ผู้เขียน หัวข้อ: จะดีกว่านี้ไหมถ้า Toyota fortuner Fulltime AWD  (อ่าน 10826 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: จะดีกว่านี้ไหมถ้า Toyota fortuner Fulltime AWD
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 18:13:25 »
ส่วนตัวคิดว่าไม่มีก็ดี แต่จะมีคงต้องแยกรุ่นออกมาเลย เพราะหลายๆคนก็ไม่คิดว่า Fulltime AWD มันจำเป็นครับ

ออฟไลน์ Auto Messe

• Sr. Member
Re: จะดีกว่านี้ไหมถ้า Toyota fortuner Fulltime AWD
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 18:32:18 »
คนไม่เคยใช้ 4wd full time ก็อยากให้มีระบบนี้
คนที่เคยมีแล้ว ก็อยากให้มันปรับเป็น 2 wd ได้ จะได้ไม่ต้องใช้มันตลอดเวลา
คนที่มีแล้วทำอะไรไม่ได้ ก็สู้ค่าน้ำมันไม่ไหว ก็ต้องเอาไปติดแก็สหรือขายทิ้งไป
Fortuner ดีเซล fulltime 4WD กินน้ำมันนอกเมืองไม่เคยได้มากกว่า 9 กม/ลิตร ในเมืองมี 6 กม/ลิตร ค่าน้ำมันเฉลี่ย 4-5 บาทต่อกม.  ยิ่งถ้าเป็นรุ่นเบนซินยิ่งกินกว่านี้อีก ถึงต้องเอาไปติดแก๊สกันหมดทั้ง Fortuner และ land cruiser

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 18:51:10 »
ถ้าสไตล์รถตลาด ผมว่าช่วงปลายโมเดลอาจมีเพิ่มเป็นทางเลือกมาให้ครับ

ถ้าคนไทยยังยึดติดนี่ห้อกับราคาขายต่อแบบนี้ผมว่ายากมากที่จะเอาของดีๆแบบนี้มาใส่ ถ้าอยากให้มี 4wd fulltimeและขับดีกว่านี้ ต้องรวมตัวกันไม่ซื้อยอดตกลงเยอะๆ
คำว่าเจ้าตลาด ไม่ว่ายี่ห้ออะไร ประเทศไหน ไม่ได้มาง่ายๆนะครับ ยกตัวอย่างแค่เรื่องดีเฟครถตลาดในไทย เราเคยเห็นโตโยต้าสายเบรกแตก ท่ออินเตอร์แตก มือประตูหัก ทอร์คขาด ป้ายแดงยกเกียร์ยกเครื่องเปิดฝากันซักกี่คันกันเชียว

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 19:29:24 »
ผมใช้ 2.8 ขับ 4 หมุนโหมดขับสี่แค่เดือนละครั้งตามคู่มือ ดีแล้วที่ไม่ใช่ full time ไม่งั้นซดน้ำมันบาน แถมอืดขึ้นอีก สิ้นเปลืองมาก

ถึงจะเกาะถนนกว่าแต่ไม่รู้จะไปซัดโค้งที่ไหน ไม่รู้จะไปแข่งกับใคร ยิ่งอยู่ กทม ไม่มีถนนให้ซัดด้วย ปีนึงออก ตจว ไม่กี่ครั้ง

ส่วนฝนตกนี่เทพแค่ไหนถ้ามันจะเหินน้ำไงก็เอาไม่อยู่ ถ้ามันจะหลุดนี่คือหลุดเลย อย่าไปไว้ใจรถ 4wd มากเกินไป ลดความเร็วเอาปลอดภัยกว่า

ผมว่าบริษัทระดับโลกเค้ามีการ research อย่างละเอียดถี่ถ้วนดีแล้วว่า ลูกค้าส่วนใหญ่ ต้องการแบบไหน ยอดขายก็เป็นตัว Proof ให้เห็นแล้วละ

สักเกตุไหมรถที่ชาวหัวไฟชอบเชียร์มักจะเป็นรุ่นที่ขับดีแต่ขายไม่ดี ผมว่าคนส่วนใหญ่เค้าดูภาพรวมว่าคุ้มกับเงินที่จ่ายมากกว่าการขับขี่ที่เลิศเลอเฟอเฟก

ตอนนี้อยากได้ safety sense มากกว่า โดยเฉพาะ adaptive cruise ถ้ามีนี่คือจบๆเลยครับ :-[ :-[

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 19:36:12 »
ทำ 2wd ออฟชั่นภายนอกครบ ๆ ราคาสวย ๆ ก็ขายได้เยอะแล้วครับ  8)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 22:27:02 »
ส่วนตัว​ขับเร็ว​ผมว่ามีก็ดีครับสำหรับ​คนขับเร็ว และชอบมุด
ฝนตกมียางดีๆช่วยก็ขับได้เร็วแบบสบายๆดีอยู่​เหมือน​เดิม

ไม่ค่อยมีอาการเวลาลงแอ่งน้ำหรือเข้าโค้งถนนเปียกๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 23:49:55 »
อ้างจาก: SETTHASART link=topic=71843.msg1260763#msg1260763 date=15656่97070
ถ้าสไตล์รถตลาด ผมว่าช่วงปลายโมเดลอาจมีเพิ่มเป็นทางเลือกมาให้ครับ

ถ้าคนไทยยังยึดติดนี่ห้อกับราคาขายต่อแบบนี้ผมว่ายากมากที่จะเอาของดีๆแบบนี้มาใส่ ถ้าอยากให้มี 4wd fulltimeและขับดีกว่านี้ ต้องรวมตัวกันไม่ซื้อยอดตกลงเยอะๆ
คำว่าเจ้าตลาด ไม่ว่ายี่ห้ออะไร ประเทศไหน ไม่ได้มาง่ายๆนะครับ ยกตัวอย่างแค่เรื่องดีเฟครถตลาดในไทย เราเคยเห็นโตโยต้าสายเบรกแตก ท่ออินเตอร์แตก มือประตูหัก ทอร์คขาด ป้ายแดงยกเกียร์ยกเครื่องเปิดฝากันซักกี่คันกันเชียว
ที่บ้านผมก็มีโตโยต้า ถ้าพูดถึงรุ่นที่ทนทานไม่จุกจิกน่าจะหายไปแล้วนะครับ  ขนาด โตโยโยต้าไมตี้เอ็ก 1994  ยังมีปัญหาจุกจิกเกี่ยวกับเครื่องทีฮีทและฝาสูบโกร่งมาในรถที่มีอายุเยอะหน่อย  ปัจจุบันโตโยต้าก็มีปัญหาจุกจิกในบางรุ่น มีการลดต้นทุนในส่วนที่ตัด  ออยล์เกียร์ ในรุ่น cvt นะครับทำให้เกียร์ cvt อายุสั้น  อีกทั้งราคาอะไหล่บางตัวแพงจนน่ากลัวมาแล้ว 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 00:57:32 »
ดีแต่คงไม่ใส่แล้ว เพราะลูกค้าส่วนใหญ่ชอบประหยัด

ออฟไลน์ rumkarndekgrean

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 03:52:57 »
เอาแค่ part time แล้วต้องใช้ขับสี่ มีกี่ % ที่ใช้จริงๆ ?

นอกจากลุยจริงจังจริงๆ ผมยังไม่เห็นความจำเป็น ขับสี่ fulltime ก็ไม่ใช่ว่าต้องเป็นรถที่ดีซะหน่อย

บ้านเรา overrate ขับสี่จริงๆ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 13:23:48 »
ผมว่าสำหรับจูน ใส่ Safety sense มาดีกว่าอีก
ผมมองว่าโตโยต้ามองแล้วว่า ลูกค้าเน้นประหยัด ดูแลรักษาง่ายมากกว่า
อีกอย่าง ระหว่างขับ Full time 4WD กับ Toyota Safety Sense ในรุ่น Top ผมเลือกอย่างหลังมากกว่าครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 14:32:51 »
เอาแค่ part time แล้วต้องใช้ขับสี่ มีกี่ % ที่ใช้จริงๆ ?

นอกจากลุยจริงจังจริงๆ ผมยังไม่เห็นความจำเป็น ขับสี่ fulltime ก็ไม่ใช่ว่าต้องเป็นรถที่ดีซะหน่อย

ระบบขับ 4 fulltime ไม่จำเป็นต้องเอาไปลุยนี่ครับ ขับปกติมันก็มีประโยชน์
รถเก๋งบางรุ่น ก็ขับเคลื่อน 4 ล้อนะครับ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 14:58:54 »

ระบบขับ 4 fulltime ไม่จำเป็นต้องเอาไปลุยนี่ครับ ขับปกติมันก็มีประโยชน์
รถเก๋งบางรุ่น ก็ขับเคลื่อน 4 ล้อนะครับ

ใช่ครับ รถแบบ AWD เอาไว้วิ่งบนถนนดำ บนหิมะ ครับ

ถึงจุดหนึ่ง มันดีกว่า 2wd แน่นอนครับ อยู่ที่จะไปถึงตรงนั้นรึเปล่า ขับใช้งานประจำวันไหลๆไปไม่ต่างกันครับ

ที่บ้านมีทั้ง Fortuner 4wd ตัวแรก , XV , CX-5 2wd , Altis

Full time มันคือส่วนเพิ่ม ไม่ใช่ส่วนที่จำเป็น มีก็ดี ไม่มีก็ได้

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 15:11:13 »

คือถ้ายังไม่เข้าใจความแตกต่างระหว่าง Full time กับ Part Time ควรจะศึกษาให้เข้าใจซะหน่อยนะครับ

แล้วหลักการขับเคลื่อนถ้ารถรุ่นเดียวกัน เครื่องยนต์เดียวกัน ขับเคลื่อนสี่ล้อ Full Time จะให้การยึดเกาะถนนดีที่สุด ค่ายรถที่ทำรถขับหน้าอย่าง ออดี้ มิตซู หรือ ขับหลังอย่างบีเอม เบนซ์ พอมาเป็นตัว High Performance ต้องเอาระบบขับเคลื่อนสี่ล้อฟูลไทม์มาใส่ (อย่างเช่น M5 ตัวล่าสุด) พอเป็นพวกรถ SUV PPV การใส่ระบบขับสี่ฟูลไทม์ ไม่ได้ใส่มาเพื่อลุยเท่านั้น แต่มันช่วยเรื่องการเกาะถนน

แล้วการที่บางคนขับแล้วเข้าไม่ถึงจุดแตกต่าง ไม่ได้หมายความว่า 4WD ต้อง Overrate และต่างประเทศเกือบทุกสำนักก็ Prefer ที่จะเลือกรถที่ขับสี่ฟูลไทม์มากกว่า ไม่ใช่เฉพาะบ้านเราหรอกครับ

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 15:36:39 »
สมัยก่อนระบบช่วยเสถียรภาพการทรงตัวยังไม่แพร่หลาย
Fortuner มี fulltime  ออกมาเป็นเจ้าแรกของ ppv
เป็นเรื่องดีมาก จำเป็นเลยล่ะ
โดยเฉพาะคนขับที่ไม่ชำนาญ รถที่มีแรงบิดสูงๆ
ทำให้ใครๆ ก็ขับได้ปลอดภัย
ปัจจุบันระบบตัวช่วยก็ดีขึ้นเยอะ ความจำเป็นใน fulltime จึงลดน้อยลง
ผมว่าโตโยต้าคงคิดแบบนี้ เลยตัดทิ้งลดทุน อีกอย่าง torsen แบบกลไกยุคแรกๆที่เคยใส่มา
อาจทำงานขัดแย้งกับระบบตัวช่วยก็เป็นไปได้

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2019, 00:02:55 »
สมัยก่อนระบบช่วยเสถียรภาพการทรงตัวยังไม่แพร่หลาย
Fortuner มี fulltime  ออกมาเป็นเจ้าแรกของ ppv
เป็นเรื่องดีมาก จำเป็นเลยล่ะ
โดยเฉพาะคนขับที่ไม่ชำนาญ รถที่มีแรงบิดสูงๆ
ทำให้ใครๆ ก็ขับได้ปลอดภัย
ปัจจุบันระบบตัวช่วยก็ดีขึ้นเยอะ ความจำเป็นใน fulltime จึงลดน้อยลง
ผมว่าโตโยต้าคงคิดแบบนี้ เลยตัดทิ้งลดทุน อีกอย่าง torsen แบบกลไกยุคแรกๆที่เคยใส่มา
อาจทำงานขัดแย้งกับระบบตัวช่วยก็เป็นไปได้
แม้จะมีระบบช่วยต่างๆ แต่ก็ไม่สามารถแก้ไขปัญหาของรถขับหลังได้หมดสิ้นโดยเฉพาะ การ over steer. อาการท้ายปัหรือหมุนได้ง่ายขอวขับหลัง. ถ้าหากไม่จำเป็นทำไมรถหรูแพงๆ อย่างbenz bmw audi. Bugati. Lambogini. Jagaur ทำไมจึงมีข้บสี่กันทั้งในเก๋ง รถสปอร์ต. ไอ้สิ่งที่โตโยต้าทำคือการลดต้นทุนต่างหาก

ออฟไลน์ vashali

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2019, 01:12:02 »
ผมคิดว่า ต้องตั้งต้นที่ว่า toyoTa ทำรถออกมาเพื่อคนส่วนมากที่จะซื้อรถ
บริษัทผลิตรถทำอย่างไรก็ได้เพื่อให้มีกำไรสูงสุด โดนทำรถออกมาเพื่อตอบโจทย์ให้ครอบคลุมกลุ่มลูกค้าให้มากที่สุด
คำว่า เจ้าตลาดไม่ได้มาง่ายๆครับ
เขาคิดวางแผน วิจัยมาหมดแล้วครับ
ผมคิดว่าเขาคงไม่ใส่ fulltime AWD มาเพื่อ กลุ่มลูกค้าไม่ถึง 10% เพื่อเพิ่มต้นทุนของตัวเองหรอก
เขามีระบบคำนวณต้นทุน กำไร เป็นของตัวเอง อย่างมีระบบไว้หมดแล้ว (ได้จากการวิจัย)

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2019, 00:19:48 »
ผมคิดว่า ต้องตั้งต้นที่ว่า toyoTa ทำรถออกมาเพื่อคนส่วนมากที่จะซื้อรถ
บริษัทผลิตรถทำอย่างไรก็ได้เพื่อให้มีกำไรสูงสุด โดนทำรถออกมาเพื่อตอบโจทย์ให้ครอบคลุมกลุ่มลูกค้าให้มากที่สุด
คำว่า เจ้าตลาดไม่ได้มาง่ายๆครับ
เขาคิดวางแผน วิจัยมาหมดแล้วครับ
ผมคิดว่าเขาคงไม่ใส่ fulltime AWD มาเพื่อ กลุ่มลูกค้าไม่ถึง 10% เพื่อเพิ่มต้นทุนของตัวเองหรอก
เขามีระบบคำนวณต้นทุน กำไร เป็นของตัวเอง อย่างมีระบบไว้หมดแล้ว (ได้จากการวิจัย)
รวมถึงเกียร์ cvt ในอัลติส ยาริสวีออส ที่ไม่มี oil gear cooler. ใช่มั้ยครับทั้งที่อากาศเมืองไทยร้อน. รวมไปถึงการมีพัดลมหม้อน้ำและพัดลมแอร์ตัวเดียว คงเป็นความต้องการของคนส่วนใหญ่มากกว่าลดต้นทุนมั้ง. จากคนที่ไม่มีหุ้นในโตโยต้า

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2019, 01:15:34 »
คำพูดของทุกท่านไม่ผิดหรอก   ไม่ว่าจะอยากได้หรือไม่อยากได้  เรื่องพวกนี้เคยถกเถียงกันมานานแล้ว 
ส่วนตัวผมเองก็ใช้ Fortuner fulltime  และมี New Fortuner 4x4  เช่นกัน    สมัยก่อน TOYOTA  ทำออกมาส่วนใหญ่เป็น full time  หมดทั้งเลกซัสและแลนด์ครุยเซอร์

เหตุที่ TOYOTA  ไม่ทำเพราะตลาดในปัจจุบัน ความต้องการน้อยในยุคนี้   จึงเน้นไปทำตลาดแบบ mass  มากกว่า กำไรมากกว่า   
   ถ้าไม่สนใจเรื่อง การกินน้ำมัน ราคาแพงขึ้น หรือมีจุดซ่อมบำรุงมากขึ้น    ยังไง  fulltime   ข้อดีเหนือกว่ารถรุ่นเดียวกันที่เป็น 2wd  แน่นอนครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2019, 18:13:04 »
คำพูดของทุกท่านไม่ผิดหรอก   ไม่ว่าจะอยากได้หรือไม่อยากได้  เรื่องพวกนี้เคยถกเถียงกันมานานแล้ว 
ส่วนตัวผมเองก็ใช้ Fortuner fulltime  และมี New Fortuner 4x4  เช่นกัน    สมัยก่อน TOYOTA  ทำออกมาส่วนใหญ่เป็น full time  หมดทั้งเลกซัสและแลนด์ครุยเซอร์

เหตุที่ TOYOTA  ไม่ทำเพราะตลาดในปัจจุบัน ความต้องการน้อยในยุคนี้   จึงเน้นไปทำตลาดแบบ mass  มากกว่า กำไรมากกว่า   
   ถ้าไม่สนใจเรื่อง การกินน้ำมัน ราคาแพงขึ้น หรือมีจุดซ่อมบำรุงมากขึ้น    ยังไง  fulltime   ข้อดีเหนือกว่ารถรุ่นเดียวกันที่เป็น 2wd  แน่นอนครับ
ทำแบบมิตซูก็ได้ครับ ที่เปิดปิดได้