ผู้เขียน หัวข้อ: Extender มาแบบนี้ isu กับ tota จะมีปรับ ปลายปีไหม  (อ่าน 8540 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: Extender มาแบบนี้ isu กับ tota จะมีปรับ ปลายปีไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 17:37:14 »
เห็นมีแต่คนติราคาว่าแพงไป น่าจะขายไม่ออก ..

ภาพตอน Ford Raptor ประกาศราคาลอยมาในหัวเลยครับ มาแนวนี้เลย "แพงไปมากกก"

สุดท้าย วิ่งกันเต็มเมืองเลยทีเดียว .... มีทุกที่ทั่วไทย

แถม suzuki jimny อีกคัน ตอนประกาศราคามานี่นะ อื่มหือ ... สุดท้ายจอดหมดในพริ๊บตา ...

Raptor กับ Jimny ทั้งคู่ต่างมีข้อดีมากๆของมันอยู่ในตัว ทั้งชื่อเสียง สมรรถนะ บารมี เป็นศรีแก่ผู้ครอบครอง

ไม่ว่าจะเอาไปลุย ใช้งาน อวดหรือเสริมบารมี ได้หมดเลยครับ

แต่ mg กระบะคันนี้คือ กระบะใช้งานธรรมดาๆคันนึงบนท้องถนน ไม่เคยมีประวัติยาวนานเหมือน Jimny ไม่เคยมีคนเแาไปลุยแบบโหดๆ อย่าง wt(จนกลายมาเป็น raptor)​ ซึ่งชื่อ raptor เองก็มาจาก f150 ที่มีชื่อเสียงอันโดงดัง

และที่สำคัญ ความ indy ของคู่นี้มันก็มีเกินกว่าคนเล่นรถธรรมดาจะเข้าใจ ซึ่งข้อนี้ผมยกให้ juke ครับ ตอนเป็นเกรย์นำเข้า ขายได้เรื่อยๆเลย แต่พอนิสสันขาย ดับสนิท!!!

ถึงผมจะไม่ได้ใช้กระบะ แต่ผมก็ชอบดูการออกแบบและการแก้เกมส์นะครับ ผมสังเกตุกระบะที่พยายามออกแบบให้ indy แบบ mitsu ตั้งแต่เส้นสายโค้งมนอย่าง strada กระจกหลังเปิดได้ กระบะหลังโค้ง หัวเก๋งโค้ง จนมายุค dynamic ยอดขายก็ไม่ได้เปรี้ยงปร้าง

ส่วนตัว ก็ยังชอบนะ ที่ตลาดมรการแข่งขัน แต่ถ้าไปเทียบกับสองคันนั้น มันคงไม่ใช่ครับ

ออฟไลน์ apinui

Re: Extender มาแบบนี้ isu กับ tota จะมีปรับ ปลายปีไหม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 18:07:14 »
ก็น่าจะเป็นอย่างที่หลายท่านว่าล่ะครับ ... ก็คงเอามาเทียบไม่ได้ ..

แต่สำหรับ MG หลายท่านถ้าเคยสอบถามราคากันจริงๆ ....

ราคาที่ประกาศ กับราคาขายจริงๆ มันก็คนละราคากันนะ .... ส่วนลด MG ถ้าเซลจะเอามาเล่น เดียวเราก็ได้เห็น Extender วิ่งกันเต็มเมืองจากลูกค้าที่ชื่นชอบส่วนลดนั่นล่ะ ....

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 18:09:37 »
 8) 8) 8)....กลยุทธ์ MG นั้นแยบยล อย่ากระพริบตา ตั้งราคา Expander หลอกล่อปิีกอัพ ระดับเดียวกันไว้ พอ เจ้าเก่าโดดขึ้นเวที น้องใหม่เล่นปล่อยของไม่ยั้งมือ ตลบหลังพี่ๆแบรนด์เก่าเละยับเยินตามๆกัน ระวัง !! ชื่อเสียงโพรโมเตอร์แบรนด์นี้ รู้อย่างเดียวว่า "มาทีหลังต้องดังกว่า" ส่วนลูกพี่ยืนเป็นแบค ข้างหลังก็มีประโยคเดียว "ห้ามแพ้ !" :-X

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 18:31:26 »
Jimny นั้นผมว่าก็ชัดเจน niche market ยอดหมดหลักร้อย แล้วคิดว่าเอามาเทียบพี่โตพี่อีสูสุยอดขายหลักแสนได้ไหมละ

แต่ wt ผมว่าอีกเรื่องเลย พี่โตกับพี่อีนั้นยังต้องทำรุ่นพิเศษตามออกมาเลย และก็คงมองเห็นว่าดี ไม่รู้จะเข็นคู่แข่ง rapter ออกมาอีกไหม

คนที่ต้องมอง mg กฟ้พวกแบรนด์รต่างๆแหละครับ ที่จะแย่งเค้กชิ้นน้อยๆนี่ยังไง จะทุ่มงบการตลาดแบบ 2 เจ้าก็คงไม่ไหว ตลาดกระบะบ้านเรามัน ted ocean ของแท้ ไม่เหมือน ev ที่ยังเป็น blue ocean อยู่

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 19:26:51 »
ก็น่าจะเป็นอย่างที่หลายท่านว่าล่ะครับ ... ก็คงเอามาเทียบไม่ได้ ..

แต่สำหรับ MG หลายท่านถ้าเคยสอบถามราคากันจริงๆ ....

ราคาที่ประกาศ กับราคาขายจริงๆ มันก็คนละราคากันนะ .... ส่วนลด MG ถ้าเซลจะเอามาเล่น เดียวเราก็ได้เห็น Extender วิ่งกันเต็มเมืองจากลูกค้าที่ชื่นชอบส่วนลดนั่นล่ะ ....

ถ้าขายดีเพราะราคาแบบ mg zs เค้าเรียกความคุ้มค่าครับ

ผมเอง ยังอยากได้ zs เลยครับ เพราะหลังคานี่แหละ
แต่หันกลับมาดู hrv... ปีหน้าก็จะลงมาเหลือ 7แสนกว่าๆแล้ว ได้หลังคาเหมือนกัน รอได้ๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 20:38:35 »
8) 8) 8)....กลยุทธ์ MG นั้นแยบยล อย่ากระพริบตา ตั้งราคา Expander หลอกล่อปิีกอัพ ระดับเดียวกันไว้ พอ เจ้าเก่าโดดขึ้นเวที น้องใหม่เล่นปล่อยของไม่ยั้งมือ ตลบหลังพี่ๆแบรนด์เก่าเละยับเยินตามๆกัน ระวัง !! ชื่อเสียงโพรโมเตอร์แบรนด์นี้ รู้อย่างเดียวว่า "มาทีหลังต้องดังกว่า" ส่วนลูกพี่ยืนเป็นแบค ข้างหลังก็มีประโยคเดียว "ห้ามแพ้ !" :-X

ตลาดกระบะเมืองไทย ต่อให้ผู้เล่นหน้าใหม่จะมีกลยุทธแพรวพราวขนาดไหน ก็เจองานหินครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 07:37:10 »
ตลาดบ้านเรา ต้องลดราคาหนักๆเท่านั้นครับ ถึงจะมีผล

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 08:09:06 »
เห็นมีแต่คนติราคาว่าแพงไป น่าจะขายไม่ออก ..

ภาพตอน Ford Raptor ประกาศราคาลอยมาในหัวเลยครับ มาแนวนี้เลย "แพงไปมากกก"

สุดท้าย วิ่งกันเต็มเมืองเลยทีเดียว .... มีทุกที่ทั่วไทย

แถม suzuki jimny อีกคัน ตอนประกาศราคามานี่นะ อื่มหือ ... สุดท้ายจอดหมดในพริ๊บตา ...

คนละเรื่องเลย
คนละเรื่องจริงๆ ;D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2019, 04:26:30 »

ดูแล้วมั่นใจมาก อันนี้คิดเองหรือรู้ยอดจองล่วงหน้าแล้วครับ  ???

ผมว่าเอาไปเทียบกับรถกลุ่มนั้นไม่ได้ ตลาดคนละแบบ