ผู้เขียน หัวข้อ: องศาความร้อน ผ้าเบรคเดิมๆ  (อ่าน 7449 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
องศาความร้อน ผ้าเบรคเดิมๆ
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 14:26:56 »
เวลาไปร้านเบรค เขาจะบอกว่ารุ่นนี้ทน spec 500 600 อะไรก็ว่ากันไป

ของติดรถทั่วไป จะมีค่ามาตรฐานโรงงานเท่าไรกันครับ แตกต่างกันในแต่ละยี่ห้อ และรุ่นอีกรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2019, 14:32:10 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ kez

Re: องศาความร้อน ผ้าเบรคเดิมๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 14:35:46 »

มันก็แล้วแต่ยี่ห้อที่จะเลือกใส่

แต่ส่วนใหญ่รถบ้าๆ ก็ใส่เกรดล่างๆมาให้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 14:58:01 »
ถ้ารถบ้านๆ น่าจะทนร้อนสัก 350 องศา ค่า friction แถวๆ 0.3 มังครับ (พวก Honda นะ)

ของพวกนี้ บางทีก็พูดยาก บางยี่ห้อ ชอบเอาค่า peak มาคุย คือ ทนได้ 500 องศาจริง แต่ friction ไม่เหลือละ แล้วทนได้แป้บเดียว แช่ยาวไม่ได้ ถ้าแช่ยาวอีกนิดเดียว จม หรือ ไหม้ ทันที แบบนี้ก็มีนะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 17:29:36 »
ถ้ารถบ้านๆ น่าจะทนร้อนสัก 350 องศา ค่า friction แถวๆ 0.3 มังครับ (พวก Honda นะ)

ของพวกนี้ บางทีก็พูดยาก บางยี่ห้อ ชอบเอาค่า peak มาคุย คือ ทนได้ 500 องศาจริง แต่ friction ไม่เหลือละ แล้วทนได้แป้บเดียว แช่ยาวไม่ได้ ถ้าแช่ยาวอีกนิดเดียว จม หรือ ไหม้ ทันที แบบนี้ก็มีนะ

ถ้าเป็นรถยุโรป เช่น benz bm พอทราบไหมครับ หาดูมีแต่ web ของ benz ใช้คำว่า ระบบเบรคมีความร้อน 700องศา คงไม่ได้หมายถึงผ้าเบรคจะรับได้ขนาดนั้น

ประเด็นคือ ผมไปเปลี่ยนผ้าเบรคนอก คนขายบอก. Spec คือ 450 เลยสงสัยว่าแล้วเดิมๆมันกี่องศาหละครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 17:58:54 »
ถ้ารถเดิมโรงงาน ผมว่า คงต้องดูกันเป็นคันๆ ไป เป็นยี่ห้อๆ ไปครับ เหมารวมไม่ได้ เพราะ spec ไม่น่าเหมือนกัน

ส่วนทนความร้อน(สูงสุด) ก็มีไว้พูด(คุย) ได้นะครับ ในระดับนึง แต่อย่างท่านบนบอก แช่ที่ความร้อนขนาดนั้นได้หรือไม่ อีกเรื่องนึง แต่อย่างน้อยก็ยังดีกว่าไม่ถึง จริงไหมครับ

เช่น

คันนึงบอก 350 ใช้จริง อาจจะกดหนักๆ อุณหภูมิอาจจะวิ่งแถวๆ 350 ตลอด ก็กดต่อได้ 2-3 ที พอทีที่ 4-5 หรือมากกว่านั้น ไหม้แล้ว

กับ

อีกคันนึงโม้ว่า 500 ใช้งานจริง อาจจะไม่เคยถึงเลย peak สุด อาจจะอยู่แถวๆ 400-450 แต่มันก็อยู่ใน safety factor ที่ยังใช้งานต่อได้ จริงไหมครับ(ถึงจะโม้ก็เถอะ)

ปล. เท่าที่เจอ ผ้าเบรคราคาไม่แพง เกรดผสมโลหะ กดได้บ่อยและยาวกว่าเกรดผ้า ส่วนเกรดเซรามิค ยังไม่เคยลอง

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 18:53:38 »
มันอยู่ที่ นมบมด้วยนะครับ
ผ้าทนได้ แต่ นมบ ทนไม่ถึง ก็เดือดกันไป

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 07:10:39 »
ใส่ใยหินลงไป ก็ทนร้อนครับ
ผู้ใช้จะเป็นอย่างไร อีกเรื่องหนึ่ง

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 07:47:23 »
ของผมผ้าเบรค hawk 5.0 เป็นเกรด street ที่ดีกว่าของเดิมหน่อย ตัวนี้เขาไปแก้เรื่องฝุ่น เห็นเขาว่าอยู่ประมาณ 350 องศา ของเดิมติดรถก็น่าจะราวๆนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2019, 07:49:17 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 07:58:30 »
ผู้ใช้จะเป็นอย่างไร อีกเรื่องหนึ่ง
สมัยรี้ยังมีอยู่อีกหรือครับ นึกว่าแบนไปหมดแล้ว ?

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 08:41:44 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ได้ข้อมูลอะไรมากมาย

สรุปผมเปลี่ยนทั้งจาน และผ้าเบรคหน้า
จาน brembo แบบเรียบๆ เข้าใจว่าเกรดรถบ้าน
และผ้า sitech  sport endurance  ที่คนขายบอก(หรือโม้ก็ว่ากันไป) ว่ารองรับ 450องศา
ผมก็ไม่ได้มั่นใจกับจานและผ้า เท่าไรหรอกครับ
เพราะไม่เคยใช้ทั้งของทั้งร้าน แต่บังเอิญว่ายุ่งๆไม่ได้เข้าอู่ประจำที่ปกติใส่ตรารถของแท้ตลอด
เอาเข้าทางผ่านไปที่ทำงาน ใช้งานมา 1 สัปดาห์ ก็ยังเบรคเงียบ นุ่มเท้าดี วิ่งเร็วๆยังไม่ได้ลอง ช่วงนี้วิ่งแต่รถติดๆ ใช้นานๆจะเป็นไงต้องรอดูครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 11:21:17 »
สมัยรี้ยังมีอยู่อีกหรือครับ นึกว่าแบนไปหมดแล้ว ?
ทั่วโลกแบนกัน แต่ไทยเป็นผู้นำเข้าติด 6 อันดับโลกครับ
อยู่ในวัสดุก่อสร้าง และผ้าเบรค/คลัทช์ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 15:59:40 »

สรุปผมเปลี่ยนทั้งจาน และผ้าเบรคหน้า
จาน brembo แบบเรียบๆ เข้าใจว่าเกรดรถบ้าน
และผ้า sitech  sport endurance  ที่คนขายบอก(หรือโม้ก็ว่ากันไป) ว่ารองรับ 450องศา
ผมก็ไม่ได้มั่นใจกับจานและผ้า เท่าไรหรอกครับ
เพราะไม่เคยใช้ทั้งของทั้งร้าน แต่บังเอิญว่ายุ่งๆไม่ได้เข้าอู่ประจำที่ปกติใส่ตรารถของแท้ตลอด
เอาเข้าทางผ่านไปที่ทำงาน ใช้งานมา 1 สัปดาห์ ก็ยังเบรคเงียบ นุ่มเท้าดี วิ่งเร็วๆยังไม่ได้ลอง ช่วงนี้วิ่งแต่รถติดๆ ใช้นานๆจะเป็นไงต้องรอดูครับ

กิจเจริญชัย หรือป่าวครับ

si-tech ใช้ได้ครับ ในเกรดบ้านๆ ใช้งานทั่วไป เป็นผ้าเบรคที่ดีตัวนึง แถมราคาไม่แรงด้วย

ช่วงที่ผมใส่ Nsport Mu spec ให้ Jazz พ่อ พ่อจะบ่นบ่อยๆว่า ผ้าเบรคมันไม่ Linear เบรคจะหยุดแล้วชอบหัวทิ่ม จนวันนึง ผมสลับเอา Optra มาให้พ่อใช้ แกชมใหญ่บอกว่า เบรคดี อยากได้เบรคแบบคันนี้ มัน Linear คุมน้ำหนักง่าย

ซึ่ง Optra คันนี้ ก็ผ้าเบรค si-tech ตัว sport endurance นี่แหละ

หลังๆผม เท้าหนัก ทีนโหด ขับผิดมนุษย์ เลยขึ้นไปยุ่งกับพวกเกรด racing แทนน่ะครับ แต่ยังใช้บริการ กิจเจริญชัย เรื่อง service เบรค ไล่น้ำมันเบรคอยู่ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 21:25:14 »

กิจเจริญชัย หรือป่าวครับ

si-tech ใช้ได้ครับ ในเกรดบ้านๆ ใช้งานทั่วไป เป็นผ้าเบรคที่ดีตัวนึง แถมราคาไม่แรงด้วย

ช่วงที่ผมใส่ Nsport Mu spec ให้ Jazz พ่อ พ่อจะบ่นบ่อยๆว่า ผ้าเบรคมันไม่ Linear เบรคจะหยุดแล้วชอบหัวทิ่ม จนวันนึง ผมสลับเอา Optra มาให้พ่อใช้ แกชมใหญ่บอกว่า เบรคดี อยากได้เบรคแบบคันนี้ มัน Linear คุมน้ำหนักง่าย

ซึ่ง Optra คันนี้ ก็ผ้าเบรค si-tech ตัว sport endurance นี่แหละ

หลังๆผม เท้าหนัก ทีนโหด ขับผิดมนุษย์ เลยขึ้นไปยุ่งกับพวกเกรด racing แทนน่ะครับ แต่ยังใช้บริการ กิจเจริญชัย เรื่อง service เบรค ไล่น้ำมันเบรคอยู่ครับ

ไปพระโขนงมาครับ
เพราะกิจวัตรทุกวันนี้ต้องผ่านไปทางนั้นแต่เช้า
ผมเองก็มาทราบทีหลังว่า sitech น่าจะมาจากกิตเจริญชัย ซึ่งก็ไม่ได้ติดใจอะไร ขอให้ใช้ดีไม่มีปัญหาก็ happy ครับ

มางงๆอีกทีคือเอะใจว่า ราคาผ้าเบรค เท่าๆของแท้ตราเบนซ์จากร้านอะไหล่ แล้วเราได้อะไรมาหละเนี่ย คิดต่อไปเออ..ที่ผ่านมาใส่ของแท้ก็ไม่รู้อีกว่า spec โรงงานคืออะไร

แต่หากมอง result ล้วนๆ (ยังไม่ลองที่ความเร็วสูง) ผมว่าไม่เลวแฮะ ในระยะสั้นๆ 1 อาทิตย์ที่ใส่มาก็ happy ดี