ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 10 สิงหาคม 2019  (อ่าน 3269 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/2184130308362841/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2019, 12:10:51 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
ขับ x trail minor change2.5  ครับ ผมออกตัวเกียร์ 1 สังเกตว่าถ้าใช้รอบเครื่องน้อยกว่า 2000 รอบแล้วรู้สึกว่ารถอืดมาก แต่ถ้าออกตัวที่รอบเครื่อง 2500 รอบ รถจะกระฉับกระเฉงขึ้นทันที ถ้าออกตัวที่ 2500 รอบบ่อยๆ เกียร์ cvt ลูกนี้จะเสียเร็วไหมครับ(ปกติผมขับความเร็วคงที่ 90 กม/ชม ขับไม่ค่อยเกิน 2000 รอบ)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ในฐานะที่ครบรอบ 10 ปี headlightmag อยากทราบแนวคิดของพี่ว่า
"อะไรเป็น ปัจจัยสำคัญที่ทำให้เว็ปไซต์ประสบความสำเร็จ มาถึงจุดนี้ได้
และอยากฝากอะไรให้กับ น้องๆที่อยากทำเว็ปไซต์ให้ประสบความสำเร็จ รวมไปถึง Content Creator บ้านเรา บ้างครับ"

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

จากข่าวเมื่อสัปดาห์ที่แล้วที่ Mirage กำลังจะออกสิ้นปีนี้ เป็นแค่ Minorchange และเครื่องเดิม ไม่ใช้เครื่อง 1.0 Turbo ที่ค่ายอื่นกำลังจะออกมาขายรุ่นเปลี่ยนโฉมด้วย อยากทราบว่าต้องรออีกกี่ปีถึงจะได้โฉมใหม่ครับ เพราะ Mitsubishi ทำแบบนี้ลูกค้าใหม่กับลูกค้าเก่าหนีแน่นอน ดันทำตัวอย่างกับ Nissan ซะงั้น

ส่วนตัวมองว่ามันถึงเวลาเปลี่ยนโฉมได้แล้ว ออกมาจะครบ 10 ปีแล้วด้วยซ้ำ ถ้าได้ทรงแบบที่ Headlightmag เคยคาดการณ์ไว้ก่อนหน้านี้ ซึ่งผมมองว่าสวยจริงๆ ผมว่าตลาดน่าจะคึกคักกว่านี้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ PATTY

• **
สวัสดีค่ะ
สนใจ eco car 5 ประตู ใช้ขับไปทำงานย่านชานเมืองที่รถติดมาก ไปกลับวันละไม่เกิน 60 ก.ม. ค่ะ

ขอคำแนะนำค่ะว่าตอนนี้ควรซื้อรุ่นไหนดี หรือควรรอถึงต้นปีหน้าคะ?

(ตอนนี้ดูๆ Yaris G+ ไว้ เพราะชอบที่อุปกรณ์ความปลอดภัยค่ะ แต่ไม่ทราบเรื่องข้อเสียเลย ดีไหมคะ ถ้าจะซื้อรุ่นนี้)

ขอบคุณมากๆค่ะ  :)

ออฟไลน์ IVORY

• **
สวัสดีครับ

อยากทราบ ข้อดีข้อเสียและบุคลิกตัวรถปัญหาประจำรุ่น ระหว่าง Sylphy B17  กับ Civic FB  การบำรุงรักษาระยะยาวคันไหนจุกจิกน่าเป็นห่วงกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
สวัสดีครับ สอบถามครับ
ตอนนี้ใช้ Suzuki Swift โฉมที่แล้ว ตอนนี้อายุรถ 7 ปีแล้ว จำเป็นหรือยังครับที่ต้องเปลี่ยนผ้าเบรกสี่ล้อ (ใช้น้อย วิ่งไปแค่ไม่ถึง 6 หมื่นโลครับ)

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
Honda crv ไมเนอร์เชนจ์จะเปิดตัวประมาณช่วงไหนครับ แล้วเบาะแถว3 เมื่อเทียบกับ ppv อย่าง mu x , ฟอร์จูนเนอร์ อันไหนนั่งสบายกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Flovelove

• Newbie
  • *
All new Honda city และ All new Nissan almera จะเปิดตัวและให้จองทันในปลายปีนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ KxoZ

• **
กำลังมองหารถมือสอง ใช้งานในเมืองไป-กลับรวมวันละ 50 โล

City 2009 ตัวท๊อป น่าใช้มั้ยครับ มีปัญหาอะไรประจำรุ่นมั้ย ถ้าเอามาควรใช้ยางอะไรดีเอานุ่มขับสบายเป็นหลักขับไม่เกิน 120

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KGS

• Newbie
  • *
bmw 330i cbu มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างครับ (เท่า 320d ไหม?) แล้วพี่ๆคิดว่าตัว M340i จะมาไหมครับ

ออฟไลน์ karavek

• **
สวัสดีครับ

อยากหารถ D-Segment หรือ Compact SUV มือสองสักคันงบ 350,000 - 500,000 ไว้ทำเป็นรถครอบครัว เน้นใช้งานในกทม.เป็นหลัก เดินทางวันละ 30-40 กม. มีออกต่างจังหวัดนาน ๆ ครั้ง อยากได้ที่ช่วงล่างไว้ใจได้ ไม่จุกจิกครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lorenzo

triton absolute กับ แอทลีท ชวงล่าง ขนาดล้อ ต่างกันมั้ยครับ บ้านเราจะทำขายทั้งคู่หรือตัดตัวใดออกครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

การตอบสนองของเครื่อง เกียร์ คันเร่ง ของ Camry 2.5g เทียบกับ civic FD2.0 เป้นอย่างไรบ้างครับ ดูตาม yt แล้ว เกียร์เปลี่ยนแบบค่อยเป็นค่อยไป กดแล้วไม่ได้พุ่งแบบ FD แล้วก็เหมือนว่าเกียร์ยังงงๆกับการเลือกตำแหน่งพอสมควร  พอดียังไม่ได้มีโอกาสไปลองครับ แต่สนใจอยู่

แล้ว Camry Hybrid ในจังหวะที่วิ่งมาตรงๆ แล้วมีการเบรคหนักๆ แล้วกดคันเร่งต่อ มีการหน่วง หรือ lack หรือ จังหวะคิด นานไหมครับก่อนรถจะทะยานต่อ

ขอบคุณครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
เน้นการขับขี่อย่างเดียว ระหว่าง C-HR 1.8 กับ Civic 1.8 ไปคันไหนดีครับ