ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ค่อยมั่นใจเวลาเปลี่ยนเลนแล้วมอไซค์อยู่ด้านหลังครับ  (อ่าน 4578 ครั้ง)

allnewvalinor2

• บุคคลทั่วไป
ไม่ค่อยมั่นใจเวลาเปลี่ยนเลนแล้วมอไซค์อยู่ด้านหลังครับ
ถ้าเป็นรถเก๋งผมเปลี่ยนเลนสบายครับแต่เวลามีมอไซค์อยุ่อีกเลนหรือตามตูดอยุ่ผมไม่ค่อยจะมั่นใจเลยครับ กะไม่ถูก กลัวไปปาดบางทีแล้วชน
จะเข้าเลนบางทีมอไซมันขับเอ้อระเหย ไม่รุ้ไม่ชี้ด้วยครับ ไม่รุจะทำไง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เปิดไฟเลี้ยวครับ จากนั้นรอดูอาการคนขับมอไซแปป คนขับมอไซส่วนใหญ่ดูสัญญาณไฟจากเรา แล้วค่อยๆเบี่ยงออก บางทีเปิดไฟเลี้ยวแล้วเค้าจะเร่งแซงไปเพื่อหลบทางให้ แต่ถ้าเค้านิ่งๆแล้วเราออกเด๋วเค้าเบรคให้เราครับ

แต่หลายครั้งเหมือนกันที่เบี่ยงออกแล้วพี่แกเร่งขึ้นมาเปลี่ยนเลนตามเพื่อแซง ก็ให้เค้าแซงไปครับแต่เราก็เบี่ยงออกช้าๆไปเรื่อยๆจนเข้าเลน พอหมดช่องมุดมอไซคันหลังก็ชลอเอง

บนถนนใหญ่ขับง่ายครับ แต่ในซอยเล็กซอยน้อยนี่มอไซเค้าไม่ค่อยระวังเราเท่าไร ผมเห็นอุบัติเหตุที่เป็นมอไซบ่อยๆอยู่ในซอยเล็กครับ แบบพี่แกขี่ไปไม่สนใจอะไรทั้งนั้นเลย ถึงแยกไม่ชลอ ไฟแดงข้ามถนนไม่เบรคผ่ากระจาย วิ่งสวนเลน ขี่บนฟุตบาทข้ามซอยไม่มองว่ามีรถเลี้ยว

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
Blind Spot ช่วยได้ในระดับนึ่งครับ

แถวบ้านผมมี3เลน มอไซเค้าก็วิ่งแทรกกันทุกเลนเลย
จะเปลี่ยนเลนทีได้ช่องจากรถใหญ่แล้ว แต่ก็ติดมอไซที่คอยมาเติมเต็มช่องว่างทุกที ในทุกเลนไม่ว่าจะออกซ้ายหรือออกขวา เปิดไฟเลี้ยวจะเข้าซอยล่วงหน้าแค่ไหนเค้าก็จะมุดซ้ายกันให้ได้อยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2019, 19:16:20 โดย U9WS »

ออฟไลน์ kez

สะสมชั่วโมงบินไปเรื่อย  แล้วจะรู้จังหวะเอง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้ารถติด จะรอไม่มีมอไซต์ค่อยเข้า เสียจังหว่ะช่างมัน
ถ้ารถไหลเรื่อยๆ สองเลนความเร็วพอๆกัน อันนี้จะ เปิดไฟเลี้ยวแล้วค่อยๆเปลี่ยนเลนช้าๆ ถ้ามอไซมาจังหวะเราเปลี่ยนเลนเขาหลบของเขาเอง
ถ้าเปลี่ยนเลนไปเลนที่เร็วกว่าแล้วมี มอไซวื่งมาผมรอให้มอไซไปก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนเลน แล้วแซงมอไซทีหลังเอา

ผมถือคติ มอไซเนื้อหุ้มเหล็ก พยายามทำให้ปลอดภัยที่สุด รถเบียดรถมากสุดก็เป็นรอย รถเบียดมอไซโชคร้ายถึงชีวิต

ออฟไลน์ rotaryman

เปิดไฟเลี้ยว มองกระจกหลัง+กระจกข้าง รถมอไซด์ที่มีระเบียบวินัยจะรอให้ครับ จากนั้นถ้าเราเห็นเขานิ่งนั่นแหละเข้าเลยครับ

นอกเสียจากว่าเจอพวกไม่มีมารยาทมันจะทำตัวเป็นทองไม่รู้ร้อน อันนั้นผมจะดูจังหวะเอาครับ ถ้ายังมาก็ปล่อยให้มันแซงไปค่อยเข้าครับ

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
แรกๆผมว่าเริ่มจากค่อยๆเปลี่ยนเลนทีละน้อยๆ อาจจะใช้ระยะทางมากหน่อย แต่ปลอดภัยครับ

พอเริ่มชินก็หักพวงมาลัยได้มากขึ้น เปลี่ยนเลนได้ไวขึ้น ใช้ระยะทางน้อยลง
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ Devil13

เปิดไฟเลี้ยวนานๆหน่อย แล้วค่อยๆเข้า เค้าจะรู้แล้วหลบไปเอง
ถ้าไม่เปิดไฟเลี้ยวใครจะรู้ละว่าจะไปทางไหน ก็ขี่ตามปรกติแหละ จะหลบทำไม

ออฟไลน์ BigCat

เปิดไฟ มองกระจกข้าง มองกระจกหลัง ค่อยๆเก็บประสบการณืไปครับ อย่าเกร็ง
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Krongbun

ผมกลัวด้านหน้ามากกว่า เพราะมอไซค์ส่วนใหญ่ไม่มองกระจกข้าง หรือถอดออกก็มีครับ :-X

เทคนิคผม ทำความเร็วให้ไวกว่ามอไซค์หน่อยก็เปลี่ยนเลนสบายแล้วครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
"มัน"ไม่น่าจะใช้เรียกเพื่อนร่วมทางที่มีสิทธิ์ใช้รถใช้ถนนกับจขกท.เหมือนรถชนิดอื่นๆทุกชนิด...ยกเว้นมีประเด็นกันมาเฉพาะ คนเยอะรถเยอะก็ต้องระมัดระวังกันไป ที่สำคัญเปิดไฟเลี้ยว บีบแตร ใช้ความเร็ว กะระยะให้เหมาะกับสภาวะการจราจรน่าจะทำพอทำให้ปลอดภัยขึ้นทุกฝ่าย อีกอย่างหนึ่งคือมีน้ำใจมีเมตตาบนท้องถนนเยอะๆจะช่วยให้ท่านแคล้วคลาดได้ครับ...

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ขับรถในไทยต้องมีสกิลอ่านใจรถทุกคันรอบตัวเราครับ คิดเหตุการณ์ที่แย่สุดๆ เข้าไว้ แล้วก็นั่นแหละครับ พวกเค้าจะทำตามนั้น

เคยเจอแบบ เราเปิดไฟเลี้ยวจะเข้าขวา ก็ยังเร่งมาจากด้านหลังทางขวา ปาดหน้าแล้วก็เลี้ยวเข้าซอยทางซ้าย ก็ยังมี
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ SM.

ค่อยๆ เปลี่ยนครับ แต่ควรเปิดไฟเลี้ยวก่อน นานนิดนึง

ออฟไลน์ NoName__???

ที่เจอหลายคัน รถยนต์ จู่ๆเปิดไฟเลี้ยวแล้วเปลี่ยนเลนเลย ก็สมควรโดนมอไซค์ด่า

ไม่ใช่คิดว่าเปิดไฟเลี้ยวแล้วจะเลี้ยวได้เลย ควรมองกระจกให้ชัวก่อนทุกครั้ง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เป็นเก๋งยังพอสบายไม่สูงมาก
ถ้าเป็นกะบะยกสูงนี่เห็นลำบาก บางทีเลี้ยวซ้ายเข้าซอย
มอไซปาดหลังจากขวา มา ซ้ายเราก็ชนเลย  :P

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ที่กะยากสุด คือ มอไซค์ที่ปาดจากซ้ายของรถเรามาขวา หรือจากขวาของรถเรามาซ้าย ไปในทิศทางเดียวที่เราจะเปลี่ยนเลนครับ ยังไงๆก็ต้องเปิดไฟเลี้ยวไว้ก่อน เกิดชนกันจะได้อ้างได้ มอไซค์มุดผ่าหมากระหว่างกลางก็ผิด แต่ไม่มีใครอยากโดนหรอก

ออฟไลน์ Caraddictor

• Newbie
  • *
  • Depression inside
ขับรถในเมืองไทย ให้คิดถึงสถานการ์ณที่เเย่ที่สุดที่จะเป็นไปใด้ เราอาจเจอจำพวกเเรงม้าเพิ่มโดยมีเชื้อเพลงคือไฟเลี้ยว มอเตอร์ไซค์บางทีก็เป็นจำพวกไม่ยอม ฉันมุดมาเร็ว คุณเปลี่ยนเลนต้องดูฉัน

คิดใว้เสมอ ว่า ต่อให้เราไม่ใด้เจอสถานณการ์ณที่เเย่ที่สุด เเต่การระวังใว้ก่อน เป็นสิ่งที่ทำให้อุบัติเหตุไม่เกิด

สิ่งที่ต้องทำนะครับ

เปิดไฟเลี้ยว ดูอาการมอไซค์ครับ ถ้าเข้าพุ่งมาเลย เรารอ  ถ้าเขาโก้รับประทาน ไม่ตอบสนอง เเล้วข้างหน้าโล่ง ผม offer ที่จะเร่งไปในจุดปลอดภัยเเล้วค่อยเลี้ยว เเต่ถ้าเราจะชิดเพื่อเลี้ยว ปล่อยมันไปก่อน เบรคให้ไปเลย
มันไม่กวนขนาดเบรคมาหรอก

จำใว้ว่ามอเตอร์ไซค์ไม่ใช่ทุกคนขับไม่ดี มันมี เพียงเเต่ไม่ใช่ทั้งหมด เเละตามความคิดผม ยังเรียกว่าส่วนใหญ่ไม่ใด้ด้วยเลย ฉะนั้น ยํ้าอีกที หาทางออกที่ปลอดภัยที่สุด เเละคำนึงถึงผลที่ร้ายเเรงที่สุดที่จะเกิดขึ้นใด้ เเล้วมันจะไม่เกิดครับ

ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านนะครับ
-//2013 Camry hybrid //2017 Mu-x Minorchange 3.0 DADVD
//2008 Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
ของผมถือหลักต้องไม่เปลี่ยนเลนกะทันหัน หรือเบรคกะทันหัน โดยเว้นระยะคันหน้าแล้วเปิดไฟเลี้ยว ดูว่ามอไซมาเร็วมั้ย ถ้ามาเร็วหรือส่งสัญญาณเตือนก็ให้ไปก่อนครับ กรณีรถติด ก็เปิดไฟเลี้ยวแล้วค่อย ๆ เข้า พอช่องว่างเหลือน้อย มอไซจะแทรกไปเลนอื่นเองครับ ที่น่ากลัวคือ ตอนกลางคืน แล้วมีมอไซ ที่ไม่เปิดไฟ อันนี้ต้องสังเกตดี ๆ และใช้ความระมัดระวังครับ