ผู้เขียน หัวข้อ: รถ EV วิ่งในเมืองประหยัดค่าพลังงานเวอร์ๆ  (อ่าน 14194 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เนื่องจาก ZS EV เริ่มส่งมอบแล้ว ก็เริ่มมีผู้ใช้จริงเอาผลการใช้งานมาให้ดูแล้วครับ

สมาชิกหมายเลข 1 ขอ MG ZS EV Owner Club Thailand เขาก็เอาอัตราสิ้นเปลืองมาให้ดู

วิ่งเส้นทาง พระปะแดง -> พญาไท รถติด+ขึ้นทางด่วน เส้นทาง 15.7 km ใช้เวลาเดินทาง 55 นาที ใช้พลังงานเฉลี่ย 16.6 kWh/100km

หรือแปลงเป็นการเดินทางนี้ใช้พลังงานไปทั้งสิ้น 2.6062 kWh หรือ 2.6062 unit ถ้าเทียบกับค่าไฟบ้านผมอยู่ที่ 3.9 บาทต่อ Unit ก็จะเป็น 10.16 บาท หรือ 0.6474 บาท/km

เทียบกับ eco car Swift 2018 ที่ผมใช้ แบบขับในเมืองอย่างเดียว เน้นขับตอนรถไม่ติด ใช้น้ำมันเฉลี่ย 15.2 km/l เติม E20 เท่ากับค่าเดินทางของผม 1.59 บาท/km

เทียบแล้วรถ EV ประหยัดกว่ามากครับ ดูแล้ว EV ตอบโจทย์ชีวิตคนเมืองดีมากๆ เลยทีเดียว แบบนี้ต้องอวยให้ใช้กันเยอะๆ

ปล. การคำนวณนี้เป็นค่าใช้จ่ายในการใช้พลังงานเท่านั้น กรุณาอย่าเอาส่วนต่างราคารถมาเทียบกันเพื่อหาความคุ้มค่า เพราะระดับรถมันก็ไม่เท่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2019, 14:22:38 โดย ซิ่งเข้าส้วม »

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: รถ EV วิ่งในเมืองประหยัดค่าพลังงานเวอร์ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 14:18:56 »
อยู่คอนโดยังไงก็ซื้อมาใช้ไม่ได้ครับ ถึงจะประหยัด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: รถ EV วิ่งในเมืองประหยัดค่าพลังงานเวอร์ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 14:29:25 »
เมื่อเช้าเห็นคลิปที่เค้าแชร์ๆกัน
ผมว่านอกจากดีในเมือง

นอกเมืองก็ดีต่อใจเช่นกันนะครับ
เหินสะพานแทบบิน

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 14:43:02 »
จะใช้จริงๆจังๆมันต้องมีสภาพแวดล้อมที่เอื้อต่อการใช้รถEV
ประมาณว่า บ้านเดี่ยวใจกลางเมือง+ที่ทำงานมีที่จอดรถแถมที่ชาร์ตให้อีก
ยังไม่รวมฐานะทางการเงิน ต้องดีระดับนึง ถึงกล้าเล่นได้
น่าจะต้องมีรถสำรองไว้ด้วย และEVจะไม่เป็นรถคันแรก
คนซื้อใช้ก็เลยมีน้อยมาก
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 14:52:44 »
ยังไงก็ต้องบอกว่า ส่วนต่างราคายังไงก็ต้องคิดครับ ไม่งั้นผมไปเอา นิสสันลีฟหรือฮุนไดก็ได้นะ (ก็ไม่คิดถึงค่าตัวนิ)
ถ้าเทียบในค่าย ตัวเดียวกัน ZS น้ำมันที่อืดและซดนี่ละ ให้ 3บาทต่อโลเลยนะ
1โล ต่างกัน 2.5บาท
1แสนโล ซึ่งเป็นระยะใกล้ที่รถจะหมดสภาพ ประหยัด 2.5แสน .... แล้วค่าตัวต่างกันเท่าไหร่ ราคาขายต่อจะต่างกันไหม? ถ้าบังคับให้เลือกแค่ ZS/ZS EV ถ้ามีรถคันเดียวเชื่อว่าหลายคนยังจะจิ้มตัวน้ำมันในฐานะที่มันยังไปไกลๆได้สะดวกกว่านะ....ZS EV ถึงต้องทำราคาลงมาขนาดนี้ไงครับ ผมว่าคน CP น่าจะคิดแล้วว่าถ้ามากกว่านี้จอดฝุ่นจับแน่ๆ
เหมือนที่คุณแพนเขียนในบทความรถไฮบริดทั้งหลายละครับ คิดถึงค่าตัวกับค่าที่ประหยัด จะคุ้มไหม
มันไม่ได้เหมาะกับทุกคนนะครับ ถ้าบอกว่าใช้แต่ในเมือง(ด้วยระยะการชาร์ท) ก็เสียข้อดีที่ดีกว่าตัวน้ำมันในแง่อัตราเร่งไป และการที่ระยะทางต่อการชาร์ทยังไม่เยอะนัก การใช้ให้คุ้ม 3หมื่นโลต่อปีขึ้นไปก็ค่อนข้างยากหน่อยครับ
................
ถามว่ามีคนเหมาะกับมันไหม พอมีครับ แต่ไม่ถึงกับอวยว่าต้องมาใช้กันนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 14:54:03 »
ถ้าผมมีบ้าน มีที่จอดรถตัวเอง มีช่องจ่ายไฟแน่นอน อยู่เป็นครอบครัว ไปไหนไกลๆมีรถสลับใช้
ผมก็คงสนใจ ZS EV อยู่แหละครับ

แต่อยู่ กทม. เมืองกรุง ลำพังกลับแค่กลับค่ำๆ ที่จอดแทบจะหาไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 14:55:22 »
ประหยัดเลย เชียร์ให้เกิดมีคนใช้เยอะๆครับ ราคาจะได้ถูกลงมาอีก

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 14:59:51 »
รอรุ่น MC ดีกว่าครับ เปิดตัวที่จีนปลายปีนี้ ส่วนไทยเจอกันปีหน้า

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:08:26 »
รอดูเรื่องความทนทาน ความน่าเชื่อถือ และบริการหลังการขายครับ เพราค่ายนี้ติดหล่มและกระแสลบเยอะพอสมควร ถ้ารุ่นนี้สามารถแก้ปัญหาได้เร็วและอะไหล่ไม่ห่วยเหมือนรุ่นอื่น ก็อาจกู้ภาพลักษณ์ขึ้นมาก็เป็นได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:09:53 »
อยู่อพาร์ทเม้น หอพัก คอนโด ชาร์จไหนดีละ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:19:35 »
ถ้าเน้นประหยัดเลย  ผมว่าพวก Ecocar ติดแก็ซ  แทบจะไม่ต่างกับรถไฟฟ้า  ไม่ต้องลุ้นค่า FTที่ขึ้นๆลงๆ

:P :P :P

ไปหากองอวยก่อน 
----------------------------------------------------------------
ถ้าไม่รวมดัดแปลงรถผมว่ามันก็น่าใช้ละครับสำหรับรถไฟฟ้า

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:22:35 »
ที่ดีคือทำมาถูกกว่าค่ายอื่น แต่ตอนซ่อมนี่ไม่รู้เป็นไงต่อ
รถเหมาะกับคนแอบบออกจากบ้านดึกๆ แต่ไม่รู้ชารจเต็มยังนะ ถ้าแอบบชารจกลางวันอาจโดนจับไต๋ได้

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:35:21 »
รอให้บริหารคลังอะไหล่ให้ได้ก่อน แค่เปลี่ยนกระจกต้องรออะไหล่เป็นเดือน

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:44:11 »
....ประหยัดค่าน้ำมันต่อกิโล แต่ขอดูก่อนว่ารถจะใช้ได้กี่กิโล กี่ปี ถึงจะเริ่มมีปัญหา ข้อมูลตอนนี้รถยังใหม่มาก รถหลายรุ่นกว่าจะรู้ว่าจุกจิก คือวิ่งไปหลายเดือนถึงจะรู้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:53:35 »
อยู่คอนโดยังไงก็ซื้อมาใช้ไม่ได้ครับ ถึงจะประหยัด

อยู่อพาร์ทเม้น หอพัก คอนโด ชาร์จไหนดีละ  :'( :'( :'(

หย่อนสายไฟจากห้องตัวเองลงมาครับ ฮาาาาาา
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 15:54:20 »
ยังไงก็ต้องบอกว่า ส่วนต่างราคายังไงก็ต้องคิดครับ ไม่งั้นผมไปเอา นิสสันลีฟหรือฮุนไดก็ได้นะ (ก็ไม่คิดถึงค่าตัวนิ)
ถ้าเทียบในค่าย ตัวเดียวกัน ZS น้ำมันที่อืดและซดนี่ละ ให้ 3บาทต่อโลเลยนะ
1แสนโล ซึ่งเป็นระยะใกล้ที่รถจะหมดสภาพ ประหยัด 2.5แสน .... แล้วค่าตัวต่างกันเท่าไหร่ ราคาขายต่อจะต่างกันไหม? ถ้าบังคับให้เลือกแค่ ZS/ZS EV ถ้ามีรถคันเดียวเชื่อว่าหลายคนยังจะจิ้มตัวน้ำมันในฐานะที่มันยังไปไกลๆได้สะดวกกว่านะ....ZS EV ถึงต้องทำราคาลงมาขนาดนี้ไงครับ ผมว่าคน CP น่าจะคิดแล้วว่าถ้ามากกว่านี้จอดฝุ่นจับแน่ๆ
เหมือนที่คุณแพนเขียนในบทความรถไฮบริดทั้งหลายละครับ คิดถึงค่าตัวกับค่าที่ประหยัด จะคุ้มไหม
มันไม่ได้เหมาะกับทุกคนนะครับ ถ้าบอกว่าใช้แต่ในเมือง(ด้วยระยะการชาร์ท) ก็เสียข้อดีที่ดีกว่าตัวน้ำมันในแง่อัตราเร่งไป และการที่ระยะทางต่อการชาร์ทยังไม่เยอะนัก การใช้ให้คุ้ม 3หมื่นโลต่อปีขึ้นไปก็ค่อนข้างยากหน่อยครับ
ถามว่ามีคนเหมาะกับมันไหม พอมีครับ แต่ไม่ถึงกับอวยว่าต้องมาใช้กันนะ

ถ้ากำลังทรัพย์พร้อม จะซื้อ Leaf หรือ Kona ก็แล้วแต่ท่านเลยครับ ผมแค่ยกตัวอย่างว่ารถไฟฟ้ามันวิ่งได้ประมาณนี้ครับ

ที่ยกตัวอย่า ZS EV เพราะยี่ห้ออื่นมันไม่มีกลุ่มผู้ใช้ แต่ MG มันคนรอซื้อเยอะ แล้วท่านจะให้ผมเอาข้อมูลจากไหนล่ะครับ

ไม่ใช่ว่าอวย MG นะครับ แต่ผมอวย EV ครับ

ส่วนท่านที่ไม่พร้อมด้านกำลังทรัพย์ ต่อให้ท่านไม่ซื้อก็ไม่มีปัญหาครับ แต่อยากให้ร่วมด้วยช่วยกันสนับสนุนให้รถยนต์พลังงานทางเลือกเกิดในไทย ทั้งในด้านสิ่งแวดล้อมทางอากาศและพลังงานครับ ตอนนี้ทุกอย่างยังเป็นแค่ช่วงเริ่มต้น

มองเผินๆ พลังงานไฟฟ้าเรายังใช้เองไม่พอ สถานีชาร์จยังไม่มี รถไฟฟ้ายังราคาจัดว่าสูงอยู่ ซึ่งต้องการการสนับสนุนภาคประชาชนเพื่อให้เกิดการพัฒนาได้

แต่ถ้าหลายท่านออกมาร่วมด้วยช่วยกันต่อต้าน การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่คงเกิดยากครับ ฝากให้คิดกันนิดนึงครับ

ออฟไลน์ Mr. RO

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 16:14:12 »
จุดที่ควรจะสนับสนุนให้มีการใช้รถไฟฟ้า หลักๆคือ มันไม่ปล่อยมลพิษบนท้องถนน หรือในเมือง
ซึ่งระยะยาวต้นทุนทางสังคมที่จะช่วยให้ คนไม่ป่วย หรือเป็นโรคจากมลพิษ มันสูงกว่า ค่าใช้จ่ายในเรื่องส่วนต่างๆของ
ค่าน้ำมันเชื้อเพลิง, ค่าดูแลรักษารถ ที่คนใช้รถทั้งหมดต้องจ่ายๆรวมๆกันครับ
ซึ่งตรงนี้ประชาชนหลายๆคนจะไม่ตระหนักหรือ รู้สึกว่าเป็นความรับผิดชอบของเขา ซึ่งก็ไม่แปลก
ดังนั้น ผู้ที่ต้องสนับสนุนคือภาครัฐ ครับ เพื่อจะได้ลดค่าใช้จ่ายในการรักษาประชาชนครับ
หมายถึงภาครัฐ ต้องทำอย่างไรเพื่อส่งเสริมให้มีการใช้รถไฟฟ้าให้มากขึ้นครับ
สมมติจะเน้นใช้  BEV เพียวนะก็ต้องทำให้มีไฟฟ้าเพียงพอ และสนับสนุนการสร้างสถานีชาร์ต เช่นคอนโด อพาร์ตเมนต์ ก็ให้เงินสนับสนุน หรือลดหย่อนภาษี และ อาจมีสนับสนุนทำให้มีรถไฟฟ้าราคาไม่สูง ไม่ต้องมาอุ้มอุตสาหกรรม การผลิตรถ ICE แบบปัจจุบัน
แล้วไม่ได้สนับสนุนรถไฟฟ้าอย่างจริงจัง
หรือถ้าจะสนับสนุนที่เป็น  BEV & REEV ด้วยก็ระบุ spec REEVให้ปล่อยมลพิษต่ำๆ คือ น้อยกว่าหรือเท่ากับ PHEV, HEV
เพราะส่วนตัว เน้นที่ระบบขับเคลื่อนถ้าใช้ motor คือรถไฟฟ้า และถ้าทำให้รถที่ขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์วิ่งยิ่งเยอะรถไฟฟ้าจะเกิดเร็วเพราะ มีรถก็จะมีช่างตามมา แต่ HEV,PHEV ระบบขับเคลื่อนหลักคือ รถ ICE ที่ขับเคลื่อนด้วยเครื่องยนต์เป็นหลัก ไม่ใช่ไฟฟ้าและแถมจะมี2 ระบบที่ต้องมีการดูแลรักษาสูงอีก เพิ่มต้นทุนกับประชาชนโดยไม่จำเป็น แต่มันคือการอุ้มอุตสาหกรรมรถยนต์ ICE
ซึ่งมองว่า ธุรกิจต้องปรับตัวให้ได้
ยุคนี้ถ้าปรับตัวช้าก็สู้เขาไม่ได้ ถ้าเราช้ามากต่อไปอุตสาหกรรม รถยนต์คงจะตายจากประเทศไทยในอีก 15-20 ปีข้างหน้า เพราะเราไม่ทันเขานะ ยุคนีมันไวมากนะ ช้าตามหลังแค่ 1-2 ปี อาจตามไม่ทันก็ได้นะ
 แต่โดยสรุปผมว่า รัฐต้องทำให้มีโครงสร้างพื้นฐานรองรับการใช้รถไฟฟ้า เพื่อให้คนใช้รถไฟฟ้า เพื่อช่วยลดมลพิษ
และส่วนตัวในอีก 3-5ปี ควรเก็บภาษีการปล่อยมลพิษเลย ในเขตเมือง คันไหนวิ่งเยอะปล่อยเยอะก็เก็บเยอะแบบนั้นนะครับ
รถICE วิ่งในเมืองได้ครับแต่โดนภาษีตามปริมาณมลพิษที่ปล่อยออกมาเลยครับ แค่ติด sensor วัดมลพิษ ที่ท่อไอเสียเลยครับ
ใครถถอดเครื่องออกหรือดัดแปลงโดนปรับประมาณ ครึ่งหนึ่งของราคารถรุ่นๆนั้นแบบนั้นอ่ะ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 16:21:16 »
อยู่คอนโด อดเลย แต่ว่าจะไปลองคุยกับนิติทำให้เกิดรายได้อยู่ แต่ต้องเสียที่จอดประจำไปนะ อย่างน้อย 3-4 คันถ้าจะทำที่ชาร์จรถไฟฟ้า  8)

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 17:12:55 »
คอนโดเลือกแบบที่มีที่ชาร์จสิครับ(ถ้าเช่านะ)

คอนโดผมว่างตลอด แรกๆมีรถมาจอดเละเทะ เพราะไม่ค่อยมีคนใช้

หลังๆเห็น ยุโรปรหัส e เค้ามาโวยวาย ก็เลยจัดระเบียบโอเคขึ้นนะ ฟรีด้วยนะเออ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 17:18:23 »
คอนโดลานจอดรถอัตโนมัติทำไงครับเพราะพื้นที่คับแคบ แนวโน้มเป็นระบบAuto Carparkแบบนี้มากขึ้นด้วย

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 17:20:02 »
ผมว่ายังไม่ถึงเวลาของมันในประเทศนี้ครับ

ต่อจากนี้คงจะเป็นเวลาของไฮบริดมากกว่า และคงกินเวลาอย่างต่ำๆ ก็ 5-10 ปีเลย
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ คนขับรถ

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 17:27:41 »

ถ้ากำลังทรัพย์พร้อม จะซื้อ Leaf หรือ Kona ก็แล้วแต่ท่านเลยครับ ผมแค่ยกตัวอย่างว่ารถไฟฟ้ามันวิ่งได้ประมาณนี้ครับ

ที่ยกตัวอย่า ZS EV เพราะยี่ห้ออื่นมันไม่มีกลุ่มผู้ใช้ แต่ MG มันคนรอซื้อเยอะ แล้วท่านจะให้ผมเอาข้อมูลจากไหนล่ะครับ

ไม่ใช่ว่าอวย MG นะครับ แต่ผมอวย EV ครับ

ส่วนท่านที่ไม่พร้อมด้านกำลังทรัพย์ ต่อให้ท่านไม่ซื้อก็ไม่มีปัญหาครับ แต่อยากให้ร่วมด้วยช่วยกันสนับสนุนให้รถยนต์พลังงานทางเลือกเกิดในไทย ทั้งในด้านสิ่งแวดล้อมทางอากาศและพลังงานครับ ตอนนี้ทุกอย่างยังเป็นแค่ช่วงเริ่มต้น

มองเผินๆ พลังงานไฟฟ้าเรายังใช้เองไม่พอ สถานีชาร์จยังไม่มี รถไฟฟ้ายังราคาจัดว่าสูงอยู่ ซึ่งต้องการการสนับสนุนภาคประชาชนเพื่อให้เกิดการพัฒนาได้

แต่ถ้าหลายท่านออกมาร่วมด้วยช่วยกันต่อต้าน การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่คงเกิดยากครับ ฝากให้คิดกันนิดนึงครับ

ส่วนมากที่เห็นมาเม๊นๆกัน ต้องเรียกว่าอคติครับ ไม่ใช่แอนตี้ต่อต้านอะไรหรอกครับ อคติต่อแบรนด์ อคติต่อประเทศต้นทาง อคติต่อผู้ใช้แบรนด์นี้(เนื่องจากอวยกันมากไปหน่อยเลยเกิดอาการหมั่นไส้)และอคติต่อค่ายล้วนๆ แต่สุดท้ายด่ากันไป อวยกันไป แบรนด์ก็ติดปากชาวบ้านไปโดยปริยายเข้าทางเค้าอีกกกก 5555

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 17:58:40 »
รอโตโยต้ามาประกอบขายเมืองไทยก่อน ตลาดEVเมืองไทยน่าจะคึกคักกว่านี้แน่เลยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 17:59:52 »
จากที่เคยดูรีวิวของทางต่างประเทศ ก็ตรงกันครับในเรื่องนี้ รอวันที่จะมีรถไฟฟ้าใช้กันจนเป็นเรื่องปกติอยู่ครับ ตอนนี้ข้อดีมีแต่ข้อเสียก็ยังมี เชื่อว่าในอนาคตจะมีการพัฒนาจนแทนที่รถน้ำมันได้ :D

ออฟไลน์ adsajan

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 18:05:18 »
ยิ่งบ้านไหนติด solar cell on grid ด้วยนะคุ้มเลย

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 18:17:10 »
ประหยัดใช้ได้ครับ ขอบคุณที่นำมาแชร์ครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 18:22:31 »
ยิ่งบ้านไหนติด solar cell on grid ด้วยนะคุ้มเลย
ผมติดอยู่ปล่อยไฟย้อนมิเตอร์อย่างฟิน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 19:37:47 »
ผมอยากได้รถเล็ก EV มากกว่าครับ

อย่าง Fomm นี่ ถ้าคันเร่งมันปกติ ราคาถูกกว่านี้ สัก 3-4 แสนไม่เกินนี้

ผมว่ามันน่าสนใจมากครับ ;)

แต่ให้สวย MG เอา เป่าจุน มาเถอะครับ E100 น่าสนใจมากๆ ครับ

ออฟไลน์ zipp

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 20:06:26 »
ภาษีทะเบียนรายปีถูกกว่ารถน้ำมันมั้ยครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2019, 20:15:24 »
บาท/กม. ของรถ EV ถูกกว่า ECO ครึ่งนึง ก็เป็นไปตามผลวิจัยครับ และอย่าลืมเรื่องค่าซ่อมบำรุง ของเหลวต่าง ๆ ที่ต้องเปลี่ยนถ่าย ซึ่งรถ EV ไม่มีจึงประหยัดในส่วนนี้ด้วยครับ เหลือแต่เรื่องความทนทานกับสถานีชาร์จที่ต้องลงทุนเยอะสักหน่อย ถ้ามีจำนวนมากพอ รถ EV ได้เกิดแน่ๆ ครับ