ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับค่ากำลังอัด ของ honda city 03 แมงสาบครับ  (อ่าน 2511 ครั้ง)

ออฟไลน์ peappeap

• Newbie
  • *
ช่างวัดมาให้แล้วแจ้งว่าเช็คแบบแห้งวัดได้

120 130 130 130

ส่วนเช็คแบบเปียกวัดได้

130 140 140 140

ปล.ช่างบอกว่าแบบเปียกคือหยอดน้ำมันเครื่องลงไปในรูหัวเทียนครับ

แรงดันแบบนี้ผิดปกติมั้ยครับ แล้วค่ามาตรฐานควรอยู่ที่เท่าไรครับ

ขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
  แล้วช่างไม่ได้บอกเหรอ ว่าปกติหรือเปล่า

กำลังอัดต่ำนี่น่าจะต่ำกว่า 100

แบบนี้น่าจะยังปกติ

ออฟไลน์ sukhontha

การวัดของช่างแต่ละท่านไม่เหมือนกัน  บางท่าน  ใช้การหมุนรอบอัดแค่รอบเดียว-สองรอบหยุด...บางบางท่านอัดหลายรอบจนเข็มเลิกกระดิกขึ้นถึงหยุด...

ของท่านเดาว่าวัดอัดรอบเดียว  ก็ปกติดี  ยกเว้นสูบแรก  ต่ำไปหน่อย.. 

ปกติถ้าวัดแบบอัดจนเข็มไม่เดิน  ควรจะสูงกว่า180 ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
สำหรับอู่รถแก๊ส จะดูว่าถ้ามีสูบไหนกำลังอัดต่ำกว่าเพื่อนมาก จะตีว่าสูขนั้นมีปัญหาวาล์วยันครับ ต่าวกันแค่ 10 ถือว่ายังปกติครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ peappeap

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ