ผู้เขียน หัวข้อ: จะดีกว่านี้ไหมถ้า Toyota fortuner Fulltime AWD  (อ่าน 10824 ครั้ง)

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• Jr. Member
  • **
จะดีกว่านี้ไหมถ้า Toyota fortuner Fulltime AWD
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 09:13:57 »
จะดีกว่านี้ไหมถ้า Toyota fortuner Fulltime AWD เพราะมีหลายคนไปเลือก Everest เพราะ AWD
แล้วอนาคตจะกลับมาไหม เพราะแต่ก่อน Toyota fortuner ก็เคยมี Fulltime AWD (จำรุ่นปีไม่ได้)

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
Re: จะดีกว่านี้ไหมถ้า Toyota fortuner Fulltime AWD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 09:26:03 »
ไม่จำเป็นหรอกครับ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
Re: จะดีกว่านี้ไหมถ้า Toyota fortuner Fulltime AWD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 09:27:03 »
ยอดขายถล่มทลายแบบนี้ ไม่มีความจำเป็นหรอกครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 09:51:45 »
ถ้าคนไทยยังยึดติดนี่ห้อกับราคาขายต่อแบบนี้ผมว่ายากมากที่จะเอาของดีๆแบบนี้มาใส่ ถ้าอยากให้มี 4wd fulltimeและขับดีกว่านี้ ต้องรวมตัวกันไม่ซื้อยอดตกลงเยอะๆ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 09:52:14 »
ถ้าใส่ fulltime มาคงเสียภาษีเยอะกว่าแน่นอน ราคาคงไป 1.8 ล้านกว่า

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 09:57:47 »
ผมขับมาทั้งตัวเก่าเครื่อง 3.0 และตัวใหม่ 2.8 เป็นขับ 4 ทั้งคู่ เป็นรถที่ออฟฟิต บริษัท เป็นรถพาคนในบริษัทไปติดต่องานไกลๆ ต่างจังหวัด จะบอกว่า 4WD Fulltime ตัวเก่า ซดน้ำมันโคตรๆ เทียบกับตัวใหม่ เห้นค่าน้ำมัน 6-7 ร้อย บางทีมี พัน กับระยะทาง กับน้ำมันที่เติมเท่าๆกัน ไม่รู้นะผมรู้สึกแบบนี้ แถมค่าซ่อมก็แพงกว่า เวลาทีออกตัวแรงๆเหมือนหน่วงๆ นิดๆ รอบเครื่องจะดีดสูงกว่าราวๆ 500 รอบ ไม่เหมือนตัว ใหม่ ออกตัวใวกว่า รอบเครื่องไม่สูง แต่รถพุ่งกว่า แถมค่าบำรุง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองหน้า สิ้นเปลืองเยอะกว่า ยางหน้าหมดดอกใวกว่า ต้องสลับยางใว แต่มีที่เกาะถนน วิ่งถนนเปียกดี แต่ก้ไม่ได้มากมายไร เป็นผม เอา แบบตัวปัจจุบันดีกว่า PartTime 2WD+4WD เลือกโหมดเอง วิ่งทั่วๆไป ขับ 2 มันประหยัดกว่ามาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2019, 14:22:06 โดย locomotive »

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 10:06:56 »
  พอไม่มีก็จะเอา.  แต่พอมีก็บอกเปลือง

ตลาดเอาใจยาก. อย่าคาดหวังกับพ่อค้า มีแค่ไหนคือแค่นั้น

เค้าวิจัยตลาดมาแล้ว. ไม่จำเป็นต้องตามใจคนส่วนน้อย

จะมีซักกี่คันที่ได้ใช้ 4 wd กันจริง. คนใช้ส่วนใหญ่ซื้อมายังไม่เคยใช้เลย

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 10:23:05 »
ถ้าคนไทยยังยึดติดนี่ห้อกับราคาขายต่อแบบนี้ผมว่ายากมากที่จะเอาของดีๆแบบนี้มาใส่ ถ้าอยากให้มี 4wd fulltimeและขับดีกว่านี้ ต้องรวมตัวกันไม่ซื้อยอดตกลงเยอะๆ
ไม่ใช่เพราะติดยี่ห้อกับราคาขายต่อครับ   
เพราะรถขับดีๆส่วนใหญ่ห่วยเรื่องดีเฟลก +จุกจิก+ศูนย์ห่วยแตกต่างหาก  ที่ทำให้คนไทยต้องซื้อเฉพาะเจ้าตลาด ราคาขายต่อเป็นแค่ผลพลอยได้ 
เมื่อก่อนผมก็ไม่สนใจเจ้าตลาดเลย ไปซื้อยี่ห้อขับดีออฟชั่นเยอะนี่แหละ ถึงได้รู้ซึ้ง ตอนนี้ก็ต้องกลับมาใช้เจ้าตลาด เข็ดแล้ว ครั้งเดียวเกินพอ รถไม่ใช่ราคาหลักหมื่นจะได้ซื้อบ่อยๆ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 11:02:44 »
Full-Time 4WD ที่ปรับเป็นขับ 2 ไม่ได้ ข้อด้อย คือ อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงสูงกว่า และสูญเสียกำลังในระขับเคลื่อนเยอะกว่า

(กรณี Fortuner 2.8 4WD อาจจะทำให้ปล่อย CO2 เกิน 200 อีกด้วย)

Part-Time 4WD ข้อด้อย คือ ไม่เหมาะกับการวิ่งถนนดำ ที่ความเร็วสูง

ถ้า Fortuner จะปรับให้ดีขึ้น ผมว่าทำให้เหมือน Super Selected ของ Pajero Sport น่าจะดีครับ เป็นวิธีปิดจุดด้อยของทั้ง Full-Time และ Part-Time

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 11:05:33 »
เอาเกียร์ Pajero มาใส่สิครับ

ตอบทุกโจทย์

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 11:15:33 »
ควรกลับมา เพราะล้านกว่าแล้ว คนที่จะไปลุยจริงจังน้อยครับ แต่ถ้าใช้บนถนนลาดยางจะเป็นประโยชน์กว่า

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 11:18:21 »
 มีกลุ่มลูกค้าบ้านเราที่อยากได้ รถที่ภายในกว้างสบาย หลังคาสูงโปร่ง เครื่องดีเซลประหยัดน้ำมัน แรงบิดดี คล่องตัวแม้จะบรรทุกเต็มคัน และที่สำคัญอยากได้ระบบ 4WD เพื่อการยึดเกาะถนนลื่น สามารถเอาตัวรอดในพื้นผิวที่แย่ในระดับนึงได้

https://www.mitsubishi-motors.co.jp/lineup/delica_d5_standard/usp/performance.html#sec00

ผมยังอยากได้เลย ปรับเป็น 2WD ได้ด้วย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 11:19:24 »
ถ้า Fortuner ใส่ขับสี่ฟูลมา คงได้ยอดจาก Pajero และ Everest อย่างน้อยบ้านผมก็ 3 คัน และพร้อมยินดีจ่าย 1.8 ล้านครับ

ไม่ต้องปรับขับสองมาก็ได้ เพราะผมหลังจากที่ผมลองปรับขับสองแล้ว ผมไม่เคยปรับขับสองอีกเลย การขับขี่มันต่างกันชัดเจนมาก แต่ที่บอกขับสี่กินน้ำมันกว่าผมว่าย้อนไปดูตารางเลยกินกว่านิดเดียวเอง

ตอนนี้ผู้บริโภคไทยฉลาดเลือกขึ้นเยอะมากครับ เห็นจากยอด Pajero Everest ได้เลยว่าเยอะกว่าเมื่อก่อนมาก ซึ่งถ้า Fortuner ใส่ขับสี่ฟูลมา ผมว่ายอดขายเป็นอีกแบบแน่ๆ

อีกอย่างย้อนไปดูราคามือสอง Fortuner โฉมเก่าเลยครับ ราคาแข็งมาก

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 11:29:31 »
ถ้าให้เลือก ผมก็ขอ Fulltime ครับ

เพราะผมขับ For ตัวใหม่ขับ 2 แล้ว  ยังรู้สึกไม่มั่นเท่า For ตัวเก่า 4WD Fulltime เลยครับ

ยิ่งเข้าโค้งแรงๆ หรือถนนทำใหม่ๆ พื้นเงาๆ นะ  ตัวใหม่ไม่โอเคครับ

ส่วนคนที่บอกว่าขับ4 fulltime กินน้ำมัน  maintenance แพง   ลืมไปหรือเปล่าว่ามันก็มี For ตัวขับ 2 ขายอยู่แล้ว   

คนที่ไม่ซื้อ For แล้วไป Eve, Paj  ก็มีเยอะ ที่เค้าไม่เอาเพราะเค้ามองที่ระบบขับเคลื่อนครับ   PPV พวกนี้ คนขับไม่ได้ใช้ขับในเมืองรถติดๆ กันเท่านั้น  เค้าขับกันข้ามประเทศ ขึ้นเขา ลงห้วย ลุยสวนอะไร คือทำทุกอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2019, 11:33:18 โดย bingoman »

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 12:25:14 »
จริงๆแล้วพี่โตมีรถตอบโจทย์สำหรับทุกคน เพียงแต่เขาแยกรุ่นแยกแบรนด์ไปอีกมากมาย เช่น harrier landcruiser rav4 tomaha lexus
ชอบแบบไหนก็มีให้

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 13:06:20 »
ส่วนตัวยังอยากได้ fulltime ครับ ลองแค่สั้นๆยังรู้สึกดีกว่า รถพวกนี้ได้ระดับ 10-11 โลลิตร ผมก็ว่าโอเคแล้วครับ ใช้งานไม่ได้หนักมาก รับได้สบายๆ กลับกันเวลาฝนตกตอนนี้กลับไม่ค่อยมั่นใจเลยเวลาเจอแอ่งน้ำ ขนาดปรับ 4wd แล้ว ยางตัวเดียวกันมันก็ยังไม่โอเค

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 13:06:21 »
รุ่นเก่า Fulltime โตโยต้าอุตส่าห์เอาของดีๆ มาใส่ในรถราคาแค่ล้านต้นๆ ให้ได้ใช้กัน
แต่บางคนไม่มองข้อดี กลับไม่มองข้อด้อยคือกินน้ำมันเพิ่มขึ้นนิดเดียว
ผมเคยใช้ฟอร์รุ่นแรก ขึ้นเขาขึ้นดอย ทางโค้งเยอะๆ ขับแล้วมั่นใจ
ผมใช้อยู่ 7 ปี เดินทางไปครบทุกภาคของประเทศ ไม่เคยหลุดโค้งเลยครับ

ผมเชื่อว่า โตโยต้าจะไม่เอากลับมาใช้แน่ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2019, 13:07:52 โดย bravo »

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 13:41:03 »
ต้องถามคนซื้อก่อน  อยากได้อะไร เพราะส่วนใหญ่อยากได้ option เยอะๆ  ภายในขอสวยๆ แบบ cx-5 ส่วน fulltime AWD นี่เอาไว้ข้อสุดท้าย

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 14:00:53 »
ผมว่าถ้าเขาคิดจะทำก็คงใส่มาให้แล้วตั้งแต่แรกครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:06:57 »
Torsen ขับมั่นใจจริงๆครับ ทางดำทางกรวด...ใส่ยาง AT ลุยฝนได้สบายเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:08:29 »
ในมุมผู้ผลิต
- ต้นทุนเพิ่ม ทั้งชิ้นส่วนและสายการผลิต

ในมุมของผู้บริโภคทั่วไป
- ไม่จำเป็น
- 2WD(หรือ 4x4 Part time) กินน้ำมันน้อยกว่า ประหยัดกว่า 4WD Fulltime

ในมุมของผู้บริการ(กลุ่มนึง)
- ทำไมทำ 4WD Fulltime ออกมาเหมือนตัว Fortuner ตัว Smart และ ตัวหน้า Champ ละ เสียดาย วู๊ด วี๊ว ว๊าวว ...... มีกี่คนละ ที่ซื้อ ผมว่าทาง Toyota เขาตัวเลขและรู้แนวทางแล้วละ ว่าจะทำตลาดตัว 4WD Fulltime หรือไม่

ปล.ผมใช้รถ AWD อยู่ ทุกวันนี้เดินทางเส้นทางเดิมๆ ออกต่างจังหวัดอาทิตย์ละ 2 ครั้ง ระยะไปกลับ 1,000โล ใช้รถคันนี้มา 1 ปี 4-5 หมื่นโล เจอทั้งฝน ทั้งหมอก ทั้งขึ้นเขา ลงเขา ทั้งถนนคดเคี้ยว โค้งเยอะ บอกเลยว่า ตอนใช้คันเก่า 2WD กับคันนี้ AWD ในเส้นทางเดียว ไม่ได้ต่างกันเลย (ยกเว้นจะใช้เกินขีดจำกัดของ 2WD จะทำได้) ย้ำว่า ไม่มีความต่างกันเลย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:20:56 »
Fulltime AWD มีการตัดการทำงานเป็น 2WD มั้ยครับ

มีรถอยู่ยี่ห้อหนึ่งถ้าใช้จนถึงจนระบบตั้งไว้ เช่นความเร็ว หรืออุณหภูมิน้ำมันเกียร์ จะตัดการทำงานเป็น 2WD

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:33:30 »
Fulltime AWD มีการตัดการทำงานเป็น 2WD มั้ยครับ

มีรถอยู่ยี่ห้อหนึ่งถ้าใช้จนถึงจนระบบตั้งไว้ เช่นความเร็ว หรืออุณหภูมิน้ำมันเกียร์ จะตัดการทำงานเป็น 2WD

คำว่า Full คือเต็มตลอด Time เวลา ความหมายตรงตัวคือ ขับตลอดเวลา มันจะเป็นอื่นไม่ได้ แต่มันแบ่งกำลัง หน้า/หลัง 20:80 หรือ 30:70 ไรแบบนี้ ผมก็จำตัวเลขไม่ได้ มันไม่ได้แบ่ง 50:50 ต่อเมื่อคุณใช้ 4H 4L เพราะเพราหน้ามันหมุนล้อตลอด เท่าที่ขับตัวเก่ามา ตัว Fulltime พวงมาลัยจะหนึบกว่า มันเหมาะวิ่งทางไกลๆต่างจังหวัด แต่ถ้าใช้ในเมือง ใช้ PartTime ดีสุด ประหยัดไรหลายๆอย่าง แถมเลี้ยวคล่องกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2019, 15:38:39 โดย locomotive »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:34:51 »

คำว่า Full คือเต็ม ตลอด Time

อันนี้เขาเรียก 4WD แบบ Realtime รึป่าว ไม่ใช่ Fulltime

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:55:33 »
ถ้า Fortuner ใส่ขับสี่ฟูลมา คงได้ยอดจาก Pajero และ Everest อย่างน้อยบ้านผมก็ 3 คัน และพร้อมยินดีจ่าย 1.8 ล้านครับ

ไม่ต้องปรับขับสองมาก็ได้ เพราะผมหลังจากที่ผมลองปรับขับสองแล้ว ผมไม่เคยปรับขับสองอีกเลย การขับขี่มันต่างกันชัดเจนมาก แต่ที่บอกขับสี่กินน้ำมันกว่าผมว่าย้อนไปดูตารางเลยกินกว่านิดเดียวเอง

ตอนนี้ผู้บริโภคไทยฉลาดเลือกขึ้นเยอะมากครับ เห็นจากยอด Pajero Everest ได้เลยว่าเยอะกว่าเมื่อก่อนมาก ซึ่งถ้า Fortuner ใส่ขับสี่ฟูลมา ผมว่ายอดขายเป็นอีกแบบแน่ๆ

อีกอย่างย้อนไปดูราคามือสอง Fortuner โฉมเก่าเลยครับ ราคาแข็งมาก

ตัวauto 5spd ราคามือ 2 แข็งพอควร ลดมานิดเดียวเอง

ส่วนตัวอยากให้มีรุ่นท็อปขับ4ฟลูไทม์ กับรุ่น ขับ 4 พาร์ทไทม์

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 16:01:17 »
ใช้ตัวเก่าที่มี awd อยู่

หากโดยปกติแล้ว เจ้าของรถไม่ได้ขับแบบโหด ยัดโค้ง เติมคันเร่งในโค้ง ใช้ความเร็วสูงขณะฝนตกหรือทางเปียกแฉะ  หรือลุยทางฝุ่นด้วยความเร็ว  ผมว่า ความรู้สึกมันไม่ได้แตกต่างจากขับหลังเลย

หากไม่ชอบขับรถแบบที่ว่า  ผมว่าเปลี่ยนเป็นยางหน้ากว้างขึ้น ทำเตี้ยลงนิดนึง แค่นี้ช่วยเรื่องการทรงตัว การยึดเกาะได้ดีมากกว่าเดิม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2019, 16:03:09 โดย starlight »

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 16:11:19 »
2.8 2WD ก็ไปได้ทั่วได้ทั่วไทยแล้วนะครับ(ถนนดำ) เข้าใจรถ ปรับตัวเป็นก็ไม่มีความจำเป็นต้อง AWD เลย

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 17:07:56 »
ผมไปเชียงใหม่เชียงราย เอา pajero sport เพื่อนไป  ....เพื่อนมันก็ปรับ awd ตลอด มันก็บอกมั่นใจกว่านุ้นนี่  พอตาผมขับ ผมก็ลอง awd ตามมัน  บางทีก็หมุนเป็น 2H ธรรมดา  วนไป ๆ มา ๆ แบบนี้อยุ่ 5 วัน .....ผมยังไม่รุ้สึกถึงความเกาะโค้งกว่าของ awd เลยซักนิด   อาจเพราะผมขับไม่เร็วด้วยละมั้ง 

ดังนั้น ถ้าจะมา awd  แล้วแพงขึ้น  กินน้ำมันมากขึ้น  คนส่วนนึงก็คงไม่เห็นความจำเป็นละมั้งคับ  ทีมการตลาดพี่โต เขาคงทำการบ้านมาระดับนึงแล้วละ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 17:22:12 »
จะคุ้มกับระยาวรึเปล่าครับ รถแรงม้าก็ไม่ได้โหดมาก มันจะทำให้
อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง+การสึกหรอของระบบส่งกำลังและเครื่อง+มลพิษ(มีผลกับภาษี)+อัตราเร่ง+ความเร็ว+ต้นทุน+ค่าใช้จ่ายในอนาคต
ฯลฯ ทุกอย่างมันด้อยลง เพราะแรงเสียดทานในระบบมันมากขึ้น

คหสต ผมมองว่าไม่จำเลยครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 17:23:27 »
ผมว่าสำหรับจูน ใส่ Safety sense มาดีกว่าอีก
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V