ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆเพื่อนๆท่านไหนมีประสบการณ์ขายรถที่ไหนดี?  (อ่าน 6996 ครั้ง)

ออฟไลน์ sizemy

• Newbie
  • *
พี่ๆเพื่อนๆท่านไหนมีประสบการณ์ขายรถที่ไหนดี?

ขอคำแนะนำคือจะเปลี่ยนรถเอาไปตีเทรินกับโชว์รูมให้ราคาตํ่ามากจากราคากลาง(ติดต่อไปหลายโชว์รูมได้ราาใกล้ๆกัน)
จึงขอคำแนะนำจากพี่ๆว่ามีประสบการณ์ขายรถกับที่ไหนดี จะเป็นเต้นท์, ดีลเลอร์ (ตาม web ที่ให้ลงขายรถ)
หรือลงขายตาม web site เองที่น่าเชื่อถือ

จากที่ดูข้อมูลตาม Net ใจจริงก็อยากขายเองเพราได้ราคากว่า แต่ติดที่ทำงานประจำจะว่างก็เสาร์-อาทิตย์ (จะต้องใช้รถในเดือนสองเดือนนี้)
และไม่แน่ใจเรื่องขั้นตอนการซื้อขายไม่มีประสบการณ์อาจดูได้ไม่ครบถ้วน

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: พี่ๆเพื่อนๆท่านไหนมีประสบการณ์ขายรถที่ไหนดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 09:14:19 »

อยากได้ราคาดี ก็ประกาศชายเอง

ก็นัดเจอวันว่าง   เอกสารการโอนเค้าเตรียมมา   คนขายก็แค่เล่มกับบัตรประชาชน

เรื่องปกติ เหนื่อยน้อยได้เงินน้อย  เหนื่อยมากได้เงินเยอะ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
Re: พี่ๆเพื่อนๆท่านไหนมีประสบการณ์ขายรถที่ไหนดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 09:15:03 »
ลองลงใน maketplace ใน FB หรือในคลับของรุ่นนั้นครับ ลองลงเวลาที่สะดวกครับ

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 09:21:25 »
เคยลงขาย kaidee.com และ taladrod.com
เห็นช่วงนี้ carsome ก็มาแรงนะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 09:51:12 »
ผมลงในfacebook marketplace
ขายคนใช้เอง ค่อยๆขาย รถใช้ปรกติก็ขับไปรอขายไปเรื่อยๆ ครับ

ถ้าเดือดร้อนเงิน หรือรถขับไม่ดี ก็ส่งเตนท์ไป ยอมขายถูกหน่อยครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 10:21:01 »
ปีที่แล้วผมประกาศขายรถไปหลายคันและหลายเว็บรวมถึง Facebook แต่คนที่มาซื้อทั้งหมดมาจาก one2car ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 10:30:36 »
ผมประกาศขายใน FB และกับคนรู้จัก ครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 10:44:15 »
แบบไม่เสียเงิน ผมลงประกาศใน kaideeกับ fbของกลุ่มรถที่เราใช้ครับ ก็ขายออกทั้งสองคันในเวลาอันสั้น ยิ่งรถตลาดราคาหลักแสนจะออกได้เร็วกว่า ถ้าราคาไม่ตั้งแรงเกินไปครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 10:54:20 »
taladrod.com หลังจากเรียกเก็บคันละ 1,000.-  ไม่มีใครพูดถึงเลย  อิอิ (ผมก็ประกาศขายใน kaidee.com ครับ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 10:55:14 »
รีบไหมครับ

ผมไม่รีบ ผมเคยลง สองเดือนขายได้ ได้มากถ้าเข้าเต๊น แสนเก้าหมื่นบาทครับ ผมว่าคุ้ม

ลง ขายดี ตลาดรถ(คันแรกลงฟรี) Fb( Fbผมว่าช่วงนี้ปิดการมองเห็นจากเพื่อนมากขึ้นนะครับ )

Merket place ใน Fbก็ได้ครับ ตอนนั้นไม่ได้ลง ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ pratuang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 10:59:15 »
ผมเคยประกาศขายหมดทุกเวปแล้ว ในFAC ก็ลงขาย เสียเวลามากครับ ติดต่อมาจริง แต่ไม่มีสักรายเลยที่ให้ราคาเท่าตลาดครับ ให้ราคาแบบน่าเกลียดมาก เห็นราคาแล้วอยากจะ.. แต่ก็ปล่อยๆไป สรุปขายเพื่อนครับ หรือ กลุ่มรถ ก็ได้ครับ ส่วนไอ้พวกนั้นอย่าไปลงเลยครับ เสียเวลาครับ นอกจากคุณร้อนเงินจริงๆๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 11:07:00 »
ถ้าลงขายเอง เอกสารที่ต้องเตรียม ต้องดูมีอะไรบ้างครับ

ขอบคุณคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ vee.p

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 11:44:53 »
เคยลงขาย 2 คัน แบ่งเป็น 2 เคสนะครับ ถ้าราคารถ 1 แสน +-  คันนี้ขายได้ครับ มีคนมาซื้อสดไป

แต่อีกคันขาย 4 แสนปลาย ๆ มีโทรมา แต่ส่วนมากจะถามไฟแนนท์ เพราะไม่มีเงินสด บางคนก็นู้น นี่ นั่น ไปเรื่อย ต่อราคาว่า เสียเวลา เสียอารมครับ   

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 12:33:41 »
ขายในเว็บครับ ขายง่าย ไม่ถึงเดือนก็ไปแล้ว

คนโทรมาเยอะมาก ๆ ครับ รับสายกันจนเบื่อ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 12:59:06 »
คันเก่า ๆ ผมขายคนรู้จักบ้าง   ญาติตัวเองบ้าง

ค้นล่าสุดขาย kaidee - taladrod อ่ะครับ (สุดท้ายเต้นท์มาซื้ออยู่ดี)  :P

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 14:24:50 »
กระทู้นี้ ตอบได้มั้ย ?

ออฟไลน์ biozebastian

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 15:45:55 »
เคยลงขายสองคัน ใน taradrod กับ kadee ครับ
คันแรก ford t6 wt 3.2 รถสองปี ไมล์สามหมื่น ราคาเต็ม1,059,000 ขายไป 850,000
คันที่2 fortuner 3.0 4x4 excrusive รถสิบปี ราคาเต็มน่าจะ 1.2m ขายไป 620,000

สองคันตั้งไม่ถึงอาทิตย์ครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 19:13:11 »
ขายเองนี่ก็แล้วแต่ดวงครับ บางคนเจอคนซื้อดีขายง่าย ขายไว

บางคนเจอคนซื้อมาต่อราคา ตินั่นนี่ ขอทดลองขับ ถ้าเจอแบบนี้หลายๆคนผมว่าเสียเวลาและเสียสุขภาพจิตมาก

อีกวิธีผมว่าลองเสียเวลาสักวันนึง ขับไปให้ตีราคาหลายๆเต๊นท์ แล้วต่อรองดูให้ได้มากที่สุดครับ

ตลาดรถมือสองช่วงนี้ต้องทำใจหนักๆหน่อย ผมก็เพิ่งปล่อย altis อายุ 9 ปี สภาพดีไมล์น้อยให้ toyota sure ไปครับ หลังจากสืบตามเต็นท์แถวบ้านทุกเต็นท์แล้ว ที่นี่ให้มากสุด

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 21:50:08 »
ขายโชว์รูมได้น้อยกว่าลากไปขายเองที่เต็นท์ครับเพราะเซลล์กิน%ไปอีกนิด >:(

ถ้ารถยังดีๆบอกขายคนรู้จักในfaceก่อนเลย ส่วนใหญ่ไม่รอดครับ ลางานไปจ่ายสดกันที่ขนส่ง1วัน 8)

ออฟไลน์ w_th

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 00:30:27 »
ผมลงในคลับรถ มีคนมาซื้อสดเลย
ยังมีติดต่อมาอีกหลายราย
แต่ต้องทำใจนิด บางรายต่อราคาแบบ... มาก
ถ้ารถสวยจริง ราคาได้ แป้บเดียวก็ไปครับ

ออฟไลน์ ATONGA

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 10:45:20 »
.....ขายง่าย ยาก อยู่ที่รถด้วยว่าเป็นรถตลาด สภาพดีมั้ย ถ้าใช่ ก็รับโทรศัพท์ทั้งวัน ขายในคลับรถ ลง face ขสยผู้ใช้งานน่าจะได้ราคาดีกว่า

ออฟไลน์ swenson

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 11:19:34 »
ขายเอง ระวัง พวกต่อหน้างาน

ตกลงราคาแล้ว

พอมาซื้อจริง ขอลด 5000-10000 ต้องใจแข็งๆ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2019, 12:37:08 »
ตลาดรถกับคลับรถเฉพาะรุ่นครับ สองที่นี้คนเห็นเยอะสุด คันนึงผมเคยลงครึ่งวันไปเลยทั้งๆที่แพงกว่าเขา 20% อีกคันเช่นกันไม่ถึงอาทิตย์ไปเลย ทั้งสองคันนี้ราคาแรงจริงแพงกว่าเขาอีกสองสามแสนแต่สภาพดี คนโทรมาคุยพอประมาณแต่คนมาดูรายเดียวทั้งสองคันแล้วจบเลยไม่ต้องต้อนรับเยอะ อยากจะบอกว่ารถสวยจริงๆขายเองเถอะแพงกว่าคนก็เอาเพราะเรทผ่อนส่วนต่างไม่กี่พันต่อเดือน ส่วนไม่สวยไม่จบยัดเต๊นท์สบายใจสะดวกสุด

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 06:21:18 »
เห็นคำถามทำให้ต้องสมัครเป็นสมาชิกเพื่อมาเล่าปัญหาที่ผมเจอ สำหรับเว็บขายดี การแก้ไขข้อมูลต้องรอการตรวจสอบโดยมนุษย์ ซึ่งการลดราคาถือเป็นการแก้ไขข้อมูล ผมเจอกับตัวเอง ผมลดราคาตอนบ่ายสี่โมงของวันศุกร์ที่ 9สิงหา เจอLong Week End ประกาศผมต้องรอการตรวจสอบโดยมนุษย์ จนป่านนี้แล้วลูกค้าไม่สามารถคลิกเข้าไปดูรายละเอียดได้ มันจะขึ้นว่าประกาศรอการตรวจสอบ รายละเอียดรถและเบอร์โทรศัพท์ติดต่อไม่สามารถเข้าไปดูได้ ลูกค้าเก่าที่เคยติดต่อนึกว่ารถผมขายไปแล้วเลยโทรมาสอบถามกันใหญ่ ผมเสียโอกาสไปมากมาย

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 09:21:52 »
เห็นคำถามทำให้ต้องสมัครเป็นสมาชิกเพื่อมาเล่าปัญหาที่ผมเจอ สำหรับเว็บขายดี การแก้ไขข้อมูลต้องรอการตรวจสอบโดยมนุษย์ ซึ่งการลดราคาถือเป็นการแก้ไขข้อมูล ผมเจอกับตัวเอง ผมลดราคาตอนบ่ายสี่โมงของวันศุกร์ที่ 9สิงหา เจอLong Week End ประกาศผมต้องรอการตรวจสอบโดยมนุษย์ จนป่านนี้แล้วลูกค้าไม่สามารถคลิกเข้าไปดูรายละเอียดได้ มันจะขึ้นว่าประกาศรอการตรวจสอบ รายละเอียดรถและเบอร์โทรศัพท์ติดต่อไม่สามารถเข้าไปดูได้ ลูกค้าเก่าที่เคยติดต่อนึกว่ารถผมขายไปแล้วเลยโทรมาสอบถามกันใหญ่ ผมเสียโอกาสไปมากมาย
เมื่อก่อนผมลงขายแก้ไขข้อมูลบ่อยโดนประจำ ถ้าประกาศรอตรวจสอบนานผิดปกติผมไม่รอครับ ติดต่อเจ้าหน้าที่ขายดี(น่าจะทางอีเมล) เขารับเรื่องและรีบจัดการให้ทันที (ในเวลาทำการของเขานะ)

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 09:36:00 »
ขายเองได้มากกว่า
แต่ต้องระวังเยอะพอควร
ลองรถแล้วชิ่งหนีเลย, ลองเล่นแต่ไม่คิดซื้อ หรอือาจจะซื้อ อย่างว่าผู้ซื้อเขาก็ต้องเปรียบเทียบ

ขายเต็นท์ ราคาต่ำกว่าแน่ แต่เขาซื้อคุณแน่

ต้องชั่ง นน.ดู
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 13:08:12 »
ขอบคุณความเห็นและประสบการณ์ของพี่ๆทุกท่านมากเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 07:09:25 »
ขายตาม FB ก็ได้ครับ เอาง่ายๆ ยังไงคนติดต่อมาเร็วๆ ก็นายหน้า หรือ เต็นท์มือ2 อยู่ดี