ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถไฟฟ้าขนาดเล็ก (S) ขายในราคา 3-4 แสนบาท น่าจะพอขายได้ไหมครับ  (อ่าน 4643 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member

ผมได้ลองอ่านๆ เรื่องเกี่ยวกับรถ Fomm หรือ Baojun

ผมว่า น่าจะมีหลายๆ บ้าน ที่คล้ายๆ ผม คือ มีรถ 2-3 คันแล้ว และอยากได้รถสำรองไว้วิ่งในเมืองเวลาที่รถน้ำมันเอาไปซ่อม หรือมีคนในบ้านเอาไปใช้งานทางไกล

ส่วนตัวผมว่า ถ้ามีรถไฟฟ้าขนาดเล็กพวกนี้ ทำราคาได้ถูกกว่า Fomm ปัจจุบัน คือ 3-4 แสน ทำให้ขับง่าย เช่น คันเร่งเบรคปกติ พวงมาลัยทรงปกติ และทำภายในได้สวยงามแบบ Baojun ผมว่ามันก็น่าใช้อยู่นะครับ คือ ข้อดีของรถเล็กพวกนี้ คือ ค่าต่อภาษีถูกมาก 300 บาทต่อปี แพงกว่ามอไซด์แค่ 200 บาท ค่าประกันยังไม่ทราบครับ แต่ถ้าประกันอยู่สัก 1 หมื่น มีรถเล็กๆ แบบนี้ไว้ไม่ถือว่าเป็นภาระเลยครับ

อยากบ้านผม พ่อกับแม่ ก็จะวิ่งแค่ระหว่างเส้นงามวงศ์วาน เกษตรนวมินทร์ ลาดพร้าวและพหลโยธิน ในระยะไม่เกิน 10 กิโลรอบบ้าน
รถพวกนี้ก็ครอบคลุมแล้วครับ ยิ่งถ้าได้สัก 200-250 ต่อการชาร์ท จะไปได้ทั่ว กทม. ครับ ผมสามารถเอาไปที่ทำงานได้เช่นกัน

ทางไกล (ออกต่างจังหวัด) ก็เอารถ น้ำมันเครื่อง 1.2 1.5 วิ่งไปได้ครับ

คิดอย่างไรกันครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
เอาไว้ใช้แทนรถกอล์ฟท่าจะดี

ไม่ร้อนด้วย ไปห้างใกล้ๆ ไปร้านสะดวกซื้อ

ไปรับไปส่งคนแถวๆละแวกบ้าน สะดวกดี คันเล็กกระทัดรัด จอดง่าย

ที่สำคัญ ขับไปทำงาน แทนรถหลักได้ด้วย ถ้าจำเป็น

ถ้าไม่แพงมากก็น่าสนครับ

ออฟไลน์ kez

คงขายได้ยาก  เพราะคนไทยชอบจากถูก แต่ได้รถใหญ่ๆ

eco car  เลยต้อง size ใหญ่ขนาดนี้

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าทน บริการดี ซ่อมไม่ต้องรอนาน
ขายได้ครับ ตัวสินค้าเป็นแค่ปัจจัยต้นๆแต่ไม่ใช่ทั้งหมด

ออฟไลน์ panjap

ขายได้แน่ แต่ ราคาแค่นี้ แบต วิ่งได้ไม่น่าเกิน 100 โล เพราะรถ ev หนักสุดคือค่าแบต
อีกอย่างคือ รถพวกนี้ ขับทางไกลก็ไม่ไหวแล้ว รถมันเบามากๆ เรื่องความปลอดภัยเวลาชนก็เป็นอีกเรื่องนึงที่ต้องคิดด้วย

ออฟไลน์ Symphonic

ราคานี้  รถกอล์ฟไงครับ หรืออีกทีก็นึกภาพเป็นพวกตุ๊กๆ ไฟฟ้า

แต่ถ้ามาแบบ Baojun มีระบบแอร์ มีอะไรๆ ที่เราคิดว่าจะต้องมี
ราคาน่าจะอยู่ที่ 5 แสน++ มากกว่าครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ปัญหาของผมคือ ที่จอดรถที่บ้านเต็มครับ มอเตอร์ไซค์พอไหว รถยนต์ไม่ได้เลย

ปล. รถนั่ง 1หรือ 2 คน ราคาน่าซื้อ ไม่ควรเกิน 2 แสนครับ สูงกว่านั้นยาก

เพราะถ้าเกิน คนจะหนีไปเล่นรถยนต์มือ 2 ที่ อรรถประโยชน์กว่า

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
ถ้ามันทำให้ราคาอยู่ที่2แสน5ได้นี่จะดีมาก เอาไว้ขับไปทำงานในเมืองไกล้ๆก็ถือว่าตอบโจทย์ได้ดี

ออฟไลน์ Gordon Freeman

เอาแบบ Baojun E200 มาได้ไม่เกิน 350,000 ก็น่าจะขายได้นะครับ อีกตัวสำหรับใช้ในเมือง ผมว่า Toyota I-Road ก็น่าสนใจนะ ใช้ในเมือง นั่งคนเดียวพอ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ mamaman

ผมก้อยากได้ไว้ขับไปกินข้าว 7-11 ทำงาน ในระยะ ไปกลับ 50 km

ออฟไลน์ Pegasus7700

น่าจะเป็นคุ่แข่งกับeco carมือสอง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ lexus

ถ้ามองจากนิสัยการซื้อรถของคนไทย ผมมองว่ายาก
คนไทยส่วนมากซื้อรถแบบคันเดียวต้องเป็นทุกอย่างได้
แต่เจ้ารถไฟฟ้าคันจิ๋วมันเหมือนเป็นรถสำรองใช้งานได้แค่ในเมืองซะมากกว่า
คนจะมองว่าเพิ่มเงินอีกนิดไปเอาeco carคันใหญ่กว่านั่งได้4คนขนของ ไปเที่ยวตจวได้ คุ้มกว่าไหม

ออฟไลน์ Sacrifice

ผมตามเป็น fan page ของ fomm  อยู่ ขาย 4.9 แสน ก็ขายได้เรื่อยๆ นะครับ แม้จะกระแสไม่ค่อยแรงเท่าไหร่

ผมอยากได้นะ แต่ติดที่บ้านผมไม่มีที่จอดรถชาร์จไฟ ต้องไปจอดที่จอดรถส่วนกลาง

ออฟไลน์ alpha14

ถ้าใช้ในเมืองพอได้นะขับใกล้ๆรถติด คงประหยัดและสะดวกในการหาที่จอด แต่ถ้าตจว.บนถนนสายหลักมีปัญหาแน่ๆ คุณจะเจอรถกระบะบ้าพลัง สิบล้อรถพ่วง รถใหญ่ๆที่ชอบเบียดรถเล็ก อันตรายอยู่นะ วันไหนผมขับอีโคคาร์ยังไม่รอดเลยครับ มันไม่เห็นหัวเราเลย ถ้าในแง่ประหยัดเงิน สะดวกนี่โอเคครับ แต่เรื่องความปลอดภัย ผมว่าไม่ผ่านอ่ะ

ออฟไลน์ flybigbear

แค่รถ3ล้อไฟฟ้า ยังขายกัน 30,000+++ เลยครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

ผมคิดว่าเราควรคำนึงถึงที่จอดรถด้วยครับ นี่หล่ะ ภาระหนักเลย

ออฟไลน์ CarameLon

"รถเล็กเกิน ไม่ปลอดภัย แรงบิดจิดเดียว น้อยหน้าข้างบ้านเขา"
คนมีอายุ(ที่มีตังซื้อรถ)ท่านนึงกล่าวไว้...
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Devil13

ตอบโจทย์คนเมืองครับ
ขับง่าย หาที่จอดง่าย เน้นเดินทางไม่ไกล แอร์เย็นๆ ไม่เปียกฝน
ส่วนตัวขายในเขตเมืองของทุกจังหวัดได้ก็ไปรอดแล้ว
เห็นๆอยู่ว่ารถกอล์ฟวิ่งกันเกลื่อน ทะเบียนไม่มี แอร์ไม่มี ไฟเลี้ยวไม่มี เข็มขัดไม่มี ขับตามใจฉัน คันนี้ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ SM.

ตอบโจทย์คนเมืองครับ
ขับง่าย หาที่จอดง่าย เน้นเดินทางไม่ไกล แอร์เย็นๆ ไม่เปียกฝน
ส่วนตัวขายในเขตเมืองของทุกจังหวัดได้ก็ไปรอดแล้ว
เห็นๆอยู่ว่ารถกอล์ฟวิ่งกันเกลื่อน ทะเบียนไม่มี แอร์ไม่มี ไฟเลี้ยวไม่มี เข็มขัดไม่มี ขับตามใจฉัน คันนี้ดีกว่าเยอะ

ต้องสร้างความเชื่อมั่นให้ผู้บริโภคด้วย

ออฟไลน์ Jacob

ถ้าทำราคาได้ก็มีคนซื้ออยู่แล้ว พี่จีนก็ทำออกมาน่าสนใจนะ