ผู้เขียน หัวข้อ: SUVของโตโยต้า  (อ่าน 7373 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kittipan

• Newbie
  • *
SUVของโตโยต้า
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 07:15:43 »
จากคำถามคำตอบสุดท้ายในรายการวิทยุเมื่อวันเสาร์ 10สค.ที่ผ่านมา คุณจิมมี่บอกว่า RAV4จะไม่มา แต่จะเป็นตัวอื่นที่ใกล้เคียงกัน รบกวนอยากให้แย้มๆขยายความสักนิดครับ ว่ารูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไร เพราะส่วนตัวก็ชอบและรอRAV4ตัวใหม่อยู่ พอได้ข่าวจากทางรายการว่าไม่มาเลยรู้สึกผิดหวังเล็กน้อย

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
Re: SUVของโตโยต้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 08:58:31 »
จากคำถามคำตอบสุดท้ายในรายการวิทยุเมื่อวันเสาร์ 10สค.ที่ผ่านมา คุณจิมมี่บอกว่า RAV4จะไม่มา แต่จะเป็นตัวอื่นที่ใกล้เคียงกัน รบกวนอยากให้แย้มๆขยายความสักนิดครับ ว่ารูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไร เพราะส่วนตัวก็ชอบและรอRAV4ตัวใหม่อยู่ พอได้ข่าวจากทางรายการว่าไม่มาเลยรู้สึกผิดหวังเล็กน้อย

ผมว่ามาสไตล์พวก innova แหละครับแต่หรูขึ้น ล้อโย่งๆ แบบนั้น

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 11:47:01 »
Harrier ครับ  ;D

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 12:13:23 »
Ch-r ขยายร่างครับ รอดูเลย ผมว่าน่าจะสวยเลยแหละ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 12:24:45 »
Toyota Rush รึเปล่า ผมได้ยินตัวนี้ว่าอาจจะมาไทยสักพักแล้วคับ
น่าจะมาชนกับพวก BRV Expander

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 13:47:19 »
ถ้าจะมาแทน RAV4  งั้นผมเดาว่าหน้าตาคงจะใกล้ๆกันครับ

ออฟไลน์ gappom

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 13:48:09 »
CH-R ขยายร่าง เครื่องยนต์เดียวกัน

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 15:45:04 »
ใส้ในเดียวกับ RAV4 นั้นละ แต่ บอดี้คนละโฉมกัน พูดกันง่ายๆ RAV4 อีกโฉมหนึ่งนะละ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 20:04:05 »
RAV4 คอนเซ็ปต์​คือ Altis ​SUV
Harrier คอนเซ็ปต์​คือ Camry ​SUV

อนาคตของ C-SUV อย่าง Next CRV CX5 และ X-trail​ก็จะขยับตำแหน่ง​สูงขึ้นกันหมด

จึงเดาว่า C-SUV ของ Toyota จะเป็นโครงการเดียวกับ หรือทิศทางเดียวกับ Harrier ที่ขายความเป็นเก๋งมากกว่ารถลุย

ออฟไลน์ YOCHAI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 23:01:19 »
รอดูราคาครับ ถ้ามา 1.3-1.5 ล้าน ไป ftn ดีกว่าไหม

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2019, 23:35:44 »
อยากรู้เหมือนกันครับ แต่ไม่มีข้อมูลเลย ทำได้แค่รออย่างเดียว

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 08:11:40 »
เอามาเร็วๆได้มั้ย อยากได้ suv ของโตโยต้า ก็ไม่ได้อยากได้ FTN นะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 08:59:47 »
รอดูราคาครับ ถ้ามา 1.3-1.5 ล้าน ไป ftn ดีกว่าไหม

FTN เป็นรถ PPV/SUV ที่คุ้มค่าคุ้มราคามาก
แต่ตลาดที่ Toyota โหว่คือ SUV ที่ขับดี คล่องตัว นั่งสบาย ขนาดใหญ่พอสำหรับครอบครัว 4คน
ดูจาก CRV CX5 ที่ยังขายได้ ไปไกลถึง CX8 หรือ SUV อื่นๆที่กำลังมาเรื่อยๆ
กลุ่มนั้นหละครับที่ Toyota ในไทยเข้าไม่ถึง และไม่สามารถเอา FTN ไปแข่งได้

FTN ทำหน้าที่ได้เต็มที่แล้ว แต่รถ 1 คันไม่สามารถตอบได้ทุกความต้องการจริงๆ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 09:54:56 »
เข้ามารอ 8)

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 09:59:04 »

FTN เป็นรถ PPV/SUV ที่คุ้มค่าคุ้มราคามาก
แต่ตลาดที่ Toyota โหว่คือ SUV ที่ขับดี คล่องตัว นั่งสบาย ขนาดใหญ่พอสำหรับครอบครัว 4คน
ดูจาก CRV CX5 ที่ยังขายได้ ไปไกลถึง CX8 หรือ SUV อื่นๆที่กำลังมาเรื่อยๆ
กลุ่มนั้นหละครับที่ Toyota ในไทยเข้าไม่ถึง และไม่สามารถเอา FTN ไปแข่งได้

FTN ทำหน้าที่ได้เต็มที่แล้ว แต่รถ 1 คันไม่สามารถตอบได้ทุกความต้องการจริงๆ
ผมว่าไม่คุ้มนะ  นั่งไม่สบาย การขับขี่ที่ไม่เอื้อต่อการเดินทางไกล  ราคาที่แพงไป รวมถึงที่ได้การที่ใส่ขับสี่พาร์ทไทม์แทนที่จะเป็นขับสี่ฟูลไทม์แบบคู่แข่ง  ซึ่งมันไม่เหมาะกับการขับขี่ทางไกลที่ต้องใช้ความเร็วสูง

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 10:53:48 »
มันคืออีกร่างของ rav4 ครับ  แค่ปรับให้มันดู หรู  มากขึ้นกว่า rav4 ที่มันดู ทน ถึกเกินไป
ให้เอา lexus UX มาปั่นรวมกับ rav4  ......ได้ตัวนี้

ชุดแต่ง มาแว้ว และผลิตขายกลางปีหน้า
รถก็คงเปิดตัวต้นปี ค่อนกลางปี

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 13:04:41 »
ข่าวเงียบมากเลย อยากเห็นspy shot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:24:07 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมเองคงรอดู ผิดหวังจากCX5 ส่วน CRVก็อ้วนหน้าตาไม่สวย จะไปNissanหรือSubaruก็ห่วงเรื่องศูนย์กับราคาที่ตกแรง จะไปSUVยุโรปก็แพงเกิน ก็หวังจะเห็นToyotaนี่แหละ :)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:25:09 »
Toyota Harrier ไงครับ ไม่ต้องรอ

ออฟไลน์ น้ำเขียว

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 16:03:58 »
ถ้าเป็น Harrier จริงน่าสนมากประกอบในราคาไม่แรง รอลุ้นเลย

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 17:34:48 »
RAV4 คอนเซ็ปต์คือ Altis SUV
Harrier คอนเซ็ปต์คือ Camry SUV

อนาคตของ C-SUV อย่าง Next CRV CX5 และ X-trailก็จะขยับตำแหน่งสูงขึ้นกันหมด

จึงเดาว่า C-SUV ของ Toyota จะเป็นโครงการเดียวกับ หรือทิศทางเดียวกับ Harrier ที่ขายความเป็นเก๋งมากกว่ารถลุย
ทั้งคู่พื้นฐานเดียวกันครับจากตัว RAV4 เอง Harrier จริงๆจะเลิกผลิตตั้งแต่ตัวที่แล้วกระแสเรียกร้องมีเยอะและรถมันขายได้หลังจากแยกโฉมกับเล็กซัส RX ก็กะจะเลิกแต่กลับลำ พัฒนาบนพื้นฐาน RAV4 ต่อเพื่อขายเฉพาะในญี่ปุ่นเป็นหลักครับจะเห็นได้ว่าขนาดรถจริงๆจะดูเล็กกว่าโฉม 2 รถเป็นขนาดใกล้เคียงกันเน้นกลุ่มลูกค้า JDM และตัวรถจะดูเป็พรีเมียมกว่าหน่อยโตโยต้าทุกรุ่นที่มีสัญลักษณ์ประจำรุ่นของตัวเองจะเป็นพรีเมียมของโตโยต้าครับเน้นใช้เองในประเทศ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 01:04:24 »
Harrierจริงดิ วู้ว...

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 07:19:21 »
ข่าวว่าเป็นตัวใหม่เลยนะครับ ไม่แน่เหมือนกันว่าอะไร แต่ก็แอบคิดว่า มาแนว c-hr นั่นแหละ แต่ใหญ่กว่า

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 09:51:00 »
อยากให้เป็น Harrier เหมือนกันครับ
มาลุ้นกันว่า SUV โตโยต้า กับ CRV minorchange ใครจะมาก่อนกัน

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2019, 10:33:32 »
พี่โตปิดข่าวเก่งมากเลย ขนาดผมมีคนรู้จักเป็นวงในโตต้า ยังบอกไม่ได้เลยครับ

ข้อมูลที่แน่ๆคือเป็นตัวใหม่เลยที่ไม่เคยทำที่ไหนมาก่อนครับ ไม่ได้ยก Rav4 หรือ Harrier มาทั้งดุ้น แต่ใช้แชสซีร่วมกับ CHR แต่จะตีโป่งขึ้นครับ หน้าตาเป็นไง ไม่มีใครรู้เลย

ที่ต้องทำ SUV ตัวใหม่มาขาย เพราะในตลาดตอนนี้ C-SUV ไม่มีรถค่ายโตต้าเลย และจากกระแสชิมลาง CHR ที่ขายได้ ทำให้พี่โตกล้าทำออกมา เพื่อมาแย่งคู่แข่งอย่าง CRV ครับ ใช่ ในอดีตที่ทำไมม่ทำมานานแล้ว เพราะกลัวยอดจะแข่งกันเองกับ FTN แต่ ณ พศ. นี้แล้ว ตลาด SUV พื้นฐานเก๋งเติบโตทั่วโลก แม้แต่ลัมโบยังต้องมาทำ เฟอรารี่ก็มีคอนเซปแล้ว

FTN เป็นพื้นฐานกระบะ ช่วงล่าง Suspension มันคือกระบะ ขับไม่สบายหรอกครับ แข็ง โยน กระด้าง ถ้า C-SUV พื้นฐานเก๋งมา คนส่วนหนึ่งคงไปเลือกตัวใหม่แน่นอน (รวมถึงผมด้วย) แต่มันก็จำเป็นอ่ะนะ โลกหมุนไปแล้ว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2019, 10:54:22 »
พี่โตปิดข่าวเก่งมากเลย ขนาดผมมีคนรู้จักเป็นวงในโตต้า ยังบอกไม่ได้เลยครับ

ข้อมูลที่แน่ๆคือเป็นตัวใหม่เลยที่ไม่เคยทำที่ไหนมาก่อนครับ ไม่ได้ยก Rav4 หรือ Harrier มาทั้งดุ้น แต่ใช้แชสซีร่วมกับ CHR แต่จะตีโป่งขึ้นครับ หน้าตาเป็นไง ไม่มีใครรู้เลย

ที่ต้องทำ SUV ตัวใหม่มาขาย เพราะในตลาดตอนนี้ C-SUV ไม่มีรถค่ายโตต้าเลย และจากกระแสชิมลาง CHR ที่ขายได้ ทำให้พี่โตกล้าทำออกมา เพื่อมาแย่งคู่แข่งอย่าง CRV ครับ ใช่ ในอดีตที่ทำไมม่ทำมานานแล้ว เพราะกลัวยอดจะแข่งกันเองกับ FTN แต่ ณ พศ. นี้แล้ว ตลาด SUV พื้นฐานเก๋งเติบโตทั่วโลก แม้แต่ลัมโบยังต้องมาทำ เฟอรารี่ก็มีคอนเซปแล้ว

FTN เป็นพื้นฐานกระบะ ช่วงล่าง Suspension มันคือกระบะ ขับไม่สบายหรอกครับ แข็ง โยน กระด้าง ถ้า C-SUV พื้นฐานเก๋งมา คนส่วนหนึ่งคงไปเลือกตัวใหม่แน่นอน (รวมถึงผมด้วย) แต่มันก็จำเป็นอ่ะนะ โลกหมุนไปแล้ว

ขอบคุณมากครับ หวังว่าออกมาคงไม่น้อยหน้าRAV4 หรือHarrierครับ เคยลองขับ CHR 1สัปดาห์ ไม่ชอบเพราะมันอึดอัด ผมว่ามันเหมือน SUV Coupeที่มี4ประตู :) ยังไงก็จะรอดูครับ