ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถกระบะ MG มาจริงๆ กล้าซื้อ กล้าเล่นมั้ยครับ กระแสตลาดเมืองไทยจะเป็นยังไง  (อ่าน 11039 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
นั่งอ่าน First impression ของเวป HLM
กับข่าวรถกระบะ MG ที่กำลังจะเปิดตัว
เห็นช่วงนี้รถ MG วิ่งกันเยอะเหมือนกัน
ZS หรือ MG3 นี่ผมเห็นบ่อยกว่า Nissan Note หรือ Swift ใหม่ซะอีก

กับรีวิวของ HLM ก็มองว่าสมรรถนะพี่แกก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร
เครื่อง 2.8 ม้า 150 ตัว ดูเหมือนน้อย แต่ความจุขนาดนี้คงขับสบายน่าดู
ขนาดตัวใหญ่ๆ หน้าตาก็หล่อกว่าไทรทั่นใหม่โฉมเปิดตัว หรือรีโว้โฉมหน้ายาวรุ่นเปิดตัว

เลยเกิดความคิดขึ้นมาว่า ถ้าเกิดพี่แกเปิดตัวแล้ว "ปัง" ขึ้นมา จะเกิดอะไรขึ้น
ลองคิดเล่นๆว่าจู่ๆก็มีอาตี๋จากจีน โดดลงมาแย่งตลาด Isuzu หรือ Toyota
ถ้ามันได้ซัก 1-2 พันคันต่อเดือน ก็เท่ากับแย่งยอดเจ้าตลาดไปเยอะเหมือนกันนะ

โดยส่วนตัวแล้ว ผมมองว่ารถกระบะมันไม่น่ามีปัญหาอะไรมากมาย เกียรลูกใหญ่ๆทนๆ
เครื่องดีเซลบูสต่ำๆ เค้นแรงม้าไม่เยอะ พัดลมฟรีปั้ม กับช่วงล่างถึกๆ
มันไม่น่าจะพังหรือมีปัญหาง่ายๆใช่มั้ย

สำหรับทุกท่านแล้ว ถ้าราคา OK รถไม่มีปัญหา
ทุกท่านกล้าซื้อมาขับ ซื้อมาใช้มั้ยครับ
หรือยังคงเป็น Isuzu Toyota เหมือนเดิม

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ถ้าใช้ทำมาหากินคงซื้อแค่อีซูสุกับพี่ต้า ถ้าทุกหนักๆซื้อนิสสัน
ถ้าขับเล่นหล่อๆ ซื้อเซฟหรือฟอร์ด 8)

ออฟไลน์ [email protected]

• Jr. Member
  • **
ผมว่าหน้าตาการออกแบบและอ๊อฟชั่นก็มีส่วนในการตัดสินใจเยอะนะครับ เพราะยังไงแบรนด์MGก็พอที่จะรู้จักในตลาดมาระยะหนึ่งแล้วกับการที่มีศูนย์พอสมควร อีกอย่างรถกระบะช่างในท้องตลาดน่าจะเอาอยู่คิดว่าหลักๆคงเป็นการออกแบและราคาอะไหล่ไม่แพงน่าจะมีคนผซื้อครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ส่วนตัวผมไม่กล้าใช้ครับ กระบะเน้นลุย ใช้งานหนัก มันไม่เหมือนรถเก๋งที่วิ่งบนถนนดำขนคนไม่กี่คน
คงต้องรอให้ผ่านการใช้งานสัก 5 ปีขึ้นไปถึงจะกล้ามองครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ recycleman

ถ้าราคามันเร้าใจจริงๆก็ไม่แน่ เจ้านี้ทำราคาและออฟชั่นโดนใจได้ลูกค้าไปเยอะแล้ว

ออฟไลน์ kabutoro

ถ้าหน้าตาไม่หล่อระดับฟอร์ดล่ะก็เกิดยาก และก็แค่ราคาอย่างเดียวไม่พอด้วยเพราะมีทาทาเป็นตัวอย่างแล้ว :-X

ออฟไลน์ Tien.W

ของแบบนี้ ต้องดูกันยาวๆครับ .. ลืม Tata ไปแล้วหรือครับ ออกมาแรกๆ ใครก็ชมว่า ช่วงล่างดีกว่ารถตลาด แป้บเดียว หายเรียบ ด้วยเรื่องเกียร์พัง

อย่าลืมนะครับ รถกระบะ คือ รถใช้งาน เน้นทน เน้นถึก ลูกค้าไม่มีใครเอาเข้าศูนย์หรอก ซ่อมกันข้างนอก อะไหล่ต้องหาง่าย ร้านอะไหล่ต้องมี ราคาต้องไม่แพง ของเทียม ของเทียบก็ต้องมี ครับ

นี่แหละ บทพิสูจน์ครับ

ยิ่งพวกตอนเดียวตามตลาดไทนี่ ใช้งานอย่างโหด เลยล่ะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ให้เขาใช้ในองค์กร + ขายพนักงานในเครือซีพี  ก็ขายได้เยอะแล้วครับ  8)
รอชมตัวจริง + ราคาก่อน ว่าคุ้มค่ามั้ย ผมค่อนข้างเปิดใจ (แม้นไม่ชอบซีพี)

ออฟไลน์ Gordon Freeman

คงมีคนซื้อเยอะอยู่แหละครับ พวก 4 ประตูหรือ แค๊ป แต่คงไม่ใช่รุ่นที่เน้นทำมาหากินอย่างตอนเดียว

พวกรุ่นที่เน้นทำมาหากินก็ยังคงเป็นเจ้าตลาดเช่นเดิม
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ราคาและเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์

ออฟไลน์ flybigbear

ราคาอะไหล่ต่างๆและระยะเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์

ออฟไลน์ Newhang

ผมไม่ซื้อแน่นอน  แต่ผมเชื่อว่ามีคนซื้อเยอะ

ที่ผมค่อนข้างกลัวคือ ก่อนซื้อมันไม่น่ามีอะไรให้เสีย
พอมาใช้เอง คนอื่นจะเป็นด้วยหรือไม่เป็น แต่คนที่เจ็บปวดคือเรานี่แหละ

ผมภาวนาให้ให้กระบะ mg ขายดีปังๆเลย ยิ่งทำให้เข้าตลาดสะเทือนยิ่งดี

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
รอให้ออกมาซัก 3-5 ปรก่อนครับ ถ้าดีค่อยว่ากัน
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เชื่อว่ามีคนเล่นเยอะครับ เพราะสงครามราคา
แต่น่าจะเป็นพวก ตอนครึ่งหรือ 4 ประตูมากกว่า

ตอนเดียวคงต้องรอออกมาสักหลายเดือน มีของปรับแต่งแล้ว
พ่อค้าถึงจะกล้าลองมาเล่น
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

-ซ่อมง่าย
-ไม่จุกจิก
-อะไหล่พร้อมเสมอ ไม่รอนาน
-บรทุกหนักได้ ทน/ทึก

ผมเชื่อว่าถ้าผ่านสิ่งเหล่านี้ได้แจ้งเกิดแน่นอน

ออฟไลน์ kiwiwi

เช่นกันกับคห.แรกสุดครับ
ถ้าใช้ทำมาหากิน คงขอเป็นค่ายหลักครับ

แต่ถ้าจะซื้อใช้ส่วนตัว ถ้ามีโอกาส ผมกล้าครับ

ออฟไลน์ JeansZ

ผมว่าตัวนี้ยังไว้ใจเรื่องคุณภาพและศูนย์บริการได้มากกว่า Ford นะครับ แต่ Ford เขาขายได้เพราะจุดเด่นด้านหน้าตาของตัวรถ ที่ถุกใจคนไทยมากกว่าเจ้าตลาด MG ยังขาดจุดขายตรงนี้ไป คงจะขายได้เฉพาะกลุ่ม
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ rvsmart

แค่บังคับให้รถส่งของเข้าเซเว่นค้องใช่mg แค่นี้ก็วิ่งเกลื่อนเมืองแล้วครับ 555

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• Jr. Member
  • **
จากใจคนใช้ฟอร์ดที่ค่าดูแลเกื่อบใกล้เก๋ง D segment  เอาแค่ค่าเปลี่ยนถ่ายของเหลวอย่าน้ำมันเกียร์แบบเปิดอ่างก็ต้องมี7-8พันบาท และก็ต้องถ่ายบ่อยกว่าเจ้าตลาดให้รอ195000 ไม่กล้าจริงๆ
ถ้าMg ทำให้ค่าดูแลถูกใกล้ๆกับเจ้าตลาดได้ก็ไม่แน่ ระบบไฟอย่าซับซ้อนเยอะช่างข้างนอกได้ซ่อมง่ายแล้วก็จะเป็นกระแสปากต่อปากไปเองผมว่านะ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
รอคนเปิดอย่างเดียวครับ​ ไม่รีบ​ นิ่งไว้ปลอดภัยดี อิอิ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ไม่ได้ใช้เครื่องยนต์ 2.8ครับ ใช้เครื่อง 2.0เทอร์โบครับ ไม่รู้ว่าคู่หรือเดี่ยว
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Symphonic

ดูจากการทำตลาด ทำราคาขาย ออปชั่น หน้าตารถ จากตัว ZS
ผมว่า MG เขาจับทางคนไทยถูกแล้วครับ  นับจากนี้ไปทั้ง กระบะ ทั้ง HS
ผมว่าไม่น่าพลาด ผมเชื่อว่า ตัวรถจะยังมีปัญหาอยู่ แต่การทำตลาดของ cp
จะทำให้มันค่อย ๆ เกิด และยอดค่อย ๆ ขึ้นมาแบบเรื่อย ๆ ครับ

ผมคิดว่า พวกกระบะ Chev, Mazda, Nissan, Mitsu นี่จะต้องปรับตัว
ก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ Watz

• Newbie
  • *
 ใครจะรู้อีกหน่อย cp อาจจะจับ รร ช่างก็ได้

ออฟไลน์ top3245

ถ้าราคาไม่ถูกกว่าเจ้าตลาดมากๆ

คงไม่กล้าเสี่ยงเป็นหนูทดลองครับ

ออฟไลน์ zeriw009

สำหรับผม หน้าตารูปทรงต้องมาก่อนครับ อย่างอื่นเอาไว้ทีหลัง 555
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ BigCat

ไม่กล้าครับ

กระบะต้องถึงทน  :D

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
กรณีของรถเก๋ง เรื่องอะไหล่และบริการหลังการขาย ยังไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่นะครับ
ถ้าเป็นกระบะตัวท็อปถูกกว่าเจ้าตลาดซัก 2-2.5 แสน ค่อยน่าสนใจ..

ส่วนตัวผมขอมองดูหลังเปิดตัวซัก 3 ปีก่อน
เชื่อว่าถ้ามีปัญหาเดี๋ยวเราก็จะทราบเองว่าเขาทำได้ดีแค่ไหน
ตัวไมเนอร์เปิดตัวมาค่อยน่าสนใจกว่า

รอดูเฉยๆครับตอนนี้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Pegasus7700

ซื้อมาใช้งาน ผมว่าเกิดยากมาก. หากราคาไม่ต่างกันมาก และจะยั่งยืนหรือไม่ยิ่งยากกว่า

คนทั่วไปน่าจะไปมอง Toyota Isuzu แล้วจบเลย

ส่วนกลุ่มทางเลือก. ไปชนกับFord , Mitsu, nissan
แค่นี่ก้อยากละครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
คงมีคนซื้อแหละครับ ถ้าเอามาใช้งานเป็นรถคันเดียวผมขอใช้เวลาดูก่อนว่าจะมีปุ่มนุ่นนี่หลุดเหมือนเก๋งมั้ย เพราะมันสะท้อนคุณภาพในการผลิตได้ แต่ถ้าเอามาขับเล่นๆก็จะดูเรื่องราคาด้วยครับ เพราะมันก็ไม่ได้หล่ออะไรนะ กลางๆครับ

ออฟไลน์ Sumetakas

• Newbie
  • *
ขอรอดูอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆครับ ถ้าเปิดตัวถ้าถูกกว่าเจ้าตลาดมากๆก็คงมีคนสนใจนะครับ
แต่เรื่องงานประกอบกับเรื่องของอะไหล่นี้สิที่ยังไม่ค่อยมั่นใจ