ผู้เขียน หัวข้อ: งบ8แสน มือ2 รถครอบครัว แข็งแรงปลอดภัย ขับดี ไม่จุกจิก คันไหนดีครับ  (อ่าน 6549 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ ช่วยเสนอกันหน่อยครับ อยากได้ความเห็นเพื่อนๆ

(ใจอยากได้รถยุโรป)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
งบ 8 แสนใช้ดีไมีจุกจิก เชียร์ camry hybrid
แต่หากไปยุโรป ต้องยอมถอดคำว่าจุกจิกออกจาก requirement ครับ

เป็นเรื่องแปลกว่ายังไงๆรถยุโรป ก็ไม่อึดถึกทน ได้เท่าญี่ปุ่น ยกเว้นจะอัด service หนักๆแยบเข้าศูนย์เปลี่ยนตลอดตาม package แต่ต่อให้ทำได้ ผมไว้ได้ลุ้นแต่ไม่แม่น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Fortuner โฉมที่แล้วหน้าแชมป์ 8แสน หาตัว 3.0V 4WD ที่มี VSC ได้แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ h0661036

ได้ camry  ไม่ก็innova  crv  ถ้าเอารถยุโรป คงพวกE200   แต่ถ้าเป็นผม มีงบ 8แสน คงไปถอย revo 4 ประตูครับ   ใช้ยาวๆ สารพัดประโยชน์ ไม่จุกจิก

ออฟไลน์ kez

เลือกประเภทรถมา  ไม่งั้นมันจะไปถึง 10ล้อ

ตัวเองต้องรู้ว่าอยากได้รถแบบไหน  เช่น ppv suv  mpv  รถตู้

รถเก๋ง  size ไหน   b seg  c seg  d seg

ออฟไลน์ xcalibur

Estima ปีใหม่ๆหน่อย

ออฟไลน์ XyteBlaster

Camry ตัวที่พึ่งตกรุ่นไปนี่ครับ

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
Estima ปีใหม่ๆหน่อย

ถอยห่างๆได้เลย คนรู้จักซื้อมือ 2 9 แสน ใช้ปีกว่า  เสียบ่อย บานประตูเลื่อนก็มีเสีย ซ่อมทีหลายหมื่น จนขายทิ้งให้อู่ 6.2 ปัจจุบันขับ CRV ใหม่ ชอบเลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Innova 2.8G  :-X

ราคาไม่ตัดเต็นท์น่าจะเริ่มหาง่ายละครับ ตัว 16-17 ส่วน 18 ยังไม่ลงขนาดนั้น
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ deertesla

8แสน. ได้รถครอบครัวป้ายแดง อย่าง suzuki ertiga. Mitsubishi expander. Toyota sienta. Honda mobilio. หรือเพิ่มมาอีกนิดได้c segment. อย่างมาสด้า3 หรือมาสด้าcx3 นะครับ. ทำไมจะต้องเสียงดวงกับรถมือสองที่ไม่รู้ว่ารถมีปัญหาอะไรมากหรือเคยชนหนักมั้ยและต้องเสียเงินมาซ่อมแซมส่วนที่หมดอายุตามการใช้  หรือขับไปเสี่ยงต่อพังกลางทาง

ออฟไลน์ Devil13

Fortuner โฉมที่แล้วหน้าแชมป์ 8แสน หาตัว 3.0V 4WD ที่มี VSC ได้แล้ว

ออฟไลน์ Skyforce

แปดแสน ไป sienta xpander มือหนึ่งดีกว่าครับ  มือสองซื้อมาต้องไปซ่อมอีก
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ใจอยากได้รถยุโรป แปลว่าต้องการรถขับดีมความแข็งแรง
มือ 1 อย่าง sienta , Xpander ไม่ตอบโจทย์แน่นอน แต่จะตอบโจทย์ในเรื่องไม่จุกจิก
ยุโรป 8 แสนคงได้ x1 volvo v60  ถ้า benz ก็มีแต่ w204  sedan  เท่านั้น(ไม่รู้จะเรียกว่ารถครอบครับอย่างที่ต้องการป่าว)
ญี่ปุ่นก็เยอะหน่อย แต่ถ้าเน้นไม่จุกจิก ก็ fortuner bmc ล่ะครับ ถ้าเอานิ่มด้วย ก็ crv gen4
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ XMSL

รถครอบครัว ยุโรป มือสอง หวังว่าจะมีอู่ที่ไว้ใจได้รออยู่แล้วนะครับถ้าต้องการใช้รถยุโรปจริงๆ ซึ่งถ้ามีอู่อยู่แล้วสอบถามที่อู่ที่ไว้ใจว่าแนะนำ/มั่นใจรถรุ่น/ยี่ห้อไหนเลยดีกว่า (ปกติอู่รถยุโรปน่าจะชำนาญเป็นยี่ห้อๆไป)

ถ้าไม่มีอย่างที่ว่าเกรงว่าควรจะเปลี่ยนเป็นรถตลาดญี่ปุ่นมือสองจะเหมาะกว่า กระแสรถครอบครัวคงจิ้มไปที่ suv/ppv หรือไม่ก็เอาปิกอัพสองตอนมือหนึ่งใช้งาน 12-15 ปีจนลูกโตเลยครับ

ออฟไลน์ Turin

สนใจ Subaru legacy ไหมครับ BL/BP เหลืองบ BM/BR พอดีงบ .. เรื่องทนหายห่วง แต่อาจมีปัญหาเรื่องอะไหล่ตัวถังบ้าง (ถ้าต้องเบิกของใหม่)

ออฟไลน์ oaenitzuka

• Newbie
  • *
เชียร์ chr เบนซิล ครับ

ได้รถคอบครัว ใหม่ๆ การขับขี่สนุกครับ

* ผมได้รถมาทดลองขับเมื่อเดือนที่แล้ว 5 วัน
2020 Toyota CHR
2016 Honda Jazz GK
2013 Mercedes Benz W204 c180 Coupe
2010 Toyota Altis 1.6 E
2009 Toyota Yaris 1.5 G
2008 Honda Civic FD 1.8 S -Sold
1995 BMW E36 318IA -Sold
1994 Toyota Corolla AE101 -Sold
1984 Toyota Corolla KE70 - Sold

ออฟไลน์ SM.

8แสน. ได้รถครอบครัวป้ายแดง อย่าง suzuki ertiga. Mitsubishi expander. Toyota sienta. Honda mobilio. หรือเพิ่มมาอีกนิดได้c segment. อย่างมาสด้า3 หรือมาสด้าcx3 นะครับ. ทำไมจะต้องเสียงดวงกับรถมือสองที่ไม่รู้ว่ารถมีปัญหาอะไรมากหรือเคยชนหนักมั้ยและต้องเสียเงินมาซ่อมแซมส่วนที่หมดอายุตามการใช้  หรือขับไปเสี่ยงต่อพังกลางทาง

+1 ดอกเบี้ยถูกกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ chaithawat

แคมรี่ อินโนวา น่าสนครับกว้างนั่งสบายสุดๆขนของก็ได้เยอะดีกว่าเก๋งทั่วๆไปแน่นอน น่าจะตอบโจทย์ได้มากสุด แคมรี่ขับดีขึ้นเยอะแล้วครับเหมือนยุโรปเข้าไปทุกทีแล้วใกล้เคียงพวก f30 s60  พวงมาลัยนิ่งแน่นตึงมือดี เงียบใช้ได้เลย
ฝั่งยุโรปงบขนาดนี้ยังนึกไม่ออก ดูแล้วหาความไม่จุกจิกไม่เจอเลยสักคัน แค่2-3ปียังมีอาการมาให้เสียเวลาเล่นอยู่บ้างด้วยชิ้นส่วนที่ออกแบบมาเยอะและซับซ้อนกว่ากันแค่เซนเซอร์ก็ปวดหัวแล้วรอบคันหลายสิบตัว

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าไปยุโรป  ควรมีอู่คู่ใจก่อนนะครับ  แบรนด์ค่อยหาตามหลัง  ดูว่าอู่ที่ซ่อมอยู่ถนัดอะไรมากที่สุดเอาอันนั้น...

ออฟไลน์ flybigbear

ออฟไลน์ NoName__???

รถครอบครัว นิยามกว้างมาก  ;D ;D

ออฟไลน์ InBkk

รถครอบครัวแบบไหนครับ

- รถเก๋งคันใหญ่หน่อย > Camry ACV 50
- รถ SUV 5 ที่นั่ง ยกสูง ขับนิ่มๆ > CRV G4, X-Trail ตัวปัจจุบันน่าจะหาได้

ออฟไลน์ deertesla

+1 ดอกเบี้ยถูกกว่าด้วยครับ
ถ้ามีเงิน8แสนในมือสำหรับซื้อรถครอบครัว ผมไม่เสี่ยงกับการได้รถที่ไม่รู้ว่าก่อนหน้าสภาพเป็นยังไงเคยชนหนักมั้ยและต้องมาซ่อมส่วนที่พังไปแล้วอีกครับ  เพราะที่บ้านผมก็มีรถที่ต้องค่อยเก็บสภาพซ่อมอันเนื่องจากคุณแม่แกตั้งแต่ซื้อมาตอนป้ายแดงไม่ค่อยรู้เรื่องรถเลยขับแบบไม่รู้อันไหนพังหรือไม่พัง  ตัวไหนควรเปลี่ยนหรือดูแลยังไง แกสังเกตอาการรถไม่เป็น เลยทำให้รถพังแบบต้องซ่อมหมดเยอะ  แต่ถ้าซื้อรถสะสมเช่น ออสติน มินิ รถสปอร์ตบางรุ่นก็ค่อยว่ากันอีกทีครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ยุโรป8แสน ดีๆก้อน่าจะเก่าพอสมควร
ความปลอดภัยของรถเก่า ที่ซ่อมให้จบ ก้อน่าจะได้นะ
Volvo มั้ย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ simcity

8 แสน รถครอบครัวยุโรป นึกถึง Volvo V60 เลยครับ ได้ปีใหม่ๆ ด้วย 2015-2016 น่าจะพอหาได้ครับ หรือ BMW X1 ปี 2014-15 ตัวเบนซิล ก็น่าจะอยู่ในงบครับ ขอให้โชคดี ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
แค่อ่านรถครอบครัว ในราคา 8แสน ผมก็คิดไปถึง Toyota Fortuner 3.0v ขับ2 หรือ 4 ทันทีเลย ใ่นใจยังแอบๆ กับตัว TRD อยู่ ครบ จบ ไม่ต้องไปแต่งเพิ่มเลย ตรงหัวข้อเลย

Camry ก็เช่นกัน แต่ถ้าแบบครอบครัวๆ ได้ที่นั่งเพิ่มมาอีก Fortuner ก็ยังตอบโจทย์ได้ดี

ออฟไลน์ watprem

• Newbie
  • *
นั่ง 4 คนวันหยุดไปเที่ยว ตจว
มีงบตั้งแปดแสน ทำไมไม่เอามือหนึ่งเลยละครับ
สบายใจกว่าตั้งเยอะ ไม่ต้องมากังวล เช้าโก้ เย็นแก้

ฮอนด้า บีอาร์วี 7 แสนกลางๆ
โตโยต้า เซียนต้า 7 แสนกลางๆ