ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคุย ถ้าออกรถใหม่ มีเงินสำหรับทำเพิ่ม 3 หมื่นบาท จะเอาไปลงส่วนไหนกันครับ  (อ่าน 5770 ครั้ง)

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
ชวนคุยสักเรื่อง ถ้าน้าๆออกรถใหม่ เป็นค่ายญีปุ่น C / D segment สักคัน
มีเงินสำหรับทำเพิ่ม 3 หมื่นบาท จะเอาไปลงส่วนไหนกันครับ

ล้อ / front / ฝาท้ายไฟฟ้า / ชุดแต่งรอบคัน / เคลือบแก้ว

ผมเลือก เอาไปเปลี่ยน front ครับ อยากได้ front airplay bluetooth
เพราะชอบฟัง spotify มีเพลงอัพเดทเรื่อยๆ ไม่ต้องขยันลงเพลงในแฟรชไดร์ กับ ดูสภาพจราจรตอนขับรถได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ถ้าเป็นผมคงช่วงล่างครับ

ออฟไลน์ CNX

ถ้ารถเบนซิน จะติดLPGครับ เพราะใช้รถหนัก เติมน้ำมันเองไม่ไหวจริงๆครับ  8)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Turin

ออฟไลน์ mychaigit

• Newbie
  • *
ผมเลือกติดฟีมล์กรองแสงตัวท็อปก่อนเลยครับ
แดดเมืองไทยร้อนมากๆ

ออฟไลน์ aunn2515

• Jr. Member
  • **
ติดกล้อง 360 องศาครับ อำนวยความสะดวกถ้ารถยังไม่ติดมาให้

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ชุดโช้คและสปริงก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

อาจจะต้องระบุเป็นคันไปเลยอะครับ
เพราะรถโรงงานออกมาแต่ละคันพื้นฐานต่างกัน แต่ผมว่างยุคนี้แล้วถ้าซื้อป้ายแดงแล้วยังต้องมาทำโน่นนี่เองอีก ผมจะลองมองหาคันอื่นต่อไป ถ้าหากเริ่มต้นว่าที่ให้มาไม่แย่แต่อยากทำให้ดีขึ้นอีกผมเลือกเปลี่ยนยางดีขึ้น เพราะยังไม่อยากยุ่งกันประกันคุณภาพ ยกเว้นถ้ารถมีturbo อาจจะอยากลองพ่วงกล่อง remap

ออฟไลน์ samaklen

ผมเลือกติดฟีมล์กรองแสงตัวท็อปก่อนเลยครับ

ผมว่าถูกต้องที่สุดเลย

ออฟไลน์ Seatar

เป้นผมเอาไปลงกับประกันชั้น1ปีถัดไปครับ

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าเป็นรถกระบะ PPV ก็อาจจะลงกับช๊คดีๆซักชุด อย่าง OME หรือ Ironman

เป็นเก๋งยิ่งง่าย ฟิลม์ดีๆซักหมื่น ตามด้วยเปลี่ยนยางดีๆ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
รถแต่ละคันออกมามันมีจุดที่ต้องปรับแต่งแตกต่างกัน ถ้าเอาแบบกลางๆไว้ก่อน ผมเลือกทำ 2 อย่างครับ

- ติดฟิล์มกันความร้อนดีๆครับ เอาให้สู้แดดไหวครับ

- กลัองบันทึกเหตุการณ์ หน้า - หลัง เอาแบบที่คุณภาพดีๆ ชัดๆ ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
ติดฟิล์มรุ่นที่ดีที่สุดครับ.....   :-* :-*
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าชอบฟังเพลงก็เปลี่ยนฟร้อนท์ครับ

เงินที่เหลือเก็บไว้เปลี่ยนยางปีหน้า

ออฟไลน์ YZA

ผมว่าถูกต้องที่สุดเลย

ฟิล์มที่ผมเลือกจะประมาณ 20,000
ที่เหลืออีก 10,000 ...เอาไปสมทบทุนเปลี่ยนเครื่องเสียงทีหลัง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมเน้นความสะดวกในการขับขี่ก่อนครับ เช่น
- ฟิล์มกรองแสงและลดความร้อน
- กล้องมองหลังเวลาถอย หรือเซนเซอร์ถอยหลัง
- ปรับปรุงเครื่องเสียง(หรือเปลี่ยน) ให้รองรับการเชื่อมต่อกับโทรศัพท์ได้
- ปรับปรุงเครื่องเสียง(หรือเปลี่ยน) ให้รองรับการนำทางได้ เช่น Apple CarPlay หรือ Andriod Auto
- กันสาดหน้าต่าง เพื่อให้สามารถแง้มกระจกหน้าต่างตอนจอดตากแดดได้
- อุปกรณ์ช่วยในการขับเช่น Cruise Control หรือ Paddle Shift

และสิ่งที่ต้องมีครับ เช่น กล้องบันทึกเหตุการณ์หน้า (หรือหลังด้วย)

อื่นๆ ก็น่าจะเป็นฝาท้ายไฟฟ้าเพื่อความสะดวกครับ (มีหรือไม่มีก็ได้)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขึ้นกับพฤติกรรมการขับขี่ครับ

ขับเร็ว. รถญี่ปุ่นก้อไม่ค่อยจะแน่น. คงทำช่วงล่าง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ yourturle

เลือก main ที่เราต้องการก่อน
One Day.

ออฟไลน์ rumkarndekgrean

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ของผมออกจากศูนย์มา ที่แรกที่ไปคือ ร้านฟิล์มครับ งบ 30k จัดฟิล์มกันร้อนดีๆ ซักชุด จะมืดหรือใส แล้วแต่คน
โดยปรกติ ผมจะเลือกรถที่ค่อนข้างตอบโจทย์ที่ต้องการได้ก่อน จะได้ไม่ต้องยุ่งกับระบบของตัวรถมาก

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ฟิล์ม กล่องคันเร่ง ลำโพงครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

อันดับแรกก็ต้องฟิล์ม ส่วนอันดับต่อไปก็ต้องดูเป็นคันๆไปว่าคันนั้นยังไม่ตอนสนองเราในเรื่องอะไร แต่ที่แน่สเกิร์ต เคลือบแก้วผมไว้เป็นอย่างหลังๆเลย

ออฟไลน์ spn

สำหรับ C segment D segment รุ่นใหม่ๆ เน้นแต่ของใข้งานครับ จะแบ่งงบดังนี้
**ความปลอดภัย**
1.ติดกล้องบันทึกภาพ

**ความสะดวกสบาย**
1.Cruise Control ติดแน่ๆ ถ้ารถไม่มีมาให้ เพราะขับรถทางไกลเยอะมาก
2.ฟิล์มสักชุด กันความร้อนดี ไม่มืดดำ ไม่ใสเมื่อมองจากภายนอก

**ของแต่ง/อื่นๆ**
1.แผ่นกันรอยที่เปิดประตูภายนอก เอาไว้กันเล็บมือข่วนตอนเปิดประตู
2.ถ้ารถยังไม่มี bluetooth ก็อาจเปลี่ยน Front ที่มี Apple car play Android auto ด้วย + ติดกล้องมองหลัง ปกติฟัง Sportify ตลอด
3.โช้คฝากระโปรงหน้า

ไม่ค่อยชอบแต่งรถ เพราะใช้รถเยอะมาก เน้นเดิมๆ หาอะไหล่ง่าย เอางบที่เหลือไว้ลงยางดีๆ ตอนยางติดรถหมดและพิจารณาติดแก๊สครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2019, 21:30:39 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ jojow

ความจำเป็น และของชอบของแต่ล่ะบุคคลไม่เหมือนกัน

ส่วนตัวผม มองพวก กันความร้อน คือ ฟิลม์ดีๆสักชุด
ที่เหลืออาจมองไปดูช่วงล่าง โช็ค ยาง อะไรประมาณนี้ครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รถเดิมๆ เพิ่มฟิล์มกรองแสงดีๆก่อนอันดับแรก ตามด้วย Easy Pass จากนั้นเป็นกล้องหน้ารถ แล้วจบครับ ไม่ทำอะไรเพิ่ม

งบเหลือเก็บไว้รอเปลี่ยนยางรอบหน้าหลังจากยางติดรถหมดอายุการใช้งาน

ออฟไลน์ sudlor_gang

ภายนอกไม่ทำ ดูภายในขาดอะไรก็ซื้อมาใส่

ออฟไลน์ Devil13

เครื่องเล่น
ช่วงล่าง
ฟิมล์

ออฟไลน์ CarameLon

ถ้าไม่มีฟิลม์แถมมาให้ ก็ไปติดฟิลม์ครับ Vkool 3M ตัวท๊อป
ถ้าแถวฟิลม์มาแล้ว ก็ไปลงงบที่ล้อหรือยางครับ
จากปสก. ของแต่งอื่นๆ มันจะมาเองเรื่อยๆ ของมันต้องมีแน่นอน
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

เรียก น้า ก็ไม่อยากคุยด้วยแล้ว  ::) ::) ::) ::) ::) ::)

สเกิตร์ รอบคัน

ออฟไลน์ Push in Boost

กล้องบันทึก หน้าหลัง
ฟิล์ม
ปลดล็อคหน้าจอ
เกจต่อ obd
ผ้าเบรค