ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าอยากได้ MG ZS EV มาใช้เป็นรถสำรอง ในโจทย์แบบนี้ ท่านว่าคุ้มหรือไม่ครับ  (อ่าน 5303 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ

โจทย์คือไม่ได้อยากซื้อใหม่หรืออยากเปลี่ยนมากนะครับ คือตั้งใจ อยากได้มาเป็นรถสำรอง แทนยาริส ซึ่งจะครบ6ปีในสิ้นปีนี้ วิ่งไป23000 ครับ จอดชนิดที่ว่า ยางบวม เข้าศูนย์ถ่ายน้ำมันเครื่อง ปีละครั้ง อยากลองเทคโนโลยี อยากได้มาเป็นรถที่เอาไว้ขับไปตลาด วิ่งใกล้ๆ ไม่เกิน20กิโลต่อการใช้1ครั้ง อยู่ต่างจังหวัด มีรถใช้งานเป็นประจำอยู่แล้ว อยากทราบท่านที่ได้รับรถแล้ว หรือจองไป ท่านคิดแบบใดครับ ถ้าตัดเรื่องเงินออกไป คุ้มมั้ยครับ ที่จะซื้อมาใช้งาน5-6 ปีขายทิ้ง อะไหล่ การบริการศูนย์MG เป็นอย่างไรครับ เชิญท่านสมาชิกแลกเปลี่ยนข้อมูลกันครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
วัดความคุ้ม แต่ตัดเรื่องเงินออกไป
ความคุ้มที่ว่าคือยังไงครับ แอบงงโจทย์

ออฟไลน์ flybigbear

ทนใช้คันเก่าไปเหอะครับ

ถ้าจอดรถนานซะขนาดนั้น เติมลมยางแข็งๆๆ 40psi++ (ซื้อปั๊มลมไฟฟ้ามาเก็บไว้เหอะ)

ออฟไลน์ Mp4_007

ไม่คุ้มครับ ที่มันไม่คุ้มค่าก็เพราะเรื่องเงินนั้นแหละ  ค่าตัวมันสูงมาก
แต่ถ้าไม่นับเรื่องค่าตัวที่สูง(เทียบกับรุ่นเดียวกัน)แล้วก็เรื่องระยะทางต่อการชาร์ต เรื่องความไม่สะดวกเรื่องจุดชาร์ต   ก็คงคุ้มอยู่มั้งครับ 

ออฟไลน์ rvsmart

หาอีโค่คาร์ตัวล่างๆไม่เกิน5แสนคุ้มกว่า ไม่ต้องมาคอยชาร์ตไฟ

ออฟไลน์ rvsmart

หรือไม่ก็ซื้อมาใช้เป็นรถหลักเลย แล้วเอายาริสทำเป็นรถสำรองแทน

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
ขนาดคันหลักคันเก่ายังซื้อมาจอดเลย ดังนั้นผมคิดว่าถ้าซื้อใหม่ เหมือนเอาเงินล้านสองไปถมทะเลมากกว่าครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
กลัวว่า 6 ปีแล้วขายจะได้มากกว่ายาริสคันเดิมที่อยู่ไปอีก 6 ปี(รวม 12 ปี) นิดเดียวครับ
เรื่องเงินไม่คุ้มแน่นอน แต่บอกให้ตัดออก

ไปต่อส่วนคุ้มทางอื่น

1.ถ้าคิดว่าอยากลองเล่นแล้วได้เล่น มันก็คุ้มแล้วครับ
2.ใช้เล่นๆ ชิวๆ จ่ายกับข้าวแบบทันใจ ก็นับว่าฟิลลิ่งคงดีกว่ายาริส
มุมนี้ก็คุ้มกว่าขับยาริสชิวๆ บู๊ได้มากกว่า
3.ได้ความรู้การดูแลรถ ev ได้สังคมไว้พูดคุยเล่นๆ ยามว่างก็คุ้มครับ

สรุป ไม่ได้ลำบากอะไร กับอยากลองก็จัดไปครับ
แล้วเวลาจะเป็นตัวบอกเอง ว่าคุ้มหรือไม่  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าจะให้คุ้มคือใช้ทุกวัน  เอาคันที่ใช้อยู่ตอนนี้ เป็นรถสำรอง  แบบนั้นคุ้มครับ

ซื้อมาจอดยังไงก็ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ถ้าคิดว่าเงิน 1 ล้าน คุ้มกับการซื้อรถมาใช้วันละ 20 โล ก็จัดเลยครับ
ความคุ้มของแต่ละคนไม่เท่ากัน
สวนตัวผมดูยังไงก็ไม่คุ้มครับ...
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

คุ้มทางเงินนี่ไม่คุ้มแน่ๆ ครับ

แต่คุ้มทางใจนี่อาจจะได้อยู่

ส่วนตัวใช้ MG มา 4 ปีแล้ว ศูนย์บริการโอเคนะครับ แต่ต้องเลือกศูนย์หน่อย เพราะศูนย์ที่ดีมากๆ ก็มี และที่แย่มากๆ ก็มีครับ

ออฟไลน์ SRY

ถ้าซื้อมาจอดแบบคันเก่ามากกว่า รถไฟฟ้าไปเร็วแน่ๆครับ ไม่คุ้มค่าซ่อมบำรุงครับ

ออฟไลน์ testmaster

อ่านดูคิดว่าเรื่องเงินน่าจะไม่ปัญหาแน่ๆถึงเกิด idea นี้ได้ซึ่งถ้าเป็นผม ผมซื้อครับได้ลองเล่น และลองคิดเรื่องการดูแลสำหรับรถที่ใช้น้อย ไม่ต้องดูแลอะไรมันเยอะด้วย ไม่ต้องมีเปลี่ยน นมค แล้วถ้ารถใช้น้อยแบทมันก็ไม่ค่อยเสื่อมด้วย ok มัน degrade ตามอายุด้วยเหมือนกันแต่ยังไง cycle ที่ใช้ก็ถือว่าน้อย

ออฟไลน์ tonkomson

• Newbie
  • *
ตัดเรื่องเงินออกไปก็ คุ้มมากๆครับ เพราะจุดประสงค์จะลองเทคโนโลยี่ใหม่ๆ คุณได้สัมผัสคุ้มแน่ๆ และกลุ่มผู้ใช้ EV กลุ่มนี้จะเป็นผู้บุกเบิกรถไฟฟ้าในไทย ให้คนรุ่นหลังตัดสินใจง่ายขึ้นครับ
คุ้มมาก ถ้าผมมีเงินเหลือ ผมก็จะซื้อมาขับเล่นเหมือนกัน

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
คือมีรถใช้งานประจำอยู่แล้ว ส่วนยาริสเป็นรถสำรองใช่มั้ยครับ ถ้ารถสำรองวิ่งหกปีแค่สองหมื่นกว่าโลก็ใช้ต่อไปเถอะครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อใหม่ ไว้ซื้อคันหลักดีๆดีกว่า

ออฟไลน์ valent

อยากได้มาเป็นรถสำรอง อยากลองเทคโนโลยี / อยากได้มาเป็นรถที่เอาไว้ขับไปตลาด / ถ้าตัดเรื่องเงินออกไป คุ้มมั้ยครับ ที่จะซื้อมาใช้งาน5-6 ปีขายทิ้ง

ผมว่าโจทย์ที่ให้มามันย้อนแย้งในตัวมันเองกันหมดเลย ขออนุญาตตัดมาบางส่วนนะ

-การอยากลองเทคโนโลยี  โดยการตัดเรื่องเงินออก  ตรงนี้สรุปให้ว่าคุ้มเพราะตอบความต้องการส่วนนี้ได้

-ซื้อมาใช้งาน 5-6 ปี แล้วขายทิ้ง ใช้น้อยแบบนี้ไม่คุ้มแน่นอน เพราะสมมติว่าใช้ 5 ปี 25000 โล
  ราคาขายต่อหายไป 600000 บาท ตกเป็นค่าใช้จ่าย  600000/25000 = 24 บาท/กม. 
  (ยังไม่รวมค่าไฟ ค่าซ่อมบำรุง ประกัน ฯลฯ   เรื่องราคาขายต่อ ผมสมมติตัวเลขขึ้นมาคร่าวๆ ไม่รู้ว่าจะใกล้เคียงแค่ไหน)

-ถ้าเอาความสุขทางใจในการตอบโจทย์เพราะตัดเรื่องเงินออก  อันนี้คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ส่วนตัวผมมองว่า ใช้คันเดิมต่อคุ้มกว่าครับ

ถ้าจะมีรถสำรองจริงๆ และวิ่งใกล้ๆ ผมว่า รถไฟฟ้าขนาดเล็ก ถ้าวิ่งได้สัก 150-200 กิโล น่าสนใจนะครับ

เพราะดูท่าทางคุณก็ไม่ได้วิ่งจริงจังอยู่แล้ว เอารถไฟฟ้าขนาดเล็กดีกว่าครับ แบบ MG วิ่งไปยังไงก็ติดเรื่องการชาร์ท วิ่งทางไกลไม่ได้อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มองว่าซื้อความไฮเทคก็คงคุ้มครับ...

ออฟไลน์ porasit33

รถรับประกันแบต ไม่จำกัดระยะทาง
แสดงว่า ซื้อมาจอดไม่คุ้มครับ 555

พอเก่าๆจะขาย แบตเสื่อมพอดีราคาตก ใช้แบตไม่คุ้มคุณสมบัติรถ

ออฟไลน์ panjap

รถสำรองคุณคันละล้านสอง รถหลัก นี่คันละกี่ล้านครับนี่   ถ้ารถสำรองใช้น้อยแบบนี้ ใช้คันเดิมไปเหอะครับซ่อมไม่เยอะก็ใช้ได้ละ

ออฟไลน์ No Trespassing

แฮะๆ ขอนอกเรื่องนิดนึง

จะขายยาริสไหมครับ  ;D  ;D ;D

ออฟไลน์ Sympho

ยาริส ก็ดูเหมือนจะไม่มีความจำเป็นต้องใช้ซักเท่าไร จะซ์้อ MG มาจอดทำไมอะครับ

ออฟไลน์ 2k

ดูเหมือนว่าโจทของคุณจะเป็นอยากลองซื้อรถใหม่และมีเงินในมือมากกว่านะครับอิ๊ๆๆๆ  ;D ทำไมไม่ลองเปลี่ยนจากรถคันใหม่สำหรับจ่ายตลาดทั่วๆไปเป็นแบบอื่นล่ะครับ? ยาริสก็ถือว่าเป็นรถจ่ายตลาดทั่วๆไปได้อยู่นะ ไหนๆใช้รถน้อยอยู่แล้วลองตัวเลือกรถประเภทอื่นดูไหม? ลองมาดูพวกอิมเพรซ่า/อีโวลูชั่นมือสองดูไหมครับ? มือสองสภาพดีๆราคาต่ำกว่าล้านซื้อแล้วเหลือเงินเติมน้ำมันอีกเยอะแยะเลยนะ ไหนๆมีเงินพร้อมซื้อรถใหม่แล้วลองมาดูรถประเภทสมรรถนะสูงไหมครับ? เผื่อจะติดใจใช้รถบ่อยกว่านี้นะ  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Botun

• Newbie
  • *
สนใจยาริสเดิมของ จขกทครับ ถ้ามีแพลนเปลี่ยนใหม่จะขาย อยากซื้อต่อครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จากโจทย์การใช้งาน ส่วนตัวคิดว่ารุ่นไหนยี่ห้อไหนก็ไม่คุ้มครับ ลองคิดเล่นๆว่าถ้าไม่มีคันนี้แล้วกระทบกับชีวิตประจำวันมากน้อยแค่ไหน ถ้ากระทบมากใช้คันเดิมต่อไป ถ้ากระทบน้อยขายแล้วใช้คันประจำ ไม่ต้องรับคันใหม่เข้ามา