ผู้เขียน หัวข้อ: pajero 2019 โหลดเตี้ยหรือเปลี่ยนบันได้ข้างได้ไหมครับ เทียบ fortuner  (อ่าน 5246 ครั้ง)

ออฟไลน์ todsty555

• Newbie
  • *
พอดีว่าคนสูงอายุที่บ้านบอกว่ามันขึ้นยากมากอ่ะครับบันไดเหมือนแคบๆด้วย แต่มันได้ออฟชั่นเยอะดีมีการเปลี่ยนบันไดหรือการโหลดเตี้ยลงได้ไหมครับ แต่ขึ้นฟอร์จูนเนอร์เหมือนขึ้นรถง่ายกว่าครับ แต่เสียดายออฟชั่นให้มาน้อย พี่ๆว่าฟอร์จูนเนอร์จะไมเนอร์เชน์จเมื่อไหร่ครับ ยังไม่รีบใช้รถ
ปล.ลอง crv มาแล้วที่บ้านไม่ชอบครับบอกว่าเบอะนั่งไม่สบาย

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
บางทีลองขึ้นแค่ครั้งสองครั้งอาจจะยังใหม่ไม่ชินเองรึเปล่าคับ

ออฟไลน์ kez

มันไม่น่าต่างกันนะ fortuner กับ pajero

• Newbie
  • *
ผู้ใหญ่ในบ้านไปลองขึ้นลงมาบ่นทุกคนเลยครับสำหรับปาเจโร่ แค่ฟอร์จูนเนอร์เค้ายังยอมรับได้ครับ พอดีคนขับอยากได้ปาเจโร่ครับ :P :P

ออฟไลน์ AboveGod

ถุงลมน่าสนใจนะ ผู้ใหญ่จะขึ้นรถ โหลดเตี้ยลง พอขับปกติก็ยกขึ้น

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
ฟอจูนน่าจะปีหน้าหลัง revoปรับมั้ยครับ
ช่วงหลังๆก็เห็นปาเจโร่ ฟอจูนเนอร์ เอารถไปโหลดลงอย่างงี้ แต่ส่วนใหญ่จะแต่งแม๊กโตๆเข้าไปอีก ก็ดูแนวไปอีกแบบ

ออฟไลน์ CJ.

เบื้องต้นที่สุดคือน่าจะลองหาบันไดเปลี่ยนก่อนครับ คิดว่าน่าจะมีครับ
โหลดเตี้ยลงมาก็เสียดายความสูง แต่ถ้าใช้ช่วงล่างที่ปรับระดับได้หรือ Air suspension ไปเลย อันนี้เห็นด้วยครับ

ปล.ลอง crv มาแล้วที่บ้านไม่ชอบครับบอกว่าเบอะนั่งไม่สบาย

ลองตอนรถจอดหรือรถวิ่งครับ เกรงว่านั่งรถจอดแล้วคิดว่า CRV เบาะไม่สบาย แล้วจะไปเจอฤทธิ์ช่วงล่างปิคอัพดัดแปลงน่ะสิครับ ผมว่ากรณีหลังจะแย่กว่า
ประเด็นนี้แล้วแต่บุคคล แต่ส่วนตัวผมการนั่งเบาะหลังเวลารถวิ่ง ถ้าเป็นกลุ่ม Fortuner, Pajerosport ผมนั่งไม่สบายเท่ากลุ่ม CRV, CX5 ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Devil13

ลองดู บันไดข้าง แบบเกือกม้า ของพวกรถ off road ครับ
น่าจะขึ้นลงสบายง่ายขึ้น ถ้าชอบปาจริงๆ ซื้อปา มาเปลี่ยนบันไดง่ายกว่ารอฟอปรับโฉมครับ
https://www.d-ushop.com/product/61943/%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%A1%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%B0%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
ลองหาบันไดไฟฟ้ามาใส่ครับ ช่วงเหยียบกว้างดี และเปิดลงได้ต่ำพอสมควร

ออฟไลน์ the kit

โหลดลงได้ครับ ถ้าไม่อยากทำเยอะ แค่เปลี่ยนไปใช้สปริงโหลด เลือกยี่ห้อตามที่ชอบ ตามที่งบถึง
โดยมากจะเตี้ยลง 2" สามารถใช้กับช็อคอัพเดิมได้ครับ
"Make It Count"

ออฟไลน์ Sit: )

Fortuner ที่เคยมีก็ไม่ได้ขึ้นลงง่ายสำหรับ สว.
อย่าด่าผมนะ ถ้าจะบอกว่าไม่ลองพิจารณารถอื่นบ้างหรือครับ
ผมว่า PPV ไม่เหมาะกับการใช้งานสำหรับ สว.
พวกบันไดมันดูน่าสนใจ แต่สำหรับ สว. ผมยิ่งหวาดเสียว
และระยะความสูง 1 ก้าวของผู้ใหญ่มันช่างยิ่งใหญ่จริงๆ

สุดท้ายที่บ้านเปลี่ยนไปเป็น MPV ดูเขาไปไหนมาไหนสบายขึ้น
การขึ้นลงก็ปลอดภัยกว่า ผมว่าชีวิตการเดินทางง่ายขึ้นมาก
เพียงแต่ต้องแลกด้วยการลงทุน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
โหลดลงอย่างเดียว ก็พอช่วยให้การเข้าออกดีขึ้นแล้วครับ
ถ้าเป็นผมคงจะโหลดก็พอ บันไดข้างยังใช้ของเดิมอยู่
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NoName__???

Fortuner ที่เคยมีก็ไม่ได้ขึ้นลงง่ายสำหรับ สว.
อย่าด่าผมนะ ถ้าจะบอกว่าไม่ลองพิจารณารถอื่นบ้างหรือครับ
ผมว่า PPV ไม่เหมาะกับการใช้งานสำหรับ สว.
พวกบันไดมันดูน่าสนใจ แต่สำหรับ สว. ผมยิ่งหวาดเสียว
และระยะความสูง 1 ก้าวของผู้ใหญ่มันช่างยิ่งใหญ่จริงๆ

สุดท้ายที่บ้านเปลี่ยนไปเป็น MPV ดูเขาไปไหนมาไหนสบายขึ้น
การขึ้นลงก็ปลอดภัยกว่า ผมว่าชีวิตการเดินทางง่ายขึ้นมาก
เพียงแต่ต้องแลกด้วยการลงทุน

เห็นด้วยอย่างยิ่ง คนแก่ไม่เหมาะกับการปีนรถ เคยเจอครั้งนึงบ้านไหนไม่รู้พาอาม๊าขึ้น PPV ทั้งดันก้นทั้งดึงตัว น่าสงสาร

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ พอดีที่บ้านใช้ w212อยู่แต่เวลาเข้ากทม ฝนตกลุยน้ำก็เสียวๆครับ เลยจะหารถยกสูงหน่อยมาใช้เพิ่ม เคยเทสไดร์ฟปาเจโร่แล้วครับโคลงมากแต่ก็ถือว่าได้รถลุยได้ก็พอรับได้ครับ crv โคลงน้อยกว่าแต่พ่อแม่เขาไม่ค่อยชอบเบาะนั่งเท่าไหร่ ยังงั้นรอ ฟอจูนไมเนอก่อนก็ได้ครับ(แต่ยังไม่เคยขับเลย) เผื่อจะอัดออพชั่นกล้องรอบคันมาให้สักหน่อย :-* เผื่อให้พี่สาวขับ

ออฟไลน์ shikimaru

ppv กับคนแก่ ไม่ใช่ของคู่กันครับ แค่รถตู้นี่ก็สุดๆแล้ว

แนะนำไปหาพวก mpv ดีกว่าหรือรถตู้ไปเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าลอง CR-V มาบอกติดเรื่องเบาะ ลองขับ ลองนั่ง ดูอีกทีนะครับ

เพราะไปเจอ Pajero หรือ Fortuner ต่อให้ขึ้นลงสบายกว่า CR-V (สมมุติ) ก็อาจจะถอยกลับไปหา CR-V ที่นั่งสบายกว่า นะครับ ยิ่งถ้าให้ความสำคัญกับผู้โดยสารสูงอายุแล้วด้วย อาจจะเลือกผิดชีวิตเปลี่ยนได้นะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
มีผู้สูงอายุ ไม่อยากแนะนำ PPV เลยครับ

ถ้าจำไม่ผิด CR-V เบาะแถวสองปรับเบาะเอนได้รวมถึงเลื่อนเบาะเพื่อเพิ่มพื้นที่วางขาได้ ซึ่งน่าจะช่วยเรื่องความสบายได้มากกว่าเดิม อยากให้พาผู้ใหญ่ไปลองเทสใหม่ครับ (คราวนี้เทสตอนรถวิ่งด้วย)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่แปลกเลยครับ เบาะPJSโคตรจะนิ่มจนย้วยพอๆกับช่วงล่างมันนั่นแหละ

โหลดลงได้สัก1.5-2นิ้วกำลังสวย รถยังดูสมส่วนอยู่และลดอาการโคลงไปได้พอสมควร