ผู้เขียน หัวข้อ: อาการสตาร์ทลากยาว  (อ่าน 12759 ครั้ง)

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
อาการสตาร์ทลากยาว
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 06:03:03 »
รถผมยาริส 1.2 LPG อายุ 2 ขวบ วิ่งมา 90,000 กม.

อาการคือหลังเลิกงานสตาร์ทยาวประมาณ 5-10 วิ จึงสตาร์ทติด เป็นประมาณอาทิตย์ละครั้ง แต่ตอนเช้าสตาร์ททีเดียวติด

ปกติใช้น้ำมันแค่สตาร์ทพออุณหภูมิถึงวิ่งแก้สตลอด (น้ำมันในถังเป็นเบนซิล)

การขับขี่ปกติไม่มีอาการสะดุด ทั้งน้ำมันและแก้ส (เมื่อวานขับน้ำมันกลับมาบ้าน)

น่าจะเป็นที่อะไรไม่ปกติครับ เวลาสตาร์ทลากยาวๆรู้สึกใจคอไม่ดี

2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: อาการสตาร์ทลากยาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 07:22:52 »
ถ้าเครื่องเย็นสตาร์ทง่าย เครื่องร้อนสตาร์ทยาก เป็นอาการที่ไดชาร์ทเริ่มไม่ค่อยดี แต่ถอดไปซ่อมได้ไม่ต้องถึงเปลี่ยนใหม่ ราคาหลักร้อยถึงพันนิดๆแล้วแต่ร้าน ไม่เกี่ยวกับเครื่องยนตร์

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 08:25:31 »
ดูแบตไว้หน่อยก็ดีครับ ใกล้ถึงเวลาแล้ว

ส่วนของผมเป็นตอนอากาศชื้น หรือจอดตากฝน จะลากยาวเพิ่มมานิดนึง ;)
แต่ก็น่าสงสัยแล้วเพราะตอนใหม่ๆไ่เคยเป็น อายุรถจะ 5 ปีแล้ว 95,000 โล
ผมเปลี่ยนแบตไปตอน 3 ปี 4 เดือน 70,000 โล หมดดับสตาร์ทไม่ติดกันเย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 08:49:20 »
รถผมเคยมีอาการแบบนี้
แต่ของผมเป็นที่ปั๊มติ๊กเสียครับ เปลี่ยนลูกใหม่แล้วหายเลย
ลองหาสาเหตุอื่นควบคู่กันไปครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 08:52:45 »
ถ้าเครื่องเย็นสตาร์ทง่าย เครื่องร้อนสตาร์ทยาก เป็นอาการที่ไดชาร์ทเริ่มไม่ค่อยดี แต่ถอดไปซ่อมได้ไม่ต้องถึงเปลี่ยนใหม่ ราคาหลักร้อยถึงพันนิดๆแล้วแต่ร้าน ไม่เกี่ยวกับเครื่องยนตร์

ถ้าดูจากโวลต์สามารถบอกอะไรได้มั้ยครับ หรือให้เข้าร้านไดให้ช่างเช็คดีกว่าครับ
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 08:54:33 »
ดูแบตไว้หน่อยก็ดีครับ ใกล้ถึงเวลาแล้ว

ส่วนของผมเป็นตอนอากาศชื้น หรือจอดตากฝน จะลากยาวเพิ่มมานิดนึง ;)
แต่ก็น่าสงสัยแล้วเพราะตอนใหม่ๆไ่เคยเป็น อายุรถจะ 5 ปีแล้ว 95,000 โล
ผมเปลี่ยนแบตไปตอน 3 ปี 4 เดือน 70,000 โล หมดดับสตาร์ทไม่ติดกันเย

แบตรถลูกเก่าผมใช้มาไม่เคยมีปัญหา พอมาทำงานที่นี่วิ่งแต่ระยะใกล้ๆ นานๆกลับบ้านที แปปเดียวกลับบ้านเก่าเลย

ลูกนี้เปลี่ยนมาได้สักพักแล้วเหมือนกัน ผมว่าจะเข้าไปให้ร้านเช็คพร้อมไดแบบที่พี่ข้างบนแนะนำ ไม่อยากรอจนสตาร์ทไม่ติด

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 08:56:49 »
รถผมเคยมีอาการแบบนี้
แต่ของผมเป็นที่ปั๊มติ๊กเสียครับ เปลี่ยนลูกใหม่แล้วหายเลย
ลองหาสาเหตุอื่นควบคู่กันไปครับ

ปั้มติ้กถ้าตอนขับนี่มีอาการมั้ยครับ ตอนนี้ผมขับได้ปกติ เพราะเมื่อวานลองวิ่งน้ำกลับบ้าน มีปัญหาแค่ตอนสตาร์ทบางที

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 09:18:33 »
ผมว่าเป็นอาการปรกติของรถติดแก็สนะครับ ... อาการนี้จะเป็นกับรถที่ติดแก็สระบบหัวฉีดด้วยซะส่วนมาก ...

อาการที่เจอส่วนใหญ่คือ โดยทั่วไปคือการสต๊าทด้วยน้ำมัน ถ้าเครื่องร้อน รถจะเปลี่ยนเป็นแก็สให้อัตโนมัติ
แต่บางครั้งเมื่อเราบิดสต๊าท ที่เครื่่องร้อนระบบแก็สอ่านเจอว่าเครื่องร้อน จึงไม่เปิดระบบน้ำมันให้ไปสต๊าท แต่จะยังจ่ายแก็สเข้าไปอยู่ ทำให้สต๊าทยากลากยาวๆเพราะตอนนั้นคุณกำลังสต๊าทด้วยแก็ส .....

วิธีแก้ ง่ายๆ ไม่ต้องคิดเยอะครับ ก่อนสต๊าท กดเลือกให้รถทำงานด้วยน้ำมันก่อนครับ แล้วสต๊าทพอติดแล้วค่อยกดให้ระบบแก็สทำงานแบบ ออโตเหมือนเดิมครับ .....

สวิทช์แก็ส จะตั้งได้ 3 แบบคือ AUTO , น้ำมัน , แก็ส ถ้าสต๊าทเครื่องร้อน กดเลือกเป็นน้ำมันก่อน สต๊าทติดค่อยกดไป AUTO ก็จบแล้วครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 10:16:42 »
ถ้ารถติดแก๊ส
1.ตอนติดตั้ง ตัดปั๊มติ้กไหม
ถ้าตัด ปั้มติ้กไม่น่าจะเสีย
ถ้าไม่ตัด ปั้มติ้กจะทำงานตลอดเวลา แล้วนึกถึงคนที่ใช้แก๊สเติมน้ำมันไว้แค่เลี้ยงถัง เท่ากับว่าปั้มติ้กทำงานตลอดเวลาโดยไม่มีน้ำมันแช่เพื่อหล่อเย็นตัวเอง มีโอกาสปั้มพังได้เพราะทำงานหนัก
2.เติมน้ำมันอะไรค้างถัง
ถ้าe20 ลงไป มีโอกาสเจอปัญหาน้ำมันบูดได้
ถ้าe10 ขึ้นไป ไม่น่าจะใช่น้ำมัน
3.ตัวแก๊สเองที่เสีย
อาจจะเสียได้จาก หัวฉีดแก๊สรั่ว อาการพวกนี้จะเจอได้ตอนที่จอดค้างนานๆ จอดค้างคืน ทำให้พอดับเครื่องจะมีแก้สรั่วเข้าไปในห้องเผาไหม้
พอสตาร์ทน้ำมัน (หลักการสตาร์ทคือน้ำมัน+อากาศ+ไฟ)
รถจ่ายน้ำมันพอดีไปพอดีอากาศพอดี แต่เผอิญมีแก้สอยู่ท่วมห้องเผาไหม้
อาการจะเหมือนน้ำมันท่วม ส่วนการสตาร์ทลากยาวก็เพื่อไล่หรือเผาไหม้เชื้อเพลิงที่ค้างให้หมดเสียก่อน ถึงจะสตร์ทติด

ปอลิง ไม่รวมพวก แบต พวกได นะครัช

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 10:22:26 »
ถ้ารถติดแก๊ส
1.ตอนติดตั้ง ตัดปั๊มติ้กไหม
ถ้าตัด ปั้มติ้กไม่น่าจะเสีย
ถ้าไม่ตัด ปั้มติ้กจะทำงานตลอดเวลา แล้วนึกถึงคนที่ใช้แก๊สเติมน้ำมันไว้แค่เลี้ยงถัง เท่ากับว่าปั้มติ้กทำงานตลอดเวลาโดยไม่มีน้ำมันแช่เพื่อหล่อเย็นตัวเอง มีโอกาสปั้มพังได้เพราะทำงานหนัก
2.เติมน้ำมันอะไรค้างถัง
ถ้าe20 ลงไป มีโอกาสเจอปัญหาน้ำมันบูดได้
ถ้าe10 ขึ้นไป ไม่น่าจะใช่น้ำมัน
3.ตัวแก๊สเองที่เสีย
อาจจะเสียได้จาก หัวฉีดแก๊สรั่ว อาการพวกนี้จะเจอได้ตอนที่จอดค้างนานๆ จอดค้างคืน ทำให้พอดับเครื่องจะมีแก้สรั่วเข้าไปในห้องเผาไหม้
พอสตาร์ทน้ำมัน (หลักการสตาร์ทคือน้ำมัน+อากาศ+ไฟ)
รถจ่ายน้ำมันพอดีไปพอดีอากาศพอดี แต่เผอิญมีแก้สอยู่ท่วมห้องเผาไหม้
อาการจะเหมือนน้ำมันท่วม ส่วนการสตาร์ทลากยาวก็เพื่อไล่หรือเผาไหม้เชื้อเพลิงที่ค้างให้หมดเสียก่อน ถึงจะสตร์ทติด

ปอลิง ไม่รวมพวก แบต พวกได นะครัช

1.ไม่ได้ตัดปั้มติ้กครับ เติมเบนซิลเพียวแช่ถังไว้ ไม่ต่ำกว่าครึ่งถังตลอด เพราะกลัวเรื่องปั้มพัง
2.เบนซิลเพียวเลยครับ
3.เรื่องหัวฉีดรั่วผมก็มีคิด เพราะเวลาจอดเดินเบาอยู่กับที่นานๆ บางทีจะมีจังหวะรอบเร่งกระชากขึ้นมา ถ้าจังหวะรถไหลๆจะพุ่งไปข้างหน้า ต้องแตะเบรกให้ทันเลย

อาทิตย์หน้า ผมจะเข้าเช็คระยะแก้สพอดี น่าจะให้ร้านช่วยดูพวกเรื่องจูน กับ หัวฉีดด้วยครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 12:05:27 »
ลองให้ศูนย์หรืออู่ล้างไดสตาร์ทดูครับ น่าจะดีขึ้น
อีกปัญหาคือยางปั๊มติ้กอาจจะไม่ค่อยดี แต่รถโตโยต้าส่วนใหญ่ใหญ่ไม่ค่อยเจอปัญหาตรงนี้นะ

ออฟไลน์ aum_nattha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2019, 15:15:45 »
น่าจะเป็นที่ระบบส่งน้ำมันครับ เคยใช้รถติดแก๊สเหมือนกัน ตอนนั้นท่อส่งน้ำมันที่ชุดปั๊มติ๊กที่แช่อยู่ในถังน้ำมันมันรั่ว แรงดันน้ำมันที่มาที่รางหัวฉีดเลยตก ต้องบิดกุญแจไปที่จังหวะก่อนสตาร์ทซัก 2 ครั้งก่อน แล้วค่อยสตาร์ทจริง ให้ปั้มติ๊กอัดน้ำมันมาที่รางหัวฉีดเยอะๆ ก็สตาร์ทปึ้ง ติดปกติ แล้วเวลาวิ่งน้ำมัน จังหวะ kick down หรือกดคันเร่งลึก เร็วๆ เหมือนเครื่องจะวูบนิดๆ เพราะน้ำมันจ่ายไม่ทันให้หัวฉีดใช้งาน พอปล่อยไว้แบบนั้นไว้ซักพัก ท่อน้ำมันชุดปั้มติ๊กรั่วสมบูรณ์ ใช้น้ำมันไม่ได้เลย ต้องกดสตาร์ทด้วย gas พารถวิ่งไปเข้าอู่ 5555

ถ้าความถี่ของรอบการหมุนของไดสตาร์ท ยังหมุนแรงตามปกติทั้งตอนสตาร์ทสั้นๆ ติด หรือลากสตาร์ทยาวๆ ถึงจะติด มันดังมันหมุนเท่ากันก็ไม่น่าจะใช่ปัญหาที่แบตหรือไดสตาร์ท ในเมื่อความแรงของการหมุนสตาร์ทยังดีอยู่ แค่เครื่องยนต์ไม่ยอมจุดระเบิด
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ