ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรคเซาะร่อง TRW Vs. Runstop เจาะรู+เซาะร่อง Vs. Bendix ผิวเรียบปลอดสนิม  (อ่าน 23201 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx ปี 07

สนใจจะเปลี่ยนจานเบรคคู่หน้า เป็นแบบเซาะร่อง

ตอนนี้ ดูไว้ 2 ยี่ห้อ

1. TRW แบบเซาะร่อง = คู่ละประมาณ 3,200 บาท

2. RunStop แบบเจาะรู+เซาะร่อง = คู่ละประมาณ 2,200 บาท

3. จานเบรค Bendix ปลอดสนิม = 2,000 บาท ไม่รู้ว่าเคลือบสารอะไรไว้ ถึงทำให้ปลอดสนิมได้??

จานเบรค Bendix = ถูกสุด

RunStop = ถูกกว่า TRW 1,000 บาท แต่กลัวเรื่องที่ว่า ยี่ห้อ RunStop คดง่าย ไม่รู้ว่าปัจจุบัน
ปัญหานี้ แก้ไขหรือยัง ??

TRW เซาะร่อง เคยอ่านเจอจะด้อยกว่าจานเบรค Brembo Max เซาะร่อง

ส่วน จาน Brembo Max เซาะร่อง เหมือนจะไม่ได้ทำของ City Zx ครับ

อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่าน เผื่อมีท่านใด ใช้จานเบรคของ TRW เซาะร่อง และ จานเบรค RunStop เจาะรู+เซาะร่องตัวนี้ครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยยตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมเคยมีประสบการณ์ที่ไม่ดีกับ run stop ครับ

ตอนนั้นใช้ w202 240 อยู่ ก็เปลี่ยนเป็นแบบเจาะรู ปรากฏว่าคดง่ายมากๆ เลยขับไปที่โรงงานเค้าเลยครับ แถวพุทธมณฑล เพื่อไปขอให้เค้าตรวจสอบว่าทำไมถึงคดง่ายขนาดนั้น

เจ้าของรง.ออกมาเลยครับ คว้ากุญแจรถผมไปลองตรงอักษะ แล้วก็บอกว่าตัวเองเป็นนักแข่งเก่า บลาๆๆๆๆๆ

ตอนชลอครั้งแรก มีอาการสั่นจริง รอบต่อไปแกเลยเปลี่ยนสเต็ปเป็นกระทืบเบรคแทน ซึ่งคนละประเด็นเลย

ซึ่งจริง ผมคอมเพลนเรื่องตอนชลอหรือเริ่มเบรค ใครเค้าจะบ้ากระทืบเบรคทุกครั้ง เฮ้อ

แค่มาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ

จริงๆ ของห่วยของดี ผมไม่มายด์นะ แต่นิสัยเจ้าของรง.แบบนี้คงเปลี่ยนยากน่ะ ไม่แม้แต่จะถอดเบรคไปวัด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2019, 11:43:09 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ shikimaru

brembo ตัวนี้ ผมกลัวร้าวครับถ้ากดหนักๆ ตัวธรรมดาแบบเรียบผมกดเบรคจนคดหน่อยๆมาแล้ว แต่ใช้งานทั่วๆไปดีกว่าของศูนย์นะ ถ้าจะใส่ brembo max เลย

แต่ถ้าไม่มีใช้ trw xps ครับ ผมใช้มา 3 ชุดแล้ว เบรคจนเฟด ผ้า prospec ไม่เคยเจอคด เบรคมาร้อนๆ ลงแอ่งน้ำไปก็ไม่คด ราคาไม่แพง คุณภาพโอเคเลยในราคานี้ แต่ข้อเสียจานแบบนี้คือ กินผ้านะครับ กินมากกว่าเดิม30-40% จากผ้าเบรคชุดนึง  4 หมื่นโล ผมใช้เหลือ 25000-27000 โลแค่นั้น อีกอย่างที่ดีคือตัวนี้พอร้อนจนไหม้ ปล่อยไว้ม่นานกลับมาเบรคใหม่ได้สบายครับ ถ้าตัว bremboธรรมดากับศูนย์ต้องทิ้งระยะไว้อีกพักนึงเลย

ออฟไลน์ Turin

เคยได้ยินมานานแล้วว่า runstop คดง่าย แต่เดี๋ยวนี้ปรับปรุงแล้ว .. ก็ยังไม่เคยได้รับการยืนยันจากผู้ใช้ว่าแก้แล้วจริงหรือว้ายังเป็นเหมือนเดิมครับ

ข้อควรพิจารณา จานเซาะร่องจะกินผ้าเบรคกว่าจานธรรมดา และ มักมีปัญหากับเสียง แต่ถ้าอยากหล่อต้องทำใจ (ผมเคยใช้ EBC USR มีเสียงจิ๊ดๆนิดหน่อย และไม่ค่อยกินผ้าเท่าไหร่ แต่ Dixcel SD ไม่พบปัญหาเสียง ส่วนเรื่องกินผ้ายังไม่รู้เพราะเพิ่งเปลี่ยนมาครับ)

ส่วนเรื่องจานไร้สนิม ผมเฉยๆ ถ้าไม่ใช่รถจอดตากแดดตากฝนทิ้งทีเป็นสัปดาห์ๆ สนิมที่จานมันเป็นแค่ผิวบางๆ เบรค 2 ที ก็หายหมดแล้วครับ ... ถ้าจะมอง น่ามองที่จานที่เป็นเนื้อ high carbon มากกว่า จานพวกนี้จะแข็งกว่า ทนความร้อนได้ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2019, 12:04:04 โดย Turin »

ออฟไลน์ akewizard

จาน TRW xps ผมใช้อยู่ครับทั้งหน้าและหลัง ตัวจานเป็นเกรด High carbon ผลิตในโรงงาน TRW ที่จีนเลยทำราคาได้ไม่แพง

ตัวจานถือว่าทนอยู่ในระดับหนึ่งซึ่งผมก็บอกไม่ได้ว่าทนแค่ไหนเพราะไม่ได้ใช้งานหนัก เต็มที่ก็วิ่งไม่เกิน 120-130 แล้วมีเบรคหนักบ้าง หรือไม่ก็เบรคหนักบ้างช่วงวิ่งขึ้น-ลงเขา
แต่สังเกตุจากเมื่อใช้กับผ้า Dixcel ES ซึ่งขึ้นชื่อว่าเนื้อแข็ง  ก็มีกัดจานเป็นรอยให้เห็นบ้างพอสมควร แต่ใช้มา 2-3 หมื่นกิโลแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร

ถึงจานจะเป็นร่องแต่ทิศทางของร่องขนานกับการหมุนของล้อ ทำให้เวลาเบรคจะรู้สึกราบเรียบไม่สะดุดที่แป้นเบรค

ปล.จานตัวนี้ใช้กับผ้าบางยี่ห้ออาจจะมีเสียงหอนเวลาเลียเบรคให้รถไหลช้าๆ ของผมเจอตอนเลียเบรคถอยหลังอยู่สักพักใหญ่ๆ
แต่ตอนนี้เสียงจางหายไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2019, 12:06:51 โดย akewizard »

ผมเคยมีประสบการณ์ที่ไม่ดีกับ run stop ครับ

ตอนนั้นใช้ w202 240 อยู่ ก็เปลี่ยนเป็นแบบเจาะรู ปรากฏว่าคดง่ายมากๆ เลยขับไปที่โรงงานเค้าเลยครับ แถวพุทธมณฑล เพื่อไปขอให้เค้าตรวจสอบว่าทำไมถึงคดง่ายขนาดนั้น

เจ้าของรง.ออกมาเลยครับ คว้ากุญแจรถผมไปลองตรงอักษะ แล้วก็บอกว่าตัวเองเป็นนักแข่งเก่า บลาๆๆๆๆๆ

ตอนชลอครั้งแรก มีอาการสั่นจริง รอบต่อไปแกเลยเปลี่ยนสเต็ปเป็นกระทืบเบรคแทน ซึ่งคนละประเด็นเลย

ซึ่งจริง ผมคอมเพลนเรื่องตอนชลอหรือเริ่มเบรค ใครเค้าจะบ้ากระทืบเบรคทุกครั้ง เฮ้อ

แค่มาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ

จริงๆ ของห่วยของดี ผมไม่มายด์นะ แต่นิสัยเจ้าของรง.แบบนี้คงเปลี่ยนยากน่ะ ไม่แม้แต่จะถอดเบรคไปวัด

--ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ และขอแสดงความเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดด้วยครับ

อันตัวผมค่อนข้าง "แคร์" เรื่องบริการหลังการขายมากครับ
เพราะผมมักจะดูความรับผิดชอบของร้านค้า ยามเกิดปัญหา (ยามขาย ร้านส่วนใหญ่ ก็คุยดีหมด)

เคสนี้ ถ้าผมเป็นเจ้าของบริษัท ถ้าตรวจสอบแล้ว พบว่าจานเบรคชำรุดจริง

1. ผมจะขอโทษลูกค้า

2. ผมจะเปลี่ยนของชิ้นใหม่หรือคืนเงินให้

3. ผมจะนำจานเบรคที่มีปัญหา ไปตรวจสอบ เพื่อหาสาเหตุ

4. โดยส่วนตัว ผมเชื่อว่า

ชื่อเสียงว่าสร้างยากแล้ว การรักษาชื่อเสียง = ยากกว่า
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

brembo ตัวนี้ ผมกลัวร้าวครับถ้ากดหนักๆ ตัวธรรมดาแบบเรียบผมกดเบรคจนคดหน่อยๆมาแล้ว แต่ใช้งานทั่วๆไปดีกว่าของศูนย์นะ ถ้าจะใส่ brembo max เลย

แต่ถ้าไม่มีใช้ trw xps ครับ ผมใช้มา 3 ชุดแล้ว เบรคจนเฟด ผ้า prospec ไม่เคยเจอคด เบรคมาร้อนๆ ลงแอ่งน้ำไปก็ไม่คด ราคาไม่แพง คุณภาพโอเคเลยในราคานี้ แต่ข้อเสียจานแบบนี้คือ กินผ้านะครับ กินมากกว่าเดิม30-40% จากผ้าเบรคชุดนึง  4 หมื่นโล ผมใช้เหลือ 25000-27000 โลแค่นั้น อีกอย่างที่ดีคือตัวนี้พอร้อนจนไหม้ ปล่อยไว้ม่นานกลับมาเบรคใหม่ได้สบายครับ ถ้าตัว bremboธรรมดากับศูนย์ต้องทิ้งระยะไว้อีกพักนึงเลย

--ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ = จานเบรค TRW XPS มีประสิทธิภาพที่ดีมาก ในราคาไม่แพงนัก

เคยได้ยินมานานแล้วว่า runstop คดง่าย แต่เดี๋ยวนี้ปรับปรุงแล้ว .. ก็ยังไม่เคยได้รับการยืนยันจากผู้ใช้ว่าแก้แล้วจริงหรือว้ายังเป็นเหมือนเดิมครับ

ข้อควรพิจารณา จานเซาะร่องจะกินผ้าเบรคกว่าจานธรรมดา และ มักมีปัญหากับเสียง แต่ถ้าอยากหล่อต้องทำใจ (ผมเคยใช้ EBC USR มีเสียงจิ๊ดๆนิดหน่อย และไม่ค่อยกินผ้าเท่าไหร่ แต่ Dixcel SD ไม่พบปัญหาเสียง ส่วนเรื่องกินผ้ายังไม่รู้เพราะเพิ่งเปลี่ยนมาครับ)

ส่วนเรื่องจานไร้สนิม ผมเฉยๆ ถ้าไม่ใช่รถจอดตากแดดตากฝนทิ้งทีเป็นสัปดาห์ๆ สนิมที่จานมันเป็นแค่ผิวบางๆ เบรค 2 ที ก็หายหมดแล้วครับ ... ถ้าจะมอง น่ามองที่จานที่เป็นเนื้อ high carbon มากกว่า จานพวกนี้จะแข็งกว่า ทนความร้อนได้ดีกว่าครับ

--จาน RunStop = ได้ยินว่าในปัจจุบัน ไม่คดง่ายแล้ว แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงเท็จแค่ไหนครับ

ส่วนเรื่องเสียง อู่แถวบ้านก็เตือนว่า ถ้าผมชอบรถเงียบๆ จานเบรคแบบเซาะร่องมันเบรคดีกว่าจานเรียบ
แต่เสียงมันดัง กลัวว่าผมใส่ไปไม่นาน จะถอดทิ้ง  :'(
เพราะอย่างผ้าเบรค Girling ผมก็ให้อู่แถวบ้านช่วยเจียร์ลบมุมขอบให้
เพื่อลดเสียง

ส่วนจาน High Carbon = รถบ้านๆ แบบ City Zx มีแบรนด์ไหนทำขายบ้างครับ จะได้ลองหาข้อมูลดู

จาน TRW xps ผมใช้อยู่ครับทั้งหน้าและหลัง ตัวจานเป็นเกรด High carbon ผลิตในโรงงาน TRW ที่จีนเลยทำราคาได้ไม่แพง

ตัวจานถือว่าทนอยู่ในระดับหนึ่งซึ่งผมก็บอกไม่ได้ว่าทนแค่ไหนเพราะไม่ได้ใช้งานหนัก เต็มที่ก็วิ่งไม่เกิน 120-130 แล้วมีเบรคหนักบ้าง หรือไม่ก็เบรคหนักบ้างช่วงวิ่งขึ้น-ลงเขา
แต่สังเกตุจากเมื่อใช้กับผ้า Dixcel ES ซึ่งขึ้นชื่อว่าเนื้อแข็ง  ก็มีกัดจานเป็นรอยให้เห็นบ้างพอสมควร แต่ใช้มา 2-3 หมื่นกิโลแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร

ถึงจานจะเป็นร่องแต่ทิศทางของร่องขนานกับการหมุนของล้อ ทำให้เวลาเบรคจะรู้สึกราบเรียบไม่สะดุดที่แป้นเบรค

ปล.จานตัวนี้ใช้กับผ้าบางยี่ห้ออาจจะมีเสียงหอนเวลาเลียเบรคให้รถไหลช้าๆ ของผมเจอตอนเลียเบรคถอยหลังอยู่สักพักใหญ่ๆ
แต่ตอนนี้เสียงจางหายไปแล้วครับ

--ขอบคุณสำหรับข้อมูลจานเบรค TRW XPS จากผู้ใช้จริงครับ

ผลิตในจีนนี่เอง  =  ถึงทำราคาได้ถูก

แต่ก็เป็นทางเลือกที่ดีของผู้ซื้อครับ
ของดีมีคุณภาพ ในราคาสมเหตุสมผล  :D :D

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
สมัยใช้ City GM2 ตอนแรกไปหา ฺBrembo Xtra แต่ไม่มีของเลย เลยไปโดนของ Runstop เจาะรู เซาะร่อง ใช้อยู่ 2 ปีก่อนขายรถไป ก็ปกตินะครับไม่ได้คด แต่เสียงเบรคดังกว่าเดิมและผ้าหมดเร็วจริง

หลังจากนั้นคันอื่นก็ใช้ Runstop มาตลอดครับยังไม่เจอปัญหาอะไร

สมัยใช้ City GM2 ตอนแรกไปหา ฺBrembo Xtra แต่ไม่มีของเลย เลยไปโดนของ Runstop เจาะรู เซาะร่อง ใช้อยู่ 2 ปีก่อนขายรถไป ก็ปกตินะครับไม่ได้คด แต่เสียงเบรคดังกว่าเดิมและผ้าหมดเร็วจริง

หลังจากนั้นคันอื่นก็ใช้ Runstop มาตลอดครับยังไม่เจอปัญหาอะไร

--ขอบคุณครับ = ใช้จานเบรค RunStop แบบในรูปด้านบนใช่ไหมครับ ??

ออฟไลน์ madboy

แล้ว Brembo ทั้งเรียบ ทั้งรู ทั้งร่อง เค้าผลิตที่ไหนบ้างครับ มองๆอยู่ว่าจะจัดหา ราคาไม่แรงมากพอรับไหวครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member

--ขอบคุณครับ = ใช้จานเบรค RunStop แบบในรูปด้านบนใช่ไหมครับ ??

น่าจะตัวเดียวกันครับ

ออฟไลน์ samaklen

ร่องบนจาน ไว้ระบายแกสที่เกิดจากเบรค
และไว้ระบายฝุ่นที่เกิดจากเบรค
มีส่วนช่วยลดความร้อนจากเบรคด้วย
ไม่น่าเกี่ยวกับเสียงดัง
ทั้งจานร่อง และจานรู หรือจานเรียบ
ผมใช้มาทั้งหมด ก็ไม่มีดัง

ร่องบนจาน ไว้ระบายแกสที่เกิดจากเบรค
และไว้ระบายฝุ่นที่เกิดจากเบรค
มีส่วนช่วยลดความร้อนจากเบรคด้วย
ไม่น่าเกี่ยวกับเสียงดัง
ทั้งจานร่อง และจานรู หรือจานเรียบ
ผมใช้มาทั้งหมด ก็ไม่มีดัง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่องเสียงครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเคยอ่านมาว่าผ้าเบรค EBC จะดังตลอดเป็นปกติ

แสดงว่าเสียงน่าจะมาจากผ้าเบรคนะครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดช่วยเตือนด้วยนะครับ

ผมเคยอ่านมาว่าผ้าเบรค EBC จะดังตลอดเป็นปกติ

แสดงว่าเสียงน่าจะมาจากผ้าเบรคนะครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดช่วยเตือนด้วยนะครับ

เสียงเกิดจากผ้าเบรค = ก็น่าเป็นไปได้ครับ

ออฟไลน์ samaklen

เบรมโบให้เหตุผลว่า สาเหตุของเสียง อยู่ที่ผ้าเบรคสั่นสะเทือนจากการเบรค เบรมโบจึงมีแผ่นรองหลังผ้าเบรค
เพื่อซับแรงสะเทือนนี้ ประกอบด้วยวัสดุทนร้อนและสลายแรงสั่น
เจ้าพ่อเคมีอย่าง crc ก็ทำสเปรย์และครีมป้ายหลังผ้าเบรค ที่มีส่วนผสมไว้ซับแรงสั่น
อย่างไรก็ตาม สาเหตุ อาจมาจากการติดตั้งที่ไม่แน่นหนา
เช่นสปริงดันผ้าเบรคล้า หรือผ้าเบรคทำมาขนาด pad มีคลาดเคลื่อนบ้าง
ในบางกรณีการปาดมุมผ้าก็แก้ไขได้ หรือเซาะร่องผ้าเพื่อระบายฝุ่น บางครั้งหน้าผ้าเบรค หรือจานที่สกปรก ก็เป็นสาเหตุได้ ต้องค่อยๆ ไล่หาครับ

เบรมโบให้เหตุผลว่า สาเหตุของเสียง อยู่ที่ผ้าเบรคสั่นสะเทือนจากการเบรค เบรมโบจึงมีแผ่นรองหลังผ้าเบรค
เพื่อซับแรงสะเทือนนี้ ประกอบด้วยวัสดุทนร้อนและสลายแรงสั่น
เจ้าพ่อเคมีอย่าง crc ก็ทำสเปรย์และครีมป้ายหลังผ้าเบรค ที่มีส่วนผสมไว้ซับแรงสั่น
อย่างไรก็ตาม สาเหตุ อาจมาจากการติดตั้งที่ไม่แน่นหนา
เช่นสปริงดันผ้าเบรคล้า หรือผ้าเบรคทำมาขนาด pad มีคลาดเคลื่อนบ้าง
ในบางกรณีการปาดมุมผ้าก็แก้ไขได้ หรือเซาะร่องผ้าเพื่อระบายฝุ่น บางครั้งหน้าผ้าเบรค หรือจานที่สกปรก ก็เป็นสาเหตุได้ ต้องค่อยๆ ไล่หาครับ

เป็นความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ

แผ่นรองหลังผ้าเบรค = หมายถึงแผ่นซิมรองผ้าเบรคใช่ไหมครับ

เคยอ่านผ่านตา (จากที่ไหน ผมจำไม่ได้)
ว่าสามารถใช้กระป๋องโค้ก มาตัดทำเป็นแผ่นซิมรองผ้าเบรคได้ = ไม่ทราบว่าจริงไหมครับ ??

ออฟไลน์ YenChar

เพราะอะไรถึงเปลี่ยนจาน?

ถ้าผ้าเบรคดีจนจานเดิมเอาไม่อยู่ ก็ควรเปลี่ยน
เช่น Dixcel EBCเหลือง หรือ Prospec
แต่ถ้าผ้าเบรคยังไม่ดีขนาดเกรดสูงๆ อัพผ้าก่อนดีกว่า

ถ้าตอบให้ตรงคำถาม พูดแต่เรื่องจาน เลี่ยงๆ Runstop ได้ก็เลี่ยงครับ
TRW เคยใช้ในรถกระบะ เพื่อนๆก็เคยใช้เปลี่ยนแทนของ OEM คุณภาพดีกว่าของศูนย์ไม่มาก

เพราะอะไรถึงเปลี่ยนจาน?

ถ้าผ้าเบรคดีจนจานเดิมเอาไม่อยู่ ก็ควรเปลี่ยน
เช่น Dixcel EBCเหลือง หรือ Prospec
แต่ถ้าผ้าเบรคยังไม่ดีขนาดเกรดสูงๆ อัพผ้าก่อนดีกว่า

ถ้าตอบให้ตรงคำถาม พูดแต่เรื่องจาน เลี่ยงๆ Runstop ได้ก็เลี่ยงครับ
TRW เคยใช้ในรถกระบะ เพื่อนๆก็เคยใช้เปลี่ยนแทนของ OEM คุณภาพดีกว่าของศูนย์ไม่มาก

---รู้สึกว่า การเบรคครั้งที่ 5 ขึ้นไ เหมือนเบรคมันลื่นๆ ครับ ไม่หนึบเหมือนครั้งแรกๆ ของวัน
ปัจจุบันใช้จานเบรค TRW แบบผิวเรียบ (ใส่เมื่อปี 2555 ใช้มาประมาณ 50,000 กม.+ผ้าเบรค Girling
ใส่เมื่อ ส.ค. 2561 ใช้มาประมาณ 10,000 กม.)

---ส่วนการอัพผ้าเบรคนั้น ผมลองมาหลายยี่ห้อแล้วครับ

1. ผ้าเบรคศูนย์ = ฟิลลิ่งบ้านๆ ทื่อๆ

2. ผ้าเบรค Si-Tech สูตรแรก = จับไวกว่าผ้าเบรคศูนย์ แต่ใช้ได้ซักปี เหมือนมันลื่นๆ เลยถอดเก็บ

3. ผ้าเบรค NA-P กล่องชมพู = ใช้ได้แป๊บเดียว ก็ถอดออก ไม่เหมาะกับการขับรถสไตล์บ้านๆ แบบผม+ฝุ่นเบรคที่เหนียวมาก

4. ผ้าเบรค N-Sport Mu Spec = ในเมืองใช้ได้ดี พอวิ่งทางไกล ความเร็ว 90 กม./ชม. เหยียบเบรคเพื่อชะลอ รถมันยังไหลไป 
ต้องออกแรงเหยียบเพิ่ม

5. ไปเอาผ้าเบรค Si-Tech ที่ถอดเก็บไว้กลับมาใช้ใหม่

6. ผ้าเบรค Girling = ดีกว่าที่คาด หนึบดี แต่ฝุ่นเยอะไปหน่อย

7. ผ้าเบรค Dixcel ลองสอบถามไปที่ตัวแทน = ถ้าจำไม่ผิดมีรุ่นเดียวของ City ZX คือ รุ่น Premium ??

---จาน RunStop ที่อยากให้เลี่ยง = เหล็กไม่ดี คดง่าย เคลมยาก หรือเปล่าครับ ??

ออฟไลน์ tom46

ไม่ลองหาดูในคลับดูก่อนละครับว่า รถรุ่นนี้สามารถอัพเกรดเอาของรุ่นที่ใหญ่กว่ามาใส่ได้ไหม

เท่าที่ผมเคยลองมา เบรคที่ลูกสูบเบรคใหญ่กว่า จานเบรคใหญ่กว่า การเบรคจะตอบสนองดีกว่าเยอะครับ ส่วน 3 ตัวในรูป เป็นผมคงเลือกเอาตัวที่ เจาะรู เซาะร่อง ละครับ ดูสวย sport ดีครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
เคยใช้จาน trw xps ในปาเจโร่สปอร์ต ก็ok นะครับ ใช้ไป130,000 กม. ไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลย จับคู่กับผ้าเบรค nexter prospec ดีกว่าของเดิมติดรถพอสมควรครับ  ขึ้นเขาลงห้วย ทางเรียบสบายๆ เอาอยู่ครับ

ไม่ลองหาดูในคลับดูก่อนละครับว่า รถรุ่นนี้สามารถอัพเกรดเอาของรุ่นที่ใหญ่กว่ามาใส่ได้ไหม

เท่าที่ผมเคยลองมา เบรคที่ลูกสูบเบรคใหญ่กว่า จานเบรคใหญ่กว่า การเบรคจะตอบสนองดีกว่าเยอะครับ ส่วน 3 ตัวในรูป เป็นผมคงเลือกเอาตัวที่ เจาะรู เซาะร่อง ละครับ ดูสวย sport ดีครับ

ลองถามอู่ดู = ถ้าใส่จานใหญ่ขึ้น ต้องแปลงขายึดคาลิปเปอร์ด้วยครับ ไม่อย่างนั้นก็ต้องเอามาทั้งคาลิปเปอร์ของ city 2015+ จานขนาด 260 mm (ของเดิม 240 mm)

เคยใช้จาน trw xps ในปาเจโร่สปอร์ต ก็ok นะครับ ใช้ไป130,000 กม. ไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลย จับคู่กับผ้าเบรค nexter prospec ดีกว่าของเดิมติดรถพอสมควรครับ  ขึ้นเขาลงห้วย ทางเรียบสบายๆ เอาอยู่ครับ

จานเซาะร่อง trw ที่เคยใช้ = เสียงดัง + กินผ้าเบรคไหมครับ ??

ออฟไลน์ tom46

ลองถามอู่ดู = ถ้าใส่จานใหญ่ขึ้น ต้องแปลงขายึดคาลิปเปอร์ด้วยครับ ไม่อย่างนั้นก็ต้องเอามาทั้งคาลิปเปอร์ของ city 2015+ จานขนาด 260 mm (ของเดิม 240 mm)

ลองเช็คขนาดลูกสูบเบรคเขาดูด้วยนะครับ ว่าใหญ่กว่าเดิมไหม ถ้าใหญ่กว่าก็น่าเอามาใช้ครับ พอเริ่มต้นจากของที่ใหญ่กว่า อะไรๆต่อไปก็ง่ายขึ้นครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Turin

ค่าย honda ชอบมีความสหกรณ์ระบบเบรค .. ตอนผมใช้ Accord G7 จาน 276 มิล ก็สามารถเอาชุดคาลิปเปอร์+จานของ Accord G8/Odyssey ขนาด 300 มิล มาใส่ได้ตรงๆเลยโดยไม่ต้องดัดแปลง

ซึ่งกรณีของผมลูกสูบเบรคเท่าเดิม (คือ ทั้งสองรุ่นใช่คาลิปเปอร์เดียวกัน ต่างกันแค่ขาที่ยาวกว่า เท่านั้น นอกนั้นใช้ร่วมกันหมด) แต่ผมว่าก็เบรคดีขึ้นนะครับ