ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูคราบน้ำมันในห้องเครื่อง และอุณหภูมิน้ำมันเครื่องหน่อยครับ  (อ่าน 2836 ครั้ง)

ออฟไลน์ jason

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยดูคราบน้ำมันในห้องเครื่องหน่อยครับ bmw 528i
พอดีเปิดดูห้องเครื่องแล้วเจอคราบน้ำมันตามรูป ไม่แน่ใจว่าส่วนนี้ตามรูปคืออะไรครับ
แล้วก็ช่วงนี้สังเกตุเห็นอุณหภูมิน้ำมันเครื่องช่วงรถติดๆจะขึ้นสูงกว่าปกติ บางช่วงเกือบถึง120องศาเลย
ถ้ารถวิ่งไหลปกติก็จะอยู่ประมาณ110 ซึ่งเมื่อก่อนรถติดๆก็ไม่เคยขึ้นสูงกว่านี้
รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
ซีลกรองน้ำมันเครื่องรั่วครับ
ปกติซีลจะมากับกรอง และเปลี่ยนทุกครั้งพร้อมกรอง

ออฟไลน์ samaklen

ความร้อนขึ้น ลองเช็คระดับน้ำมันเครื่องหรือยังครับ

ออฟไลน์ jason

• Newbie
  • *
ระดับน้ำมันเครื่องปกติครับ น้ำหล่อเย็นก็ปกติครับ 
แต่สังเกตุเวลาเปิดแอร์เย็นๆแล้ว ความร้อนจะขึ้นง่ายครับ

ออฟไลน์ samaklen

ลองทำความสะอาดแผงแอร์ แผงหม้อน้ำ
ตรวจพัดลมระบายความร้อน
อาจจะเป็นที่มาของปัญหาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ tom46

ไม่รู้เพราะน้ำมันเครื่องที่รั่วอยู่ น้ำมัน มันเลยไม่ค่อยพอในระบบหรือเปล่าเลยทำให้อุณหภูมิดูสูงไป

อีกอย่างที่เดาๆเอานะครับ น้ำมันเครื่องของศูนย์ BMW ส่วนมากจะเป็นเบอร์ 30 ยกเว้นพวกตระกูล M ที่จะเป็นเบอร์ 60 แต่อากาศบ้านเรา เห็นเขาบอกกันว่าไม่ได้เหมาะกับเบอร์ 30 อากาศบ้านเราจะเหมาะกับเบอร์ 40 มากกว่า ไม่รู้จะเกี่ยวกันด้วยหรือเปล่านะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
ผมเปลี่ยนเบอร์ จาก 30 มาเป็น 40 อุณภูมิน้ำมันเครื่อง ลด จาก ใกล้ๆ 120 เป็นไม่เกิน 110 ครับ

ลองเปลี่ยรเบอร์ดูครับ ถ้ารถวิ่งเกิน แสนกม.แล้ว