ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวชาร์ทแบตเตอร์รี่รถยนต์  (อ่าน 3520 ครั้ง)

ออฟไลน์ kosynnex

• Newbie
  • *
ตัวชาร์ทแบตเตอร์รี่รถยนต์
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 12:00:47 »
ตัวชาร์ทแบตเตอร์รี่รถยนต์แบบนี้ท่านใดเคยเสียบชาร์ทไว้บ้างครับ กรณีรถไม่ค่อยได้ใช้งาน หรือ วิ่งน้อยๆ

อยากทราบว่ามันใช้งานได้จริงตามที่เค้าบอกมั้ย หรือ ท่านใดมียี่ห้อไหนแนะนำ   :)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
Re: ตัวชาร์ทแบตเตอร์รี่รถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 12:06:48 »
แนะนำ Ctek อีกทางเลือก ส่วนรุ่นไหนตามงบเลยครับ
ชอบตรงที่มีออฟชั่นเซฟตี้ ป้องกันการจับผิดขั้วด้วย
Cheercheers

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 12:16:11 »
ตัวชาร์ทแบตเตอร์รี่รถยนต์แบบนี้ท่านใดเคยเสียบชาร์ทไว้บ้างครับ กรณีรถไม่ค่อยได้ใช้งาน หรือ วิ่งน้อยๆ

อยากทราบว่ามันใช้งานได้จริงตามที่เค้าบอกมั้ย หรือ ท่านใดมียี่ห้อไหนแนะนำ   :)

ขอบคุณครับ

ใช้ได้ดีพอสมควรครับ แต่ยี่ห้อเดียวกันแบบตัวเครื่องเป็นอลูมิเนียม สีฟ้าจะดีกว่า (แพงกว่าไม่มาก) มีทั้ง 10/20/30/40A (แต่ละตัวสามารถเลือกขนาดแบตที่เหมาะสมกับการชาร์จได้)
แบบ จขกท. จะมีรุ่น 6A (1206)/10A (1210) /20A (1220) แบตรถก็ใช้ 10A พอครับ 6A เหมาะกับแบตมอเตอร์ไชด์ ถ้าชาร์จแบตรถ จะชาร์จช้าเกินไป แต่ก็ชาร์จได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2019, 12:18:39 โดย huiimanoid »

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 13:00:34 »

ขอบคุณครับ

ใช้ได้ดีพอสมควรครับ แต่ยี่ห้อเดียวกันแบบตัวเครื่องเป็นอลูมิเนียม สีฟ้าจะดีกว่า (แพงกว่าไม่มาก) มีทั้ง 10/20/30/40A (แต่ละตัวสามารถเลือกขนาดแบตที่เหมาะสมกับการชาร์จได้)
แบบ จขกท. จะมีรุ่น 6A (1206)/10A (1210) /20A (1220) แบตรถก็ใช้ 10A พอครับ 6A เหมาะกับแบตมอเตอร์ไชด์ ถ้าชาร์จแบตรถ จะชาร์จช้าเกินไป แต่ก็ชาร์จได้

ตามนี้

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 14:06:01 »
ชาร์จได้ครับ แต่ชาร์ทแบบช้าๆ  ค่อยๆ อัดประจุ ใช้เวลา 15 ชม. ขึ้น
หากรถจอดข้ามสัปดาห์หรือข้ามเดือน ทำให้แบตฯ หมดประจำ  จะมีประโยชน์มากครับ
แต่อย่าคาดหวังกับอายุการใช้งาน  เราต้องทำใจล่วงหน้า   ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน แนะนำหาของดีหน่อยครับ
ตามที่เพื่อนสมาชิกแนะนำ  ข้างต้นเลยครับ

แต่ถ้าหากแค่ต้องการเอามาสแปร์ไว้ เผื่อฉุกเฉิน  ส่วนตัว บอกได้เลยไม่จำเป็น เพราะผมก็ทำแบบนั้น   แต่วันที่รถแบตฯ หมด สตาร์ทไม่ได้ กลับเป็นวันที่อยู่ข้างนอก แถมไม่มีไฟฟ้าให้เสียบอีกต่างหาก สรุป โทรสั่งร้านแบตฯ มา   เท่ากับว่า ไม่ได้ใช้งานเจ้าตัวนี้เลย

ส่วนพวกจั๊มสตาร์ท ที่โฆษณาขายกันนั้น   คิดว่าเหมาะสมกับภาวะฉุกเฉินมากกว่า  เคยเห็นอยู่เจ้าหนึ่ง ถอดแบตฯ ออก แล้วสตาร์ทได้ 5-6 ได้สบายๆ แถมเป็นกระบะดีเซลด้วยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2019, 14:18:06 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:25:09 »
ใช้ CTEK เหมือนกัน แต่แพงหน่อย ร่วม 4 พันบาท

แต่มันก็ทำให้ผมสบายใจที่จะเสียบค้าง เสียบข้ามคืนได้น่ะครับ

ออฟไลน์ Kebebza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:45:29 »
ขอบพระคุณสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 18:05:24 »
ที่ใช้อยู่ แบบสีฟ้า 6 ร้อยกว่าบาท
ชาร์ท 2/6 แอมป์ และฟื้นฟูสภาพ
ก็ถือว่าใช้ได้ดีครับ ชาร์ทแบตมอเตอไซค์ได้
รถยนต์ก็เลือก 6 แอม มีบอก % การทำงาน
ดับหน้าจออัตโนมัติ
ถ้าร้อนมีพัดลมระบายความร้อนอัตโนมัติ
ถือว่าครบเครื่องในราคาไม่แพง
ลองแล้วก็ไม่แพ้ Ctek แต่วัสดุตามราคา
ในระยะยาวไม่รู้ทนแค่ไหน
ส่วน Ctek ใช้มาตั้งแต่ปี 55 ยังไม่พังครับ
มีปากหนีบเยินตามสภาพ แต่ยังใช้ได้
ของจีนสมัยนี้ ต้องถือว่าทำได้ดีคุ้มราคาขึ้นมาก
มีแม้กระทั่ง กล่อง+ปุ่ม เหมือน Ctek เป๊ะก็มี

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 01:30:10 »
เครื่องสีฟ้าใช้ได้ครับ
แอมป์มันใกล้เคียงกับแอมป์จริงครับ
ถ้าแบต 65 แอมป์ ตั้งแอมป์ชาร์จไว้ที่ 7 แอมป์ครับ
ชาร์จแบตไว้ให้เต็มอย่างสม่ำเสมอ ยืดอายุแบตได้ครับ
เหมือนเอารถไปวิ่งทางไกลๆ ชาร์จแบตยาวๆครับ