ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ และความเห็นหรือแนวทางในการเลือกยางด้วยครับ  (อ่าน 3843 ครั้ง)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ขอความเห็น คำแนะนำ เรื่องเลือกยางด้วยครับ

มี 2 คัน

BMW E90 รถเดิมๆ 205/55R16 วิ่งสั้นเป็นหลัก สลับกลางๆ ระยะไม่เกิน 150 กม. อยากได้แบบไม่กลัวน้ำ(เจอแอ่งไม่เหิน)เกาะถนนดีระดับนึง วิ่งไม่เกิน 140 ราคาสู้ได้ถ้าคุ้มจริง

Alphard30 ยางเดิม yoko E51 225/60R17 รถเดิมๆ เน้น นุ่ม เงียบ ขับไม่เกิน 120 อยากได้แบบไม่กลัวน้ำมาก (เจอแอ่งไม่เหิน)

ส่วนตัวผมไม่ค่อยมีประสบการณ์นัก เเต่ได้อ่านคอมเม้นท์เรื่องยางในหลายๆอุบัติเหตุแรงๆ มาคิดดูก็คิดว่า เสียเวลาเพิ่ม หายางดีๆ น่าจะถูกต้องที่สุดแล้ว

ออกตัวนิดว่าคือผมไม่ได้ขี้เหนียวนะครับ แต่ไม่ได้ศึกษาหรือได้ลองมามากมายอะไร เลยต้องมารบกวนเวลาเพื่อน สมช HLM ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2019, 15:34:44 โดย dht_tubes »

ออฟไลน์ kez

ยางไม่กลัวน้ำไม่มี   เจอน้ำเบาอย่างเดียว

อยากจ่ายราคาเท่าไหนก็จัดไป

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
อย่างคห.บนบอกครับ เจอน้ำเเอ่งก็เบาๆหน่อยยางดีเเค่ไหนก็เหินได้ ส่วนเรื่องยางตัว e90 มีตัวเลือกค่อนข้างเยอะทั้งยาง comfort เเละ sport ส่วนตัวไหนอันนี้ตัวทอปๆของเเต่ละเเบรนด์คุณภาพใกล้เคียงกัน ไม่ต่างกันเเล้วเเต่ชอบเลยครับ ส่วนตัว alphard ถ้าใช้ตัวเดิมต่อไปก็ได้ครับ ยางตัวนี้ผมได้ติดรถ nx มา made in jp ผมว่ามันดีระดับนึงเลยไม่กลัวน้ำมากนุ่มเกาะใช้ได้ 

ออฟไลน์ Tien.W

นุ่ม กับ รีดน้ำเก่ง มันไปกันไม่ค่อยได้นะครับ

1. E90 กล้าสู้ราคากับ BS S001 ไหม ? หรือ รองลงมาก็ RE003 .. แต่แน่นอน กระด้าง และ ดัง .. หรือ ยอมเบารถลงมาหน่อย แต่ยังได้เกาะก็ Michelin Pilot Sport 4 ยางสปอร์ต ที่นุ่ม และ ไม่ดังมาก

2. Alphard เบอร์นี้ มันจะเป็นยาง SUV ซะเยอะ ถ้าจะมียางเก๋งก็ Michelin Primacy 4 กับ Yokohama V552 ไม่หนีกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ dht_tubes

อย่างคห.บนบอกครับ เจอน้ำเเอ่งก็เบาๆหน่อยยางดีเเค่ไหนก็เหินได้ ส่วนเรื่องยางตัว e90 มีตัวเลือกค่อนข้างเยอะทั้งยาง comfort เเละ sport ส่วนตัวไหนอันนี้ตัวทอปๆของเเต่ละเเบรนด์คุณภาพใกล้เคียงกัน ไม่ต่างกันเเล้วเเต่ชอบเลยครับ ส่วนตัว alphard ถ้าใช้ตัวเดิมต่อไปก็ได้ครับ ยางตัวนี้ผมได้ติดรถ nx มา made in jp ผมว่ามันดีระดับนึงเลยไม่กลัวน้ำมากนุ่มเกาะใช้ได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยางเจอน้ำ แล้วเหินน้ำ มีปัจจัยประมาณนี้
- ยางหน้าจะกว้าง จะเจออาการง่ายกว่า ยางหน้าแคบจะเจอน้อยกว่า เพราะพื้นที่น้ำหรือปริมาณน้ำอยู่ใต้ล้อน้อยกว่า
- ดอกยางรีดน้ำออกไม่ดี ทำให้เกิดารเหินน้ำ

ถ้ายางหน้ากว้าง ไม่อยากให้เหินน้ำ ก็ต้องหายางที่รีดน้ำได้ดีครับ แต่ยางรีดน้ำได้ดีก็อาจจะไม่เกาะถนน หรือ เสียงไม่ได้เงียบ หรือ ไม่ค่อยนุ่ม ก็ได้

ผมว่า ลองหาจุดที่อยากได้มากที่สุด แล้วเรื่องอื่นๆ ก็ค่อยไล่เปรียบเทียบดูครับ

ผมแนะนำ ยางที่เกาะถนนดี ทางเปียกใช้งานได้ดี ติดนุ่มด้วย เงียบประมาณนึง(พอใช้->ดี) คือ PS4 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2019, 15:20:16 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
เรื่องยางเท่าที่ผมใช้มามันต้องได้อย่างเสียอย่างครับ ระหว่างการรีดน้ำการเกาะถนน กับ ความนุ่มนวลและเงียบสบาย

จะแลกออกมาน้อยยังไงก็แล้วแต่ยี่ห้อและรุ่นไปครับ แต่หลักๆไม่พ้นความจริงตรงนี้
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
E90

ลอง Yokohama BluEarth AE50 ครับ เกาะถนนเปียกๆดีอยู่ครับ

Alphard

ยางเดิมโยโกอยู่แล้ว ถ้าประทับใจ ลอง Yokohama BluEarth RV-02 ครับ