิวไม่มีใครบ่นเรื่องเสียง เขาคงรับได้กับความหนึบเเละไม่สนเรื่องเสียงมากครับ

ยาง 235/60 แก้มยางหนาขนาดนั้นคงไม่ใช่ยางสปอร์ตแล้วครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 21:27:51 »
- ร้านเค้าเติมลมยางมาให้เท่าไหร่ ?

- แล้วตอนยางเดิมติดรถ 235/60 R18  คู่มือให้เติมลมยาง แรงดันเท่าไหร่ ?
ลมยางตอนนี้เติม 30 ครับ  ยางติดรถข้างรถแป๊ะไว้ หน้า 33 หลัง 30 ครับ  แต่ผมว่ายางที่ใส่อยู่แก้มยางค่อนข้างแข็งครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 21:30:02 »

ตอนนี้ก็คิดว่าอย่างนั้นละครับ ว่าคนทีใส่เขาคงไม่บ่นเรื่องเสียงกัน หรือไม่ก็รถเขาเก็บเสียงดีกว่ารถผมละครับ :) :) :) :)

ออฟไลน์ dtongsuk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 21:31:58 »
เคยใช้ vredenstein sportrac 235/60/18 กับ crvg4
ยางค่อนข้างดัง ครับ เกือบเท่า dunlop sportmaxที่ติดมากับรถ
ดังกว่า yoko g055 กับ michellin primacy suv มากครับ
แต่ก็ handling ดีกว่าเช่นกัน
ตัว vorti เป็นยางสปอร์ต คงดังกว่ากลุ่ม comfortครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 21:32:51 »

ยาง 235/60 แก้มยางหนาขนาดนั้นคงไม่ใช่ยางสปอร์ตแล้วครับ

ตัวนี้เลยครับ หวั่นๆอยู่ว่าจะเสียงไม่เงียบตั้งแต่เห็นดอกยางแล้วครับ  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 21:34:50 »
เคยใช้ vredenstein sportrac 235/60/18 กับ crvg4
ยางค่อนข้างดัง ครับ เกือบเท่า dunlop sportmaxที่ติดมากับรถ
ดังกว่า yoko g055 กับ michellin primacy suv มากครับ
แต่ก็ handling ดีกว่าเช่นกัน
ตัว vorti เป็นยางสปอร์ต คงดังกว่ากลุ่ม comfortครับ

ครับผมเสียงดังจริงจังเลยครับ แต่เรื่องควบคุมรถนี่คมเลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 21:40:39 »
ยี่ห้อนี้ ที่ผมเห็นผ่านตา มีแต่คนบ่นเรื่องเสียง นะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2019, 21:49:30 »
ยี่ห้อนี้ ที่ผมเห็นผ่านตา มีแต่คนบ่นเรื่องเสียง นะครับ

:'( :'( :'(

ออฟไลน์ Cola P.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 22:47:30 »
vredestein ultrac vorti ยางดีครับ พวกรถยุโรปหรือ super car ใช้กันเพียบ
สู้พวกยางแพงๆท็อปๆ ได้เลย แต่ราคาสบายกว่าพอควร

ผมเคยใช้มา 2 ครั้ง ด้วยควาที่แก้มยางมันแข็งมันเลยออกกระด้างนิดๆแล้วเสียงดังครับ แต่ก็ไม่ได้มาก แต่ถ้าเทียบกับพวกยาง comfort ตัวนี้ก็ดังกว่าแน่นอนครับ

ส่วน performance นั้นผมว่าดีมาก หนึบ ถ้าเคยใช้เทียบกับ michelin pilot sport 4s ผมว่า vredestein ได้ handling ดีกว่าอีกครับ แต่เรื่อง comport ps4s กินครับ ส่วนเรื่องเสียงดังผมว่าพอๆกันเลย (ดังทั้งคู่) น่าจะเป็นปกติของยาง sport

สรุป ได้ยางดีมาใช้ครับสบายใจได้
ลองดูคะแนนรีวีวจากเว็บ tyrereviews.co.uk ได้ครับ คะแนนเกือบเต็มทุกช่อง (เป็นคะแนนรีวิวจาก user นะครับ)
BMW 530e G30
BMW 320d F30
NISSAN TEANA 230 JK
BMW 318i E46
MITSUBISHI LANCER 1.6 GLXi
SUZUKI VITARA 1.6 JLX 4WD

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 09:16:14 »
vorti เป็นยาง Performance จ๋าๆเลยครับ  หน้าสัมผัสกับเนื้อยางเน้นจิกถนนมันก็ดังเป็นธรรมดา

เอาจริงยางแนว High performance เกือบทุกรุ่นมันเสียงดังหมดครับ บางคนที่รถเก็บเสียงดีอาจจะคิดว่ามันไม่ได้ดังมาก
แต่คนที่มาจากสายนุ่มเงียบแล้วอยากลองยางหนึบๆบ้าง จะรู้สึกว่ามันเสียงดัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 14:25:45 »
vredestein ultrac vorti ยางดีครับ พวกรถยุโรปหรือ super car ใช้กันเพียบ
สู้พวกยางแพงๆท็อปๆ ได้เลย แต่ราคาสบายกว่าพอควร

ผมเคยใช้มา 2 ครั้ง ด้วยควาที่แก้มยางมันแข็งมันเลยออกกระด้างนิดๆแล้วเสียงดังครับ แต่ก็ไม่ได้มาก แต่ถ้าเทียบกับพวกยาง comfort ตัวนี้ก็ดังกว่าแน่นอนครับ

ส่วน performance นั้นผมว่าดีมาก หนึบ ถ้าเคยใช้เทียบกับ michelin pilot sport 4s ผมว่า vredestein ได้ handling ดีกว่าอีกครับ แต่เรื่อง comport ps4s กินครับ ส่วนเรื่องเสียงดังผมว่าพอๆกันเลย (ดังทั้งคู่) น่าจะเป็นปกติของยาง sport

สรุป ได้ยางดีมาใช้ครับสบายใจได้
ลองดูคะแนนรีวีวจากเว็บ tyrereviews.co.uk ได้ครับ คะแนนเกือบเต็มทุกช่อง (เป็นคะแนนรีวิวจาก user นะครับ)

ขอบคุณครับ ผมว่าตอนนี้ผมเริ่มทำใจกับเรื่องเสียงได้แล้วละครับ วันก่อนลองอัดโค้งดู ถูกใจเลยครับ :) :)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 14:27:41 »
vorti เป็นยาง Performance จ๋าๆเลยครับ  หน้าสัมผัสกับเนื้อยางเน้นจิกถนนมันก็ดังเป็นธรรมดา

เอาจริงยางแนว High performance เกือบทุกรุ่นมันเสียงดังหมดครับ บางคนที่รถเก็บเสียงดีอาจจะคิดว่ามันไม่ได้ดังมาก
แต่คนที่มาจากสายนุ่มเงียบแล้วอยากลองยางหนึบๆบ้าง จะรู้สึกว่ามันเสียงดัง

น่าจะอย่างนั้นครับที่ทางร้านบอกว่า พวกปอร์เช่ , benz , Bmw มาเปลี่ยนไม่มีใครบ่นเรื่องเสียงดัง น่าจะมาจากรถเขาเก็บเสียงดีกว่ารถผมแน่ๆครับ ::) ::)

ออฟไลน์ civic666

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 06:36:25 »
อีกอย่างคือลม30อ่อนไปสำหรับ CRV ครับ