ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ X5 F15 ระหว่าง 30d กับ 40e และ Porsche Cayenne 3.0S Hybrid มือสองทั้ง  (อ่าน 5374 ครั้ง)

ออฟไลน์ TRD-BMW

• Newbie
  • *
กำลังมีแผนจะเปลี่ยนรถครับ
ดู X5 กับ Cayenne เอาไว้ สำหรับ BMW มีประสบการณืในการใช้งานมานาน 20 ปีแล้ว แต่ ตระกูล X ไม่เคยใช้เลย
ส่วน Cayenne ไม่เคยใช้เลย
สอบถาม
1) ระหว่าง BMW X5 40e กับ Porsche Cayenne S hybrid - ช่วงอายุรถ 5-10 ปี ด้วยกัน ใครซ่อมง่ายกว่ากัน อะไหล่มีทางเลือกเยอะว่า (คิดว่า BMW) แล้ว porsche นั้นต้องซ่อมเยอะไหม
2) Option ของในข้อ 1 เทียบๆ กัน ให้ให้ความคุ้มค่าในการใช้มากกว่ากัน
3) ถ้าใช้มือสอง ช่วง ปีที่ 5-10 ปี ใครมีความน่าใช้มากกว่ากัน

4) ถ้าคำตอบเป็น BMW  ขอถามต่อ ว่า 40e กับ 30d เลือกตัวไหนดี Option ใกล้ๆ กัน
5) อัตราการกินน้ำมัน ของ 40e กับ 30d ใครเด่น(น้อย) กว่ากัน
6) แบตฯ รุ่น 40e ต้องเปลี่ยนตอนปีที่เท่าไร แล้ว ค่าใช้จ่ายสูงขนาดไหน

ใครพอมีคำแนะนำบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ kitto26

• Full Member
นึกไม่ออกเลยว่า 40e ดีกว่าตรงไหน ยกเว้นที่มีกล้อง360และปีรถใหม่กว่านิดหน่อย

ผมใช้30d อยู่อัพเกรดกล่องและเบรคเพิ่มจากบีเอ็ม ไม่เคยต้องมีปัญหาอะไรเลย ไม่ได้อวยนะครับ

ไม่จุกจิก ไม่ต้องเสียบปลั๊กชาร์จแบต ระยะยาวบำรุงรักษาน่าจะง่ายกว่าพวกไฮบริด

ซิ่งขนาดไหนก็ไม่เคยได้ต่ำกว่า10โลลิตรครับ 
แต่เติมวีพาวเวอดีเซลกับ ดีเซลพรีเมียมตลอดครับ อันนี้ที่เปลืองหน่อย เพราะเครื่อง6สูบรู้สึกความแตกต่างชัดเลยระหว่างดีเซลธรรมดากับพวกดีเซลพรีเมียม

ยังไงก็ 30d เท่านั้นครับ

ปอเช่ดีนะครับ ได้จอดรถซุปเปอร์คาร์ หรูหรา ไฮโซ การขับขี่น่าจะเจ๋งกว่าหน่อย

แต่ถ้าวิ่งทางไกล อัดๆซัดๆ ผมว่า 40e และปอเช่แบตน่าจะปั่นคืนไม่ทัน

สนใจรถผมหลังไมค์ได้ครับ กำลังจะเปลี่ยนรถใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2019, 17:00:53 โดย kitto26 »

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
ถ้าเล่นทั้ง 2 รุ่น อย่าไปเอา กึ่งๆๆเลยครับ ฯ ตอนนี้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

2 ตัวนี้ เป้าหมายเดียวเลยคือ Cayenne ครับ

ไหนๆ ก็ไหนละ เรื่องอื่นๆ ผมว่าไม่ต้องสนใจแล้ว ถ้าตัวเลือก 2 ตัวนี้ เพราะเรื่องการบำรุงรักษา และเรื่องอื่นๆ อาจจะมีต่างกันบ้าง คงเรื่องเล็กแล้วละ ถ้าซื้อรถแบบนี้ เชื่อว่าคุณมีสตางค์ในกระเป๋า ซ่อมไหว ไม่คิดมากเรื่องนี้หรอก

ออฟไลน์ SM.

2 ตัวนี้ เป้าหมายเดียวเลยคือ Cayenne ครับ

ไหนๆ ก็ไหนละ เรื่องอื่นๆ ผมว่าไม่ต้องสนใจแล้ว ถ้าตัวเลือก 2 ตัวนี้ เพราะเรื่องการบำรุงรักษา และเรื่องอื่นๆ อาจจะมีต่างกันบ้าง คงเรื่องเล็กแล้วละ ถ้าซื้อรถแบบนี้ เชื่อว่าคุณมีสตางค์ในกระเป๋า ซ่อมไหว ไม่คิดมากเรื่องนี้หรอก

ออฟไลน์ TRD-BMW

• Newbie
  • *
ถ้ามา Cayenne แล้ว 3.0 S Hybrid จะมีปัญหาเรื่องแบตเตอร์รี่บ้างไหมครับ
อายุมันถึง 10 ปีไหม