ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถในญี่ปุ่นต้องเสียอะไรบ้าง รถราคาถูกแต่อย่างอื่นถูกหรือเปล่า มาชมครับ !!  (อ่าน 6873 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
พอดี มีเพื่อนท่านนึงแชร์มาให้ดูครับว่าถ้าจะมีรถในญี่ปุ่น สักคันมันต้องเสียอะไรบ้าง

ก่อนหน้านี้มีท่านสมาชิคบอกว่าอิจฉาประเทศอื่นที่ได้ใช้รถยนต์ราคาถูกกว่าไทยมา ...

วันนี้เลยมีคลิปมาให้ชมกันครับ อาจจะไม่ใช่ประเทศอเมริกา แต่ก็คิดว่าคงไม่ต่างกันมากในเรื่องภาษี ... ลองชมกันครับ

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
จะดูอีกกี่คลิป. ก็ยังคิดว่ารถบ้านเราราคาแพงอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Symphonic

จะดูอีกกี่คลิป. ก็ยังคิดว่ารถบ้านเราราคาแพงอยู่ดีครับ

... นั่นเป็นเพราะว่าพี่มองแค่ราคาตัวรถเท่านั้นครับ ...

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ชอบคลิปน้องคนนี้ตอนไปจีบสาวญี่ปุ่น  ;D

ผมเคยลองคิดอยู่
อย่างไร รถไทยก็ยังแพงกว่าอยู่ดีครับ
ถ้าเป็นราคาแบบญี่ปุ่น
10 ปี น่าจะซื้อขับได้ 2 คัน แต่ถ้ารถไทยอาจได้แค่ 1 คันในราคาพอกัน 
แถมรถใหม่ได้เทคโนโลยีใหม่  สภาพอื่น ๆ ใหม่ น่าจะลดอุบัติเหตุ / ค่าบำรุงต่าง ๆ ได้มากกว่ารถเก่า 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2019, 11:53:30 โดย + Phumiphat + »

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

อย่าลืมด้วยว่าคนที่นั่น เค้าทำงานมีรายต่อหัวสูงกว่าเราด้วยนะครับ

ค่านู้นนี้นั่นจิปาถะ แพงกว่าเราก็จริง แต่หักค่าตัวรถที่ถูกกว่ากับรายได้สูงกว่า คงไม่ใช่ปัญหามั้งครับ

บางท่านเอารายได้เฉลี่ยของคนไทยไปเทียบค่าใช้จ่ายกับการมีรถคันนึงใน ญี่ปุ่น-ยุโรป-อเมริกา
ผมมองว่าเทียบอย่างนี้ไม่ถูกต้องเท่าไหร่นะครับ ในความคิดผมน่ะครับ

ถ้าจะเทียบเรื่อง รายได้ ค่าแรง ก็ต้องเทียบกับการทำงานด้วยนะครับ ว่าทำงานแบบไหน ควรมีรายได้เท่าไหร่

ลองดูคลิปนี้ดูสิครับ

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
ผมก็ไม่รู้ว่าการยอมรับความจริงสำหรับคนบางคนมันยากนักรึยังไง แพงกว่าก็คือแพงกว่า ไม่ใช่หาเหตุผลค่านู่นนี่นั่นสูงกว่ามาตะแบงไปเรื่อย เค้าพูดถึงราคารถก็จบที่ราคารถ ก็เท่านั้น ความจริงมีอยู่เท่านี้  ส่วนที่มันแพงกว่าเพร่าะอะไรเราค่อยหาเหตุผลมาบอกกล่าวกัน แบบนี้ถึงจะเรียกว่าผู้มีปัญญา

ยกตัวอย่างเช่น ที่รถบ้านเค้าถูกกว่าเพราะเค้ามีเทคโนเลยีเป็นของตนเอง ผลิตอะไหล่ต่างๆได้ 100%  ส่วนของเราอาจจะผลิตในประเทศได้แค่ 50% อีก50% อะไหล่นำเข้า จึงต้องเสียภาษีเพิ่ม หรือมีค่าต้นทุนเทคโนโลยีที่ต้องเสียเพิ่ม ตรงนี้จึงกลายเป็นต้นทุนของราคาที่สูงขึ้น ถ้าอธิบายเหตุผลแบบนี้มันก็รับฟังได้ ไม่ใช่ตะแบงเอาเรื่องอื่นมาปนเปไปเรื่อยแบบชักแม่น้ำทั้งห้า

ออฟไลน์ apinui

คือก็แค่นำคลิปมาแบ่งปัน ใครจะรับหรือไม่รับก็แล้วแต่ไม่ได้บอกให้ยอมรับหรือมาบังคับให้เชื่ออะไรเลยนะครับ

ข้อมุลในคลิปเค้าทำมาได้ดี และบอกเล่าถึงความคิดของคนญี่ปุ่นด้วยว่าเหตุใดเค้าถึงนิยม K-car ถ้าฟังกันดีๆจะเข้าใจ ...

เรื่องรายได้ อันนี้ไม่พูดถึงแล้วกัน คนไทยหลายคนทำงานเมืองไทยได้รายได้เยอะกว่าคนญี่ปุ่นก็เยอะนะ ...

สุดท้ายก็แค่เอามาให้ชมครับไม่พอใจ ก็เลือนผ่านไป ไม่ได้มาสร้างความเชื่อหรือมาแก้ต่างอะไรให้เชื่อว่า อะไรดีกว่ากัน ...

คิด วิเคราะ แยกแยะกันเอง เพราะความจริงคือคุณอยู่เมืองไทย ถึงคุณจะไม่ชอบอะไรในเมืองไทย แต่คุณก็หนีมันไม่พ้นอยู่ดี ...

ป.ล.เห็นราคา Mitsubishi Triton สเปคไอร์แลนด์ แล้วคิดกันยังไงล่ะครับ ...รถบ้านเราถูกไปเลยดิ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2019, 16:35:58 โดย apinui »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เคยเช่ารถ K-Car ในญี่ปุ่น รถน่ารัก แต่เร่งไม่ค่อยออก
Speed Limit 40-50 ในเมือง 60-80 บนทางด่วน ขับได้ช้ามาก ระเบียบเยอะ แต่คนก็เคารพกฏจราจร

จ่ายทุกอย่าง ค่าที่จอด ค่าทางด่วน จอดพักโรงแรมบางที่ก็คิดเงิน
รถประหยัดน้ำมันมากมาย รถ cc น้อย แถมขับช้า แต่น้ำมันแพงกว่าบ้านเรา (มีแต่เบนซินเพียว)
ออกมาก็ได้ 2 บาทต่อกม. อยู่ดี (อัตราแลกเปลี่ยน 30 บาทต่อ 100เยน)
ถ้าเป็นรถ 1500cc แบบบ้านเราไม่กล้าคิด ค่าน้ำมันนะจะทะลุ 3บาทต่อกม.

ผมว่าจะถูกจะแพง ก็ซื้อรถที่เราซื้อไหวครับ ถ้าขายไม่ออกเดี๋ยวเขาก็ลดราคาเองครับ
ถ้าเราแห่กันไปซื้อ เขาก็ไม่ลดราคาหรอก หลักการตลาดง่ายๆครับ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

OK ครับ

รถบ้านเราแพงครับ รถที่นั่นถูกครับ
รายได้เราน้อยครับ รายได้ที่นั่นสูงครับ

นี่คือความจริงครับ  ไม่เถียง

แต่เหตุผลของความจริงอันนี้ ที่มาที่ไป
ทำไมมันถึงมาเป็นแบบนี้ 

ก็เข้าใจครับว่าบางท่าน ไม่ได้สนใจจะคิดต่อ
รับรู้แค่ชุดความจริงเท่านี้ก็พอ

ขอโทษทุกท่านด้วยครับ ที่ทำให้ไม่สบายใจ

... กราบ 1 ครั้ง ... (ไม่แบมือ)

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
เรื่องค่าใช้จ่ายการมีรถ ภาษีรายปี อื่นๆ ในประเทศที่ราคารถยนต์ถูกกว่าบ้านเรามากๆ.  ข้อมูลพวกนี้เราท่านทราบกันดีอยู่แล้ว_______แต่นั่นแหละ ผมก็ยังว่ารถยนต์เป็นของราคาแพงในบ้านเรา

ออฟไลน์ Amnaj

รถบ้านเราแพงมาก เมื่อเทียบกับรายได้เฉลี่ยประชากร

ออฟไลน์ mamaman

เราแพงกว่าอยู่ดีครบ
อย่าลืมมอง รายได้ด้วย

ภาษี รถ ก็พอๆกับ เราเสีย กะบะ 4 ประตู แต่ รายได้เรา น้อยกว่าเค้ามาก
ค่้าเรียน ขับรถ เรีบนครั้งเดียว ใช้ตลอดชีวิต ไม่ควรเอามานับ
ค่าตรวจสภาพ อันนี้ โหดจริง เพราะ ค่าแรงเค้าแพง ค่าเช้คเลยโหดตาม ค่าซ่อม ก็ตามค่าแรงนั่นละ อะไหล่ถูกไปเลยเมื่อเจอค่าแรง คนยี่ปุ่น

ที่นี่ เว็บ รถก็ต้องพูดเรื่องรถละครับ จะให้นอกเรื่องไปเรื่องอื่นก็คงไม่เหมาะ
ค่าครองชีพ ที่อื่น สูงกว่าเราปกติอยุ่แล้วครับ ไม่ใช่แค่เกี่ยวกับรถ
ไม่งั้น ฝรั่งเอย ญี่ปุ่น เอยไม่ แห่กัน มาสเวยสูข ใช้เงิน ชราอยู่บ้านเราหรอกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2019, 01:01:23 โดย mamaman »

ออฟไลน์ เต๋า AV

สุดท้าย ก็ขึ้นอยู่กับ นโยบายของภาครัฐ อยู่ดี

คือก็แค่นำคลิปมาแบ่งปัน ใครจะรับหรือไม่รับก็แล้วแต่ไม่ได้บอกให้ยอมรับหรือมาบังคับให้เชื่ออะไรเลยนะครับ

ข้อมุลในคลิปเค้าทำมาได้ดี และบอกเล่าถึงความคิดของคนญี่ปุ่นด้วยว่าเหตุใดเค้าถึงนิยม K-car ถ้าฟังกันดีๆจะเข้าใจ ...

เรื่องรายได้ อันนี้ไม่พูดถึงแล้วกัน คนไทยหลายคนทำงานเมืองไทยได้รายได้เยอะกว่าคนญี่ปุ่นก็เยอะนะ ...  _เวลาเราพูดเรื่องรายได้ ให้มองทั้งประเทศครับอย่ายกมาแค่คนคนเดียว รถขายให้คนทั้งประเทศครับ ไม่ใช่ขายให้คนรวยคนเดียว

สุดท้ายก็แค่เอามาให้ชมครับไม่พอใจ ก็เลือนผ่านไป ไม่ได้มาสร้างความเชื่อหรือมาแก้ต่างอะไรให้เชื่อว่า อะไรดีกว่ากัน ...  ทุกคนมี สิทธิแสดงความเห็นครับ

คิด วิเคราะ แยกแยะกันเอง เพราะความจริงคือคุณอยู่เมืองไทย ถึงคุณจะไม่ชอบอะไรในเมืองไทย แต่คุณก็หนีมันไม่พ้นอยู่ดี ... ถุกครับปัจจัยแต่ละประเทศไม่เหมือนกัน เปรียบกันยาก แต่ก้เปรียบเทียบได้ มีดี มีเสีย

ป.ล.เห็นราคา Mitsubishi Triton สเปคไอร์แลนด์ แล้วคิดกันยังไงล่ะครับ ...รถบ้านเราถูกไปเลยดิ.... บอกเองให้มองภาพรวมกว้าง ไม่ใช่เหรอครับ รถ กะบะ ไอร์แลนด์ 4x4 ตัว top แต่ถ้าไปเทียบ กับ กะบะแคปไทย 4x2 ป้ายเขียว ก้ไม่ใช่ละครับ ไม่ต้องเทียบกับไทยหรอกครับ ราคานั้นแพงกว่า อีกหลายประเทศในโลกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2019, 01:33:31 โดย mamaman »

ออฟไลน์ tew

... นั่นเป็นเพราะว่าพี่มองแค่ราคาตัวรถเท่านั้นครับ ...

ก็ต้องมองเฉพาะตัวรถนะถูกต้องแล้วครับ  นั่นคือต้นทุนที่โรงงานเอามาตั้งราคาขาย  ส่วนตามหลังมามันไม่ใช่ต้นทุนของบริษัทรถ  แถมค่าแรงที่นุ่นก็แพงกว่าไทยมาก ต้นก็คงแพงใช่น้อย  แต่ที่ไทยนี้สิ 

ก็ต้องมองเฉพาะตัวรถนะถูกต้องแล้วครับ  นั่นคือต้นทุนที่โรงงานเอามาตั้งราคาขาย  ส่วนตามหลังมามันไม่ใช่ต้นทุนของบริษัทรถ  แถมค่าแรงที่นุ่นก็แพงกว่าไทยมาก ต้นก็คงแพงใช่น้อย  แต่ที่ไทยนี้สิ

ถูกครับ พูดเรื่องรถก็ต้องมอง ราคารถ ต้นทุนการผลิต กลไกการตลาด
แพงถุก เพราะอะไรก็ว่ากันไป

ส่วนเรื่อง ค่าใช้จ่าย เกี่ยวกับรถ มันก็อีกเรื่อง หัวประโยค ถ้าอยากเปิดประเด็นอื่นก้อย่าเอา ประเด็นรถถุกมาขึ้นต้นครับ
ไปขึ้นประเด้น ค่าครองชีพ โน่น นี่ นั่นก้ว่าไป
ถ้าจะบอกกันแบบนี้ ไม่เอาค่าใช้จ่ายอื่นๆ ที่ไม่เกี่ยวกับรถของคนญี่ปุ่นมาให้ดูละครับ มันก็แพงไปหมดทุกอย่างนั่นละ ตามรายได้ ตามค่าครองชีพ

เอาข้อมูลมาแปะให้ ยอดขายรถ ญี่ปุ่น
จากข้อมูล

ผมเชื่อว่าหากบ้านเรามี k car ราคาเท่าญี่ปุ่น มันก็คงขายดีครับ คนยี่ปุ่น นิยม k car เพราะมันถูดสุดไงครับ คุ้มค่าสุด สะดวก
เหมือนบ้านเรา กะบะ cab กับ eco car ขายดีสุด เพราะถุกสุด เท่าที่มีขาย คุ้มสุดนั่นละ
ทุกวันนี้ eco car บ้านเรา มันยังแพงกว่า กะบะ cab ทั้งที่ต้นทุนมันถูกกว่ากะบะมาก
off road 4x4 4 door บ้านเราก้ไม่ได้ขายดี ไปกว่าต่างประเทศหรอก ที่เห้นขายดีนะ กะบะขนผัก

https://www.marklines.com/en/statistics/flash_sales/salesfig_japan_2019

ถ้าดูจากข้อมูล คนญี่ปุ่น ซื้อรถเยอะมาก แล้ว k car ขายไม่ถึง 50% นะ
เทียบกับรายได้ เค้าก็เหมาะกับการใช้แล้วทิ้งนั่นละ

ออฟไลน์ Auto

คำถามคือ   ราคารถในไทยแพงกว่าหรือถูกกว่าต่างประเทศ 
   คำตอบคือ ส่วนใหญ่ราคารถในไทยแพงครับ   แพงกว่าหลาย ๆ ประเทศ 

คำถามที่คนส่วนใหญ่ไม่ได้ถาม  แต่พยายามจะเอามาตอบกันเพื่อรวม ๆ กันกับคำถามด้านบน
     คือ  ค่าใช้จ่ายในด้านการมีรถสำหรับไทยและ ตปท  เป็นอย่างไร 
   คำตอบ คือ   ส่วนใหญ่ค่าใช้จ่ายในการมีรถสำหรับบ้านเรา  มีราคาถูกถ้าเทียบกับ ตปท  จะมีค่าใช้จ่ายมากกว่า

ถ้าทุกคนแยกคำตอบและคำตอบให้ชัดเจนน่าจะลดการเถียงกันได้บ้างนะครับ 

ออฟไลน์ HHHsung

เค้ามีทางเลือกในการเดินทางหลากหลาย แถมค่าครองชีพสูงลิ่ว กฎระเบียบมากมาย ใช้ยาก ซื้อยาก ไม่แปลกที่ราคารถไม่สูง

หันมามองประเทศเรา รถไฟ จะร่วมร้อยปี ยังเป็นรางเดี่ยว ความเร็วต่ำอยู่เลย อนาจใจนัก ถ้าขนส่งมวลชนดี คนก็ไม่มีความจำเป้นต้องซื้อรถ

ราคารถก้จะถูกลงตามอุปสงค์ อุปทาน