ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยวลงเนิน , ขึ้นเนิน ABS ทำงาน ใครเป็นบ้างครับ  (อ่าน 3526 ครั้ง)

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
สอบถามครับ ก่อนจะไปเข้าอู่ /ศูนย์  กันโดนหลอก

สวัสดีครับ รถผม civic fc เปลี่ยนสตรัทปรับเกลียวมา ล้อ TC105N 17'' ที่เหลือเบรคเดิมๆ (เปลี่ยนมานานเกือบปี แต่อาการพึ่งจับได้ประมาณ 2 เดือน) รถเข้าศูนย์ล่าสุด สัปดาห์ที่แล้วผ้าเบรคมองด้วยตาเหลือ หน้า 7 mmหลัง 6 mm ไม่ได้ถอดล้อเพราะเปลี่ยนแมคมา

รถมีอาการเหมือน ABS ทำงาน คือ แป้นเบรคสั่น และมีเสียงกึกๆรัวๆ ที่่ความเร็วต่ำจนจะหยุด   เฉพาะตอน "เลี้ยวลง - เลี้ยวขึ้น พื้นไม่เสมอ เช่น ลานจอดรถ    "

เหตุการณ์  ขับรถมาด้วยความเร็ว 20 km/hr  แล้วเลี้ยวขึ้นลานจอดเพื่อเบรครับบัตรจอดรถ พอรถใกล้หยุดจะมีอาการทันที เป็นตอนที่ล้อซ้ายกับขวาขึ้นทีละล้อ (นึกภาพตอนรถเลี้ยวขึ้นล้อขึ้นไม่พร้อมกัน)

อยากทราบว่าอาการแบบนี้เป็นปกติหรือไม่  หรือ ต้องตรวจเช็คตรงไหนเป็นพิเศษไหมครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: เลี้ยวลงเนิน , ขึ้นเนิน ABS ทำงาน ใครเป็นบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 15:16:23 »
ABS จะทำงานโดยรับข้อมูลจากเซนเซอร์
คงต้องตรวจเช็คเซนเซอร์  ร่องสัญญานที่ล้อ
กล่องควบคุม รวมไปถึงปั๊ม ABS
ที่ศูนย์น่าจะมีขั้นตอนการตรวจจากคู่มือซ่อมครับ
ไม่แน่ใจว่า อ่านค่าจาก ecu จะมีบันทึก fault ของ ABS หรือเปล่า

ออฟไลน์ sukhontha

Re: เลี้ยวลงเนิน , ขึ้นเนิน ABS ทำงาน ใครเป็นบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 15:16:45 »
abs  จะเกิดกับทุกล้อพร้อมกัน 

พวกแทร็กชั่นคอนโทรล  จะทำงานเป็นล้อ ๆ ไปครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 16:41:56 »
เอาง่ายๆดูลมยางก่อนครับ แล้วค่อยดูอย่างอื่น

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 17:37:52 »
 8) 8) 8).....ใช้ Brake cleaner spray ฉีดล้าง ABS sensor ให้สะอาดครับ ฉีดแรงๆทั้ง 4 ล้อ ควรจะหาย :-X

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 21:39:53 »
รถผมก็จะเป็นช่วงหลัง ๆ civic fc เหมือนกัน
อาการคล้าย ๆ ในจังหวะคล้าย ๆ สรุปคือ ยางไปหมดแล้ว มันไม่เกาะ ล้อเลยจะล็อคเวลาเบรกทางที่จะขึ้นหรือลงเนินครับ (ยางใช้มา 3 ปีกว่า)

แต่นี่เป็นกรณีรถผมนะครับ

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 22:03:51 »
ช็อคอัพแข็ง ล้อแขวน ล้อเร่งหมุนไม่เท่ากัน VSA ทำงาน แทร็คชั่นคอนโทรลสั่งยิงเบรค ABS ในล้อที่แขวนหมุนฟรี

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 07:21:40 »
ผมว่ามีบางล้ออาจจะไม่รับกับพื้นครับ จนรถคิดว่าลื่นไถล
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 09:52:28 »
ขึ้นอยู่กับความเร็ว และความหนักในการเบรคด้วยนะครับ

ผมลง ดอยตุง มา แทบไม่ได้เบรคเลย แต่ก็แทบไม่ได้กดเร่งด้วยเช่นกัน abs ไม่ได้ทำงานเลย

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 11:07:29 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  จะลองทำตามคำแนะนำทุกท่านครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 11:25:10 »
Lancer ex 1.8gls ของผมไม่เป็นครับ ไม่เคยมีอาการแบบนี้ absเคยทำงานครั้งนึง ตอนเบรกกระทันหันเกือบชนตูดคันหน้า